ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถเก๋ง B หรือ C segment ก็ได้ใน มือสอง ราคาไม่เกิน 250000  (อ่าน 3662 ครั้ง)

ออฟไลน์ DK-phuket

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ พอดีมีโจทย์ เรื่องรถให้คนในบ้านคิดซึ่งโดย ปรกติแล้วที่บ้านจะซื้อรถใหม่ตลอดแต่คราวนี้จำเป็นต้องเลือกชื้อมือสองคับ
กริ่นนิดหนึ่งน่ะคับ ที่บ้านอยู่ภูเก็ต รถที่เคยใช้มี MIGHTY-X , City 2003 , Fortuner 2008 , D-max 2012 ซึ่งเป็นรถใหม่ตลอด
ตอนนี้เหลือ Furtuner กับ D-max คับของพ่อและแม่ตาม ลำดับ
ซึ่งอีกไม่กี่เดือนข้างหน้ามี ฝรั่งมาติดต่อ เช่ารถ Furtuner เป็นเวลาหนึ่งปี และให้ราคาพอที่จะ ซื้อให้มือสองไว้ใช้อีกคันหนึ่งได้ และปีต่อไปน้องสาวจะเข้ามหาลัยเลยคิดว่าถ้าชื้อรถตอนนี้คือ พ่อใช้ก่อน 1 ปีแล้ว พอฝรั่งคืนรถ พ่อก็ใช้ Furtuner ต่อไปและรถคันนี้ น้องจะต้องใช้ต่อจนเรียนจบ

*โจทย์เลยตกที่ว่า
1.เป็นรถเก๋งขับในเมืองวันล่ะ 15-20 กิโลใช้แต่ภูเก็ตอย่างเดียวไม่ออกขับทางไกล
2.แลดูไม่เก่าเกินไปอีก 5 ปีสำหรับ ผญ
3.ไม่เน้นช่วงล่างการขับขี่
4.ถ้ามีปัญหาจะเอาเข้าศูนย์ไม่รู้จักช่างประจำ
ปล.ปีแรกรถอาจจะใช้น้อยเพราะตอนนี้พ่อขับ Big Bike ไปทำงานจะใช้เฉพาะเมื่อฝนตกเท่านั้น

ซึ่งอันแรก หลังจากที่ผมติดตามทางเว็บมาสักระยะ โจทย์แบบนี้ มักจะตกเป็น vios 2003-2006 คือฟังจากพี่จิมมี่ แต่หลังจากผมแนะนำพ่อไปเค้าบอกว่า เบื่อ Toyota ล่ะอยากลองหายี่ห้ออื่น และอีกอย่างในความคิดผม พอถึงยุคน้องผมมันก็น่าจะดูเก่าๆเกินไป..จิงคิดจะหามวยรอง

ตัวเลือกที่ผมเห็นขณะนี้
1.NISSAN TIIDA 1.6 2007+
2.MITSUBISHI LANCER 1.6 ประมาณปี 2009+

สองคันนี้คันไหนจุกจิกกว่าคันคับเอาที่คันไหนซ่อมง่ายกว่ากันคับ
หรือ ท่านไหนมีรุ่นอื่นแนะนำ
ขอบคุณ ณ ที่นี้ด้วยคับ
Dmax 2.5 VGS

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
เพิ่มอีกตัวเลือก มาสด้า 2 โฉมที่แล้วราคาอยู่ในงบอยู่
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ผมมีtida 2009  เคยเคลมโช๊คไปที  ทีเหลือเชคตามระยะ  ไม่เคยงอแงครับ  ตอนนี้แสนกว่าโลแล้ว
ให้น้องไปใช้งานอยุ่เชียงใหม่  ปัยหาของมือสองคือเราไม่รู้ว่ารถไปโดนอะไรมามั่งน่ะสิครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เคยใช้ Tiida 1.6 ครับ ปี 2008 วิ่งไปแค่ 3 หมื่นกว่าๆเพิ่งขายไปตอนสิ้นปีที่ผ่านมาครับ

รถเดิมๆเปลี่ยนแค่แม็กขอบ 15 ใช้งานเกือบทุกวัน วิ่งไม่เยอะแต่อยู่บนถนนนาน :'( เชคศูนย์ตามระยะตลอด ใช้งานโซนรถติดในกรุงเทพครับ ช่วงแรกๆที่รับรถมีปัญหามีเสียงดังจากโช้คด้านหน้าเคลมไม่หาย แต่หลังจากแก้ไข(ถ้าจำไม่ผิดมีการดัดตัวถังภายซุ้มล้อ)แล้วก็หายสนิท อีกอย่างคือเสียงสายพานครับ ดังจิ๊กๆๆๆ ตอนสตาร์ตรถใหม่ๆ ตอนขับถอยหลังยิ่งดัง แต่วิ่งไปสักพักก็หาย เปลี่ยนสายพานไปหลายรอบใหม่ๆก็หายแต่ไม่นานก็เป็นอีก มีแค่นี้ครับ ไฟหน้าไฟท้ายไม่เคยดับ ทนดีครับสำหรับไฟรถยนต์จากโรงงาน

ข้อเสียคือ ช่วงล่างกระด้างสะใจมากแต่เบาะนิ่มเลยทุเลาไปได้หน่อย แป้นเบรคสูงครับ เวลาสลับเบรคกับคันเร่งต้องยกเท้าเยอะและเบรคค่อนข้างแข็ง เมื่อยข้อเท้ามาก และน้ำหนักพวงมาลัยมันแปลกๆครับ หนักหนืดและไม่ค่อยคืนตัว
ข้อดีคือ เบาะนุ่มครับแต่ไม่ซับพอร์ตข่วงไหล่ ส่วนบุนุ่มในรถค่อนข้างเยอะและนุ่มดีจริงๆ พื้นที่ในห้องโดยสารกว้างขวางนั่งได้สบาย แต่จะไม่สบายก็ที่เวลาเดินทางมันกระด้างตึงตังนี่ล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 19:12:33 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Civic dimention ตาเหยี่ยวครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Mirage
March
Almera
ผมว่างบ250000นี่สบายๆ นะครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ถ้าโจทย์ต้องดูไม่เก่าด้วย ผมว่าลองมอง Ecocar ไหมครับ อย่าง Nissan march รถเล็กๆน่าจะขับง่าย ผญ น่าจะชอบนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

รถเล็ก ซ่อมถึง เปลี่ยนอะไหล่ครบๆ ดีกว่าครับ

วีออสโฉมก่อน มือสอง หรือซิตี้โฉมที่แล้ว
จับเปลี่ยนของเหลวยกชุด เช็คสภาพยาง ผ้าเบรค ช่วงล่าง
ผมเดาๆว่าไม่น่าเกินหลักหมื่น สบายใจไปได้อีกนาน

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
Tiida ก็ดีนะครับ เปลี่ยนโช้คใหม่เป็น Sachs ช่วงล่างก็จะนุ่มขึ้น ขับใกล้-ไกลก็ปลอดภัยกว่า Vios-City  ภูเก็ตก็มีโค้งอันตรายเยอะ ควรจะพิจารณาถึงความปลอดภัยเป็นลำดับแรก  ตัวเลือกรองลงมาผมนึกถึง March-Almera

http://www.phlmotorparts.com/product_997814_th?lang=th&ser=&cat=997814&pn=0&id=&cat_w=

http://www.phlmotorparts.com/product_997814_th?lang=th&ser=&pn=30&id=&cat_w=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 09:54:05 โดย G.K »

ออฟไลน์ SLuang

ผมว่า Jazz ปี 2003 - 2007 ครับ
ดูไม่ตกยุค และอรรถประโยชน์  แถมผู้หญิงขับก็ดูดี

แต่เป็นไปได้ก็ต้องหาเกียร์ MT ใช้ยาวๆ จะได้ไม่เครียด เพราะเกียร์ i-DSi มันขึ้นชื่อ

ออฟไลน์ PunTam

Collora Altis โฉมหน้าหมูครับ ราคาตามงบเลย ต้องสภาพรถ ก็ต้องดูตามอายุครับ
แต่ถ้าไม่ชอบ Toyota แล้ว Tiida ก็ดีครับ แล้วก็มองๆพวก Eco Car กลางเก่ากลางใหม่ได้หลายตัวอย่าง Mirage March ครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

fd ครับ 24-25 หาได้แล้วครับตอนนี้
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ DK-phuket

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านคับบ
Dmax 2.5 VGS

ออฟไลน์ tommaris

ไม่เกี่ยวกับกระทู้เท่าไหร่ แต่จะบอกว่า เคยเดินๆ ในหมู่บ้าน ตอนกลางคืน
รู้สึกว่าทีด้า ขับผ่านผมไปแบบ เสียงเครื่องเงียบดีจัง
ยิ่งเทียบกับ b-seg วีออส ซิตี้ แจ๊ส แบบว่าดังชิ๊บ ผมยังรำคาญวีออสตัวเองเลย ฮา

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ในงบเท่านี้แทงซีเดียเลยครับ

แต่..ว่ารับมาแล้วอาจจะต้องเปลีย่นพวกอะไหล่บางคัวครับกลัวเจ้าของเก่ายังไม่ได้ทำมาไม่งั้นจะบานปลายอีก
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

แต่..ว่ารับมาแล้วอาจจะต้องเปลีย่นพวกอะไหล่บางคัวครับกลัวเจ้าของเก่ายังไม่ได้ทำมาไม่งั้นจะบานปลายอีก

หุ่นมันผมว่าตกยุคไปเยอะนะครับ Vios บริตนี่ยังดูร่วมสมัยกว่าอีก
แต่ใช่ขับดีแน่นอนซีเดีย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลอง Altis หน้าหมูซิครับ
งบนี้ได้ตัวไมเนอร์ 2004-07 เครื่อง 1.8 หาตัว G ออพชั่นเริ่ดใช้ได้ ไฟซีนอน, เบาะไฟฟ้า, VSC, ลายไม้, ม่านบังแดดหลัง แม็ก 16 นิ้ว ยิ่งถ้าเจอตัว 06-07 ได้จอ DVD อีกต่างหาก ช่วงล่างนุ่มสบายมากๆๆๆ
ถ้าชอบยัดโค้งค่อยไปปรับปรุงทีหลังได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สวัสดีคับ พอดีมีโจทย์ เรื่องรถให้คนในบ้านคิดซึ่งโดย ปรกติแล้วที่บ้านจะซื้อรถใหม่ตลอดแต่คราวนี้จำเป็นต้องเลือกชื้อมือสองคับ
กริ่นนิดหนึ่งน่ะคับ ที่บ้านอยู่ภูเก็ต รถที่เคยใช้มี MIGHTY-X , City 2003 , Fortuner 2008 , D-max 2012 ซึ่งเป็นรถใหม่ตลอด
ตอนนี้เหลือ Furtuner กับ D-max คับของพ่อและแม่ตาม ลำดับ
ซึ่งอีกไม่กี่เดือนข้างหน้ามี ฝรั่งมาติดต่อ เช่ารถ Furtuner เป็นเวลาหนึ่งปี และให้ราคาพอที่จะ ซื้อให้มือสองไว้ใช้อีกคันหนึ่งได้ และปีต่อไปน้องสาวจะเข้ามหาลัยเลยคิดว่าถ้าชื้อรถตอนนี้คือ พ่อใช้ก่อน 1 ปีแล้ว พอฝรั่งคืนรถ พ่อก็ใช้ Furtuner ต่อไปและรถคันนี้ น้องจะต้องใช้ต่อจนเรียนจบ

1.เป็นรถเก๋งขับในเมืองวันล่ะ 15-20 กิโลใช้แต่ภูเก็ตอย่างเดียวไม่ออกขับทางไกล
2.แลดูไม่เก่าเกินไปอีก 5 ปีสำหรับ ผญ
4.ถ้ามีปัญหาจะเอาเข้าศูนย์ไม่รู้จักช่างประจำ
ปล.ปีแรกรถอาจจะใช้น้อยเพราะตอนนี้พ่อขับ Big Bike ไปทำงานจะใช้เฉพาะเมื่อฝนตกเท่านั้น

ซึ่งอันแรก หลังจากที่ผมติดตามทางเว็บมาสักระยะ โจทย์แบบนี้ มักจะตกเป็น vios 2003-2006 คือฟังจากพี่จิมมี่ แต่หลังจากผมแนะนำพ่อไปเค้าบอกว่า เบื่อ Toyota ล่ะอยากลองหายี่ห้ออื่น และอีกอย่างในความคิดผม พอถึงยุคน้องผมมันก็น่าจะดูเก่าๆเกินไป..จิงคิดจะหามวยรอง

2.MITSUBISHI LANCER 1.6 ประมาณปี 2009+

สองคันนี้คันไหนจุกจิกกว่าคันคับเอาที่คันไหนซ่อมง่ายกว่ากันคับ

งบนี้ได้ตัวไมเนอร์ 2004-07 เครื่อง 1.8 หาตัว G ออพชั่นเริ่ดใช้ได้ ไฟซีนอน, เบาะไฟฟ้า, VSC, ลายไม้, ม่านบังแดดหลัง แม็ก 16 นิ้ว ยิ่งถ้าเจอตัว 06-07 ได้จอ DVD อีกต่างหาก ช่วงล่างนุ่มสบายมากๆๆๆ
ถ้าชอบยัดโค้งค่อยไปปรับปรุงทีหลังได้

เห็นด้วยอย่างหนึ่งคือ 250,000-280,000 นี่ได้ C-Seg เลย

แล้วถ้า C-Seg คันนั้น ได้ทั้ง TO กับ HO เลย ดีไม่ดี TO ได้ตัว Altis หน้า 2008 เลยน่ะ และถ้าเป็น HO ได้ FD 1.8 ดีไม่ดีได้ FD 1.8 MC เลย ถ้าหาเอง ไม่ใช่รถเต๊นท์

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

เห็นด้วยอย่างหนึ่งคือ 250,000-280,000 นี่ได้ C-Seg เลย

แล้วถ้า C-Seg คันนั้น ได้ทั้ง TO กับ HO เลย ดีไม่ดี TO ได้ตัว Altis หน้า 2008 เลยน่ะ และถ้าเป็น HO ได้ FD 1.8 ดีไม่ดีได้ FD 1.8 MC เลย ถ้าหาเอง ไม่ใช่รถเต๊นท์

เชียร์อัลติสหน้าแบนครับ สวยๆ

ออฟไลน์ SM.

เอา eco car ดีมั๊ยครับ จะได้ปีใหม่ๆๆด้วย ขนาดต่างกันไม่มากหรอก

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

หุ่นมันผมว่าตกยุคไปเยอะนะครับ Vios บริตนี่ยังดูร่วมสมัยกว่าอีก
แต่ใช่ขับดีแน่นอนซีเดีย

แล้วแต่คนชอบล่ะนะ
แต่ถ้าจขกท. แทงมาเอาแค่2คันนี้คงให้ซีเดียอะครับ ถ้าเอาปีราวๆ09 200,000 น่าจะพอหาได้ สำหรับตัว CS3นะ เป็นล๊อตท้ายๆหละ

ถ้าเอาตัวแรกเลย150000 ก็มีทอน แต่ก็แลกกับความเสี่ยงของชุดเกียร์ด้วย (มันไม่ได้เสียงอะไรหหรอกครับแค่ พวกเซ็นเซอร์มันชอบเสีย ถ้าหนักหน่อยเจ้าของเก่าเท้าหนัก โซ่อาจจะยืด แล้วพาลให้ขาดกระจายง่ายๆ

แต่ส่วนมากถ้าเล่นรถจริงๆหาตัว CS9 กันครับ ราคาก็ดีดด้วย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(