ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์หน่อยเถอะครับผู้เคยใช้ vios, city, mazda 2, fiesta โฉมปัจจุบัน  (อ่าน 10548 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ขอความเห็นครับ จะออกคันใหม่ใช้งานไปกลับทำงาน 150 กม./วัน เป็นคนขับรถเร็วแต่ไม่มาก ใช้ความเร็วจริงๆ ประมาณ 120-130 (ช่วงวงแหวนและมอเตอร์เวย์) ปกติวิ่งเส้นลำลูกกา, วงแหวนบางนา-บางปะอิน, มอเตอร์เวย์, สนามบินสุวรรณภูมิ, บางนา รถ vios, city, mazda 2 elegance, fiesta โฉมปัจจุบันรุ่น ไหนเหมาะขับทางไกลหรือแบบที่ว่า เน้นข้อแรก เบาะนั่งขับสบายเพราะใช้เวลาบนรถต่อวันประมาณ 3-4 ชม. (มีรถติดนานช่วงวิ่งในเขตเมือง), ข้อสอง ช่วงล่างนุ่มแต่ไม่นิ่มและย้วย วิ่งดีช่วงความเร็วและเปลี่ยนเลน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
mazda 2 elegance, fiesta
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เฟียสต้ากับซิตี้ครับ โอเครทั้งคู่

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
Fiesta กับ Mazda 2 ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

ชอบ มาสด้าสองนะครับ ขับสบาย พวงมาลัยคม แต่เครื่องเสียงอาจจะสู้ city ไม่ได้ และ กระด้างกว่านิดเดียว ( ข้อเสีย m2 ที่เก็บของด้านท้ายน้อยไปนิดแต่โดยรวมคุ้มค่าครับ )

แต่ถ้าเลือก city ข้อดีคือช่วงล่างกำลังดี เครื่องเสียงดีใช้ได้ ข้างหลัง สามารถเอาไปทำ LPG สะดวก ไม่กินที่ห้องโดยสารและที่เก็บของหลังเท่าไหร่ ถ้าจะเอาไปติดแกส แนะนำ city เลยครับ เพราะ วันละ 150 โล ใช้น้ำมันยังไงเดือนนึงก็เกือบหมื่นอยู่ดี

เฟียสต้าเคยแต่นั่งไม่เคยขับ หลังแคบมาก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เดินทางไกลเฟียสต้านิ่งจริงๆคับ

ออฟไลน์ MN

• Jr. Member
  • **
แอบเชียร์ CITY คับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเดินทางไกลด้วย
และต้องการเบาะนั่ง ที่สบายสมราคาด้วย

City เป็นคำตอบเดียว ครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
fiesta ครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Skyline

และต้องการเบาะนั่ง ที่สบายสมราคาด้วย

เห็นด้วยกะพี่จิมครับ City นั่งสบาย นังของพี่ที่ทำงานสบายไม่ปวดหลัง ผมว่ากว้างกว่ามาสด้า 2 นะ เเถมมีรุ่นCNG ให้ประหยัดได้ด้วย ลองเลือกดูครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

fiesta VS CIty  เท่านั้น ครับ

ถ้านั่งมากว่า 2 คนเป็นประจำ ไป City เลยครับ 

แต่ถ้าขับคนเดียวบ่อยกว่า ไป เฟียสต้า เลยครับ 

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ grev

city ครับ แต่ถ้าเป็นตัวท็อป ช่วงล่างออกจะแข็งนิดนึงเพราะล้อขอบ 16
ความนิ่ง
1.เฟียสต้า
2.m2
3.city
4.vios

นั่งสบาย
1.city
2.vios
3.fiesta m2 พอๆกัน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
 City ครับ +- ข้อดีข้อเสียแล้ว City ลงตัวสุด

ออฟไลน์ mongolias

ใช้เวลาอยู่ในรถนานๆ รถที่ภายในกว้าง ดูจะทำให้คุณผ่อนคลายมากกว่าครับ
ดังนั้นผมเชียร์ ซิตี้ครับ

ออฟไลน์ elite

Cityอีกเสียง

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมว่า city โอนะครับ ช่วงล่างดีใช้ได้และแถมเป็นรถตลาด ใช้แล้วสะบายใจ เพราะดูๆแล้ว จขกท ให้รถเยอถเหมือนกัน
ส่วน vios ผมใช้อยู่สี่ปีวิ่งไปแปดหมื่นโล เป็นรถที่ไม่เด็นและมีข้อด้วยที่พวงมาลัยและช่วงล่างที่มันติดจะออกยวบๆหน่อย
ขับเร็วๆไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าไหร่ แต่ก็ใช้อย่างสะบายใจเพราะเคยมีปัญหาในทางเปลี่ยว แต่ขับไปอีกไม่ถึง 20 โลก็เจอศูนย์พี่โต

ส่วน fiestra นั้นขับมันสุดแล้วครับ เคยแลกรถกับเพื่อนขับเพราะต้องให้ ผบ เอาไปสอบใบขับขี่ที่ขนส่งขลบุรี
เป็นรถที่น่าใช้มากๆเลยหละครับ แต่เรื่องอื่นๆเกี่ยวกับค่ายนี้หาอ่านได้จากเว๊บคลับนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jokerone

• **
ตัด vios ออกไปได้เลยครับ ภายในน่าเบื่อมาก

ออฟไลน์ delete

ผมเองใช้เฟียสต้า ที่ชอบคือมันมี ESP นี่แหละครับ
เวลาเจออะไรที่ไม่คาดคิด ก็อุ่นใจขึ้น
แม้จะไม่ได้ขับเร็ว(ความเร็วเดินทาง ผมก็ 120 แช่ยาว ตลอด มีไป 130-140 บ้างพอขำๆแก้ง่วง)

ซิตี้ เท่าที่เคยลองสั้นๆในเมือง ตัวก่อนMC นะครับ ผมไม่ค่อยชอบเรื่องเบรค กดนิดเดียว หัวทิ่มเลยอ่ะครับ

แต่โดยรวมแล้วจะให้ฟันธงว่าคันไหนดีสุด คงบอกไม่ได้ มันดีไปคนละด้าน ขึ้นอยู่กับว่า
เรารู้อาการว่ามันเป็นยังไง และเรารับได้กับสิ่งที่ต้องเจอเมื่อตกลงใช้มันหรือไม่

อย่างเฟียสต้า ผมต้องเจอกับ ศูนย์และหลังการขายที่.....สุดๆ และด้านหลังที่ไม่สบายเอาเสียเลย
แต่ระบได้ไหม ผมก็รับได้กับมันนะ
แต่ถ้าจะเล่นรถระดับนี้ แนะนำเอาตัวท็อปไปเลยครับ จะได้ช่วยให้มีข้อดีมากๆขึ้นไป ถ้าเอาตัวกลางตัวล่าง เดี๋ยวโน่นก็ไม่มี นี่ก็ไม่เหมือนเพื่อน
จะยิ่งโดนเกทับ และทับถม มากขึ้นไปอีก

สรุป ฟันธงไม่ได้ อิอิ

ออฟไลน์ burutrad

mazda2 ขับมันครับแต่ข้างหลังแคบไปนิด ;)

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าขับคนเดียว หรือ มีคนนั่งประจำเพิ่มอีกแค่คนเดียว ก็ Fiesta ไม่ก็ Mazda 2 เพราะ ทรงตัวดีใช้ได้ทั่งคู่ ชอบฟีลคันไหนเอาคันนั้น แล้วแต่ชอบ
ส่วนตัวผม คิดว่าเบาะหน้า Fiesta มันโอเคเลยนะ ขับสบายดี แต่ใครนั่งเบาะหลังนี่ทรมานเลยแหละ

ถ้าอาจมีคนนั่งด้วย ก็เอา City ครับ เบาะหลังนั่งสบายกว่า Ford/Mazda และกว้างกว่าค่อนข้างเยอะครับ ผมตกใจเลยว่า เห้ย ไมกว้างกว่า Fiesta ผมเยอะจัง

Vios ขอตัดทิ้ง เพราะ ร่อน พวงมาลัยก็ไม่คม แถมเบาะหน้านั่งแล้วเมื่อยมากๆๆๆๆๆๆๆ ไม่รู้ตัวใหม่ดีขึ้นรึยัง แต่ผมอ้างอิงจาก Vios ปี 2003 ของป้า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
1. City
2. Vios

ติดแก๊สพอได้ทั้ง 2 รุ่น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mewzabahl

city ครับ  ถ้ามีเวลารอเติมแก๊ส จัดcity cngเลยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ใช้รถวิ่งยาวๆ วันละ 130กิโล แถมแช่ความเร็วราวๆ 120 ผมเชียร์ City ครับ + LPG

ถ้าใช้รถในเมืองผมเชียร์ M2 MT ครับ + LPG แต่แช่ความเร็ว 120 รอบเครื่องมันจะราวๆ 3500rpm+ ถ้าใส่ท่อด้วยมันส์จริงๆ จากผู้ใช้จริง ฮาๆ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

City หรือ เฟียสต้าครับ ผมให้น้ำหนักซิตี้มากกว่า เพราะจขกทขับเร็ว แต่ไม่เร็วมาก ซิ้ตี้ตอบสนองได้ดีพอแล้ว หากยังไม่พอใจช่วงล่างก็เปลี่ยนโช๊คดีๆสักชุดก็น่าจะดีมากแล้วล่ะ ผมไม่ค่อยชอบภายในเฟียสต้าตรงที่กว้างสู้ซิตี้ไม่ได้เท่านั้นครับ แต่หากว่าชอบขับเร็วมากๆประมาณ 140-160 ตลอดเฟียสต้าก็คงจะเป็นตัวเลือกเดียวในพิกัดนี้

ออฟไลน์ joeyote

^
^
^
^
^

ชัดเจนแล้วนะครับ จขกท

ผมเป็นคนนึงที่อ่าน รีวิว พี่จิมมี่ก่อนซื้อรถ  แล้วผมก็ซื้อรถตามพี่จิมมี่
เพราะมันตรงกับความต้องการผมที่สุดดด

เบาะนั่งของ City ออกแบบได้ดีที่สุดในกลุ่มครับ
กว้างสบาย ไม่ปวดหลัง

ทดสอบแล้ว โดยการขับไปเชียงใหม่ โดยหยุดรถพักครั้งเดียว

ถึงเชียงใหม่ เย็นๆ เดินถนนคนเดินต่อได้เลยยย
ไม่มีเมื่อยล้า จ้าาาาาา
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ joufo

เข้ามาเชียร์ City อีกเสียงครับ
เพราะพวงมาลัยปรับ ใกล้-ไกล ได้
ทำให้คนขายาวแบบผม ปรับที่นั่งให้เข้ากับสรีระของร่างกายได้ดีกว่า

ส่วน มาสด้า 2 ผมว่านั่งนานๆ ไกลๆ แล้วเมื่อยครับ

ออฟไลน์ Thailand01

ถ้าขับคนเดียว หรือ มีคนนั่งประจำเพิ่มอีกแค่คนเดียว ก็ Fiesta ไม่ก็ Mazda 2 เพราะ ทรงตัวดีใช้ได้ทั่งคู่ ชอบฟีลคันไหนเอาคันนั้น แล้วแต่ชอบ
ส่วนตัวผม คิดว่าเบาะหน้า Fiesta มันโอเคเลยนะ ขับสบายดี แต่ใครนั่งเบาะหลังนี่ทรมานเลยแหละ

ถ้าอาจมีคนนั่งด้วย ก็เอา City ครับ เบาะหลังนั่งสบายกว่า Ford/Mazda และกว้างกว่าค่อนข้างเยอะครับ ผมตกใจเลยว่า เห้ย ไมกว้างกว่า Fiesta ผมเยอะจัง

Vios ขอตัดทิ้ง เพราะ ร่อน พวงมาลัยก็ไม่คม แถมเบาะหน้านั่งแล้วเมื่อยมากๆๆๆๆๆๆๆ ไม่รู้ตัวใหม่ดีขึ้นรึยัง แต่ผมอ้างอิงจาก Vios ปี 2003 ของป้า

Vios 2003 ร่อนเหรอครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ MystogaN

เคยใช้ Fiesta นะครับ โอเคเลยหละ ชอบพวงมาลัยมากครับ ออพชั่นก็เยอะดีครับ

ข้อเสียมีอย่างเดียวคือ หลังคาเตี้ยผมสูง 170 เซ็ทผมตั้งๆ นี่ชนหลังคาเลย ด้านหลังค่อนข้างเล็กและแคบ

ไม่แคร์ก็จัดเลย รถมันอารมณ์สปอร์ตๆ นิดๆ ครับ  ;)

ปล.ผมซื้อที่ศูนย์แถวรังสิตครับ บริการกลางๆ ไม่ดีไม่แย่ ก็พอๆ กับฮอนด้าโตโยต้าทั่วไปครับ

ออฟไลน์ stop.kun

• **
City เผื่อคนหลังนั่งสบายกว่าเยอะครับ :)

ออฟไลน์ toonze

city ครับ ทั้งกว้าง ทั้งนั้งสบาย รูปร่างก็สวยพอตัว กินขาดเลยละ