ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใส่ไฟซีนอน ค่า K สูงๆ เอาเปรียบเพื่อนร่วมทางมากไปมั๊ยครับ  (อ่าน 9794 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
สวนกันที่นี่ ตาแทบบอด ยิ่งเป็นทางที่ไม่ชินเส้นทางแล้วต้องเบารถเลย ไม่เบาอาจมีลงข้างทาง นึกโมโหทุกที เวลาขับรถสวนกัน เอาเปรียบกันเกินไป ใส่แล้วสวยรึป่าวไม่รู้ๆแต่ว่าคนอื่นเดือดร้อนครับ แล้วมันผิดกฎหมายหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ค่า K ครับ เพราะค่า K มันแค่กำหนดสีที่เปล่งออกมา ไม่ได้บอกความเข้มของแสง
แต่ปัญหามันอยู่ที่เอาหลอดซีนอนไปใส่ในโคมไฟฮาโลเจน เลยทำให้แสงออกมาแยงตา
เพราะจานบังคับแสงมันไม่ได้ถูกออกแบบมาให้บังคับแสงที่มีความจ้ามากแบบหลอดซีนอน

ผมก็อยากจะลงไปด่าอยู่เหมือนกันครับ วันนี้เจอมาสดสดร้อนร้อน
Civic FD ใส่แล้วเปิดทั้งไฟต่ำและตัดหมอก แยงตาน่ารำคาญมาก
ไม่รู้ว่าคนขับสายตามืดมิด หรือว่าอะไรกันแน่

ออฟไลน์ hutzero

คงห้ามกันไม่ได้  ในเมื่อเมืองไทยคนมีเงินทำได้ทุกอย่าง  ติดไฟแยงตาไป เจอด่านตรวจ แนบ 200 ก็จบ
เราทำตัวเราเองให้ดีไว้ก็พอ   ที่เหลือใครทำกรรมอะไรไว้ก็ลงที่เค้าเองแหละครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ปัญหาเหล่านี้จะหมดไปเมื่อหลอดซีนอนไปอยู่ในโคมโปรเจคเตอร์ครับ สิ่งที่มันทำให้แยงตาคือโคมไฟแบบมัลติรีเฟล็กเตอร์ครับ ไม่เกี่ยวกับหลอด
ถ้าหลอดไฟซีนอลค่าKสูงๆ ไปอยู่ในโคมโปรเจคเตอร์ก็จะไม่แยงตาเลยครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

ถ้าไม่เกิน6,000K ก็ยังพอไหวครับ  แต่ถ้ามากกว่านั้นอยากจะหาอะไรปาใส่จริงๆ >:(
Test ..

ออฟไลน์ neutrino

วิธีแก้ก็คือ ถ้าวิ่งสวนกันเราก็เปิดไฟสูงใส่เลยพร้อมไฟตัดหมอก สวนถ้าวิ่งตามหลังเขาอยู่แล้วเขาเปิดไฟตัดหมอกหลัง(โดยเฉพาะอีออ๊ด) ให้ขับตามหลังมันกะระยะว่าแสงไฟสูงเราเข้ากระจกส่องหลังมันพอดีแล้วก็เปิดไฟสูงค้างตลอดและรักษาระยะห่างไว้ให้ดีสักพักใหญ่ๆ  แต่วิธีนี้คุณก็เตรียมมีเรื่องกับมันได้เลย ระวังมันจะมีปืนด้วนเน้อ!!!

ออฟไลน์ apiwattu67

คนที่ไปติดซีนอนเพิ่ม น่าจะติด Projector Lens เพิ่มด้วยจะได้ไม่แยงตาคนอื่นเค้า

ออฟไลน์ Newhang

เอาเปรียบมากครับ
เส้นถนนมันไม่ดี ต่อให้ไฟอะไรมันก็ไม่เห็นหรอก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นไปได้ หลบให้เขาแซงครับ เพราะคนพวกนี้ติดไฟซีนอนเถื่อนเพื่อส่องหาบุพการีเขาทั้งนั้นแหละครับ ถ้าไม่ได้จริงๆก็ใช้ม่านบังแดดมาบัง

อนึ่ง ค่า K ไม่ได้เป็นค่าความสว่าง แต่เป็นค่าอุณหภูมิสีครับ น้อย = แดง มาก = ฟ้าถึงม่วง และ ยิ่ง K มากความสว่างจะลดลง (ดังนั้นโตโยต้ากับฮอนด้าจึงให้หลอด 3800K ที่ส่องสว่าง แต่สีไม่โดนใจวัยรุ่น) ค่าความสว่างวัดเป็นลูเมนส์ครับ

ออฟไลน์ choomodify

ทางใคร ทางมัน ต่างคนต่างไปดีกว่าครับ พอผ่านเราไปเค้าก็โดนคนอื่น สรรเสริญอยู่ดีแหละ

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
สรุปแล้วมีตังอย่างเดียวเปลี่ยนเป็นหลอดซีนอลไม่ได้ครับ มันต้อง โงงงงงงงงด้วย เพราะสร้างความเดือดร้อนให้กับผู้ร่วมทางอันเกิดจากการเปลี่ยนหลอด โดยไม่รู้ว่าโฟกัสใส้หลอดมันไม่เท่ากัน ทำให้แสงที่ส่องออกมามันกระจายทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนจากการกระทำของตนเอง อนิจังวัตสังขาราครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จะว่าไปแล้ว รถแต่ละรุ่นจะมีโคมไฟแต่งสำหรับใส่หลอดซีนอนนะครับ แต่ไม่ครบทุกรุ่น

ออฟไลน์ sidlv

ขับบนทางด่วนเจอรถยกสูงทั้งหลายวิ่งสวนมาคนละฝั่ง ก็หน้ามืดได้ครับ  >:(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พวกรถสูงๆ ต่อให้ไม่เป็นซีนอนก็แสบตาครับ (ถ้าเป็นซีนอนจะขนาดไหน)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
แย่มากครับ ทั้งสวนกันมาและพวกนี้ตามหลังก็แย่เหมือนกัน ผมเองเคยประชดแบบที่ไม่ค่อยดีเลย มันตามตูดวีโก้ยกสูงผมดับไฟหน้าหมดบังเอิญถนนสว่างนิดหน่อยแล้วหลบซ้ายให้มันแซง ปรากฏว่าปิดไฟฟน้าวิ่งสักพักมันกลับมียางอาย เปิดเหลือไฟหรี่ ปิดไฟตัดหมอกและไฟสูง แต่หาคนมียางอายมีจิตสำนึกแบบนี้ได้ยากครับ ส่วนใหญ่นอกจากส่องบุพการีเขาแล้วบุพการียังไม่สั่งสอนอีก รบกวนชาวบ้านและยังเดือดร้อนเอาเปรียบสังคมคนจำนวนมากอีก

เดี๋ยวนี้ใช้วิธีแผ่เมตตาให้มันไปดีดีครับเพราะเยอะขึ้นทุกวัน

ออฟไลน์ Joe NG

มันผิดที่เอาหลอดซีนอน ไปใส่ในโคมแบบจานฉายทั่วไป  ไม่ว่ายังไงมันก็ฟุ้งครับ
อีกอย่างโคมจานฉายที่เป็นซีนอนจากโรงงาน พอไปเปลี่ยนหลอดตามร้านทั่วไป  ส่วนใหญ่ไม่ได้ใส่หลอด D2R แสงก็ฟุ้งแยงตาเหมือนกัน 

กับอีกอย่างโคมแต่งไต้หวัน ไม่ว่ายี่ห้อไหน ส่วนใหญ่เป็นโปรเจคเตอร์ฮาโลเจน คัทออฟไม่เหมือนโปรเจคเตอร์ซีนอนแท้
พอมาใส่ซีนอน แสงก็แยงตาได้ครับ 

ไม่นับพวกโคมแต่งที่เป็นพวกโคมขับซ้าย  คนขายไม่สนใจสั่งมาขายอย่างเดียว คนซื้อก็ไม่รู้เรื่อง 
แล้วโคมพวกนี้ต้องใส่ซีนอนด้วยนะ เพราะใส่หลอดธรรมดามองทางไม่เห็น   อันนี้แยงตาโคตระ

ออฟไลน์ grev

สมัยก่อนเวลาผมเจอซีนอนแยงตา
ผมยกไฟสูงใส่เลยครับ แล้วขับตามห่างๆให้ไฟมันเข้าพอดีๆรถมัน
ถ้าวิ่งสวนมาก็เปิดไฟสูงสวนไปเลย
คนพวกนี้ไม่รู้ตัวหรอกครับว่าทำคนอื่นเค้าลำบาก
มีครั้งนึงผมโดนไฟซีนอนแบบโคตรแสบตาขับตามหลัง
เลยปล่อยให้เค้าแซงไป
แล้วผมก็เปิดไฟสูงตามก้นเลยครับ
สักพักพอผมแซงแกปิดไฟหน้าเลย - -

ออฟไลน์ Ro Xtrail

• Newbie
  • *
คนพวกนี้ ถ้าเค้าคิดถึงเพื่อนร่วมทาง จะไม่ทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

ทางแก้สำหรับผม
แก้ที่ตัวเอง
โดยการไม่มองที่ไฟรถสวนมาตรงๆๆ ผมเมื่อผมเห็นรถเหล่านี้ ผมจะ โฟกัสไปที่อื่น ข้างทางมั้ง ท้ายรถคันหน้าบาง เมื่อเราไม่ไฟโฟกัสที่ดวงไฟรถเหล่านี้ ตาเราก็จะไม่พล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

K สูงๆ สีเพี้ยนไป ก็ผิดเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเอาเปรียบจะเป็นแสงฟุ้ง จ้าเกินมากกว่า

ออฟไลน์ Headman

(อารมณ์ดี อากาศปลอดโปร่ง) แก้ไขโดยการ ถ้า ใส่ซีนอลสูงมา ก็ ตบไฟสูงกลับไป แล้วสวนกันไปตามปกติ

(อารมณ์ไม่ดี อาการมืดมั่ว ถิ่นเราเอง)

แก้ไขโดยการไขกระจก เตรียมเหรียญบาท ดีดให้โดนกระจกรถคันนั้น โป๊ะ! เรียบร้อย  ;D ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ vuthtichai

ข้อดีมันก็แลกกับ ข้อเสีย ถ้าฝนตก รถที่เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายก็พวกนี้แหละ

ออฟไลน์ Sgt_Meen

แล้ว accord g8 2.4 ได้ซีนอน แต่โคมไม่ใช่โปรเจ็คเตอร์ ถือว่าผิดมั้ยครับ
ใครเคยวิ่งสวนรู้สึกมันแยงตามั้ยครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ Action

ขับสวนเลนนี่ยังพอทนนะ แต่ถ้าจี้ตูดนี่แหละ แฟนผมด่าสุดทาง

อีกอย่างนะที่ผมกลัวมาก พวกรถที่ไฟท้ายไม่ดี ขับเจอเมื่อไหร่เสียวทุกที เดาใจมันไม่ถูกว่ามันจะโผล่ออกมาตอนไหน เมื่อไหร่ ;D

ปล. เรื่องเหล่านี้เป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมไม่ค่อยอยากขับรถตอนกลางคืน เพราะเจอรถพวกนี้ทีไร มันอันตรายจริง ๆ :-\

ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Sammy_

แล้ว accord g8 2.4 ได้ซีนอน แต่โคมไม่ใช่โปรเจ็คเตอร์ ถือว่าผิดมั้ยครับ
ใครเคยวิ่งสวนรู้สึกมันแยงตามั้ยครับ
โคมที่ออกมากับรถมักไม่ค่อยมีปัญหาครับ เพราะมาการวิจัยมาอย่างดีแล้ว ผมก็เจอเรื่องนี้มากับตัว
โคม Xenon คือ โคม Exnon
โคม ฮาโลเจน คือ โคม ฮาโลเจน

แม้แต่โคมโปรเจกเตอร์ แต่โคมโปรเจกเตอร์จะปัญหาน้อยว่า

ออฟไลน์ DArkMaster

ค่า K เท่าไหร่ไม่เป็นปัญหาสำหรับผมนะ แต่ปัญหามันอยู่ที่พวกเอาโคมฮาโลเจนไปแปลงเป็นXenonแบบที่พี่เนยบอก แปลงไม่ดี แสงฟุ้ง ไม่ตั้งโคมให้ดี ผมเจอขับสวนมาแยงตาเกือบตาบอด วันนั้นผมขับรถไปเที่ยวบุรีรัมย์มาขากลับเจอรถทำไฟมาแสงขาว+ฟุ้ง+แยงตา ขับสวนเลนมาตอนกลางคืนผมต้องจอดรถเลยครับ แสบตา+มึนๆ นั่งพักในรถแปปนึงถึงจะไปต่อได้ ผมเป็นคนมองแสงสว่างเยอะๆไม่ได้จะแสบตาและมึนหัวมาก พวกที่คิดจะทำแต่ไม่ทำให้มันดีๆน่าตีมากเลยครับ น่าจะจับเฆี่ยนสัก10ไม้ ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ค่า K คือค่าบอกสีของแสง ไม่ได้เกี่ยวกับความสว่าง
ค่า K ต่ำๆ จะออกเหลือง เน้นฝ่าฝน ฝ่าหมอก
ค่า K สูงๆ จะออกขาว เน้นสวยงาม แต่ทัศนวิสัยแย่

ปัญหาไฟแยงตา คือ ติดตั้งไฟซีนอน ผิดมาตรฐาน ผิดจานฉายแสง ทำให้คุมแสงไม่ได้ จึงฟุ้งกระจาย
รบกวนผู้ที่ขับรถสวนทางมา

ถ้าติดตั้งดีๆ จะคุมแสงได้ดี เหมือนที่ออกมาจากโรงงาน

การแก้ปัญหาคือ
เปิดไฟสูงใส่แล้ว ขับรถพุ่งเข้าหามันเลย เอ้ย..ย..ย..ไม่ใช่

แค่เปิดไฟสูง แล้วใช้สายตามองไปทางที่ไหล่ทางของเรา เพื่อไม่ให้ตกถนนก็พอ
อดทนหน่อย เดี๋ยวมันก็วิ่งผ่านไปแล้ว

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมเจอทีไรก็คิดถึงพ่อแม่ของเจ้าของรถทันที ยิ่งเจอวีออสเปิดไฟตัดหมอกหลังแล้วยิ่งคิดถึงพ่อแม่คนขับ

ผมจะเปิดไฟสูงตามทันทีเพราะหมอกลงทันทีหน้ารถผมเหมือนกัน

ออฟไลน์ 7777777

ไม่ได้เอาเปรียบหรอกครับ เพราะทัศนวิสัยของค่าKสูงๆมันห่วยกว่าเยอะ

ที่สำคัญไม่เข้าใจว่าค่าKสูงๆนี่มันสวยยังไงหรอ?

ความเห็นส่วนตัวคิดว่า ถ้าสเปคเดิมของรถไม่ได้เป็นค่าสูง พอเปลี่ยนเป็นขาวๆแล้ว ส่วนตัวคิดว่าไม่สวยอย่างแรง

ที่สำคัญค่าKสูงๆเวลาใช้งานจริงๆนี่ไม่มีประโยชน์อะไรเลย ยิ่งถนนยางมะตอย..... เหมือนไม่ได้เปิดไฟเลย

4300K เวิร์คสุดแล้ว เกาะถนนดี แต่บางทีก็ยังห่วยกว่าไฟธรรมดาๆบนถนนบางรูปแบบ

เรื่องพวกนี้ควรเอาผิดร้านที่ติดซีนอนด้วย เพราะบางทีเอาของคุณภาพห่วยมาติดให้ลูกค้า (แสงไฟฟุ้งไปแยงตาเพื่อนร่วมทาง)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่อยากจะบ่น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ