ผู้เขียน หัวข้อ: ford territory มีคนว่าแพงแล้ว toyota หล่ะคับ  (อ่าน 6787 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ford territory มีคนว่าแพงแล้ว toyota หล่ะคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 22:38:41 »
ถ้าในสายตาผม ford territory  กับ toyota ก็อยู่ระดับเดียวกัน

ก็เห็นมีสมาชิกออกความเห็นกันว่า

อ้างถึง
ค่าตัว 2.9 ล้าน ผมกลับไปมอง xc60, x1, Q5 และอื่น ๆ ที่อยู่ในชื่อชั้นพรีเมียมคาร์ดีกว่า

อ้างถึง
เพิ่มอีกนิดซื้อsuvยุโรปดีๆได้เลย เช่นQ5

ประมาณนี้แล้วถ้าเป็น  toyota prado land cruiser ราคา 4 ล้านแต่ก็ขายได้ แล้วผมก็ชอบซ่ะด้วยสิ

ผมเลย งงๆว่า ตกลงว่าที่เราไม่ซื้อซื้อมันเพราะว่ามันเป็น ford หรือป่าว? ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ panerai

Re: ford territory มีคนว่าแพงแล้ว toyota หล่ะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 00:29:56 »
ถ้าในสายตาผม ford territory  กับ toyota ก็อยู่ระดับเดียวกัน

ก็เห็นมีสมาชิกออกความเห็นกันว่า

อ้างถึง
ค่าตัว 2.9 ล้าน ผมกลับไปมอง xc60, x1, Q5 และอื่น ๆ ที่อยู่ในชื่อชั้นพรีเมียมคาร์ดีกว่า

อ้างถึง
เพิ่มอีกนิดซื้อsuvยุโรปดีๆได้เลย เช่นQ5

ประมาณนี้แล้วถ้าเป็น  toyota prado land cruiser ราคา 4 ล้านแต่ก็ขายได้ แล้วผมก็ชอบซ่ะด้วยสิ

ผมเลย งงๆว่า ตกลงว่าที่เราไม่ซื้อซื้อมันเพราะว่ามันเป็น ford หรือป่าว? ;D
[/color]
 Prado ขายได้แต่ก็ไม่ได้ขายดีอะไร
 ตกลงว่าที่เราไม่ซื้อซื้อมันเพราะว่ามันเป็น ford หรือป่าว? => จริงครับ...เงินยิ่งจ่ายมากขึ้นคนซื้อก็ คิดมากขึ้น ชั่งใจมากขึ้น เทียบความคุ้มค่ามากขึ้น

ออฟไลน์ HYDE--

Re: ford territory มีคนว่าแพงแล้ว toyota หล่ะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:00:38 »
ผมว่ามันน่าจะเทียบเท่า หรือ ใกล้เคียงกะ suv ยุโรปแล้วนะคับ ในแง่คุณภาพโดยรวม
ผมว่ามันน่าจะพอๆ กะ land cruiser แหละ

ต้องถามกลับด้วยว่า รถ suv คันขนาดนี้ ควรขายราคาเท่าไหร่
1.5 ล้านหรอ???

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:09:05 »
ผมขอตอบแบบบ้านๆเลยนะ
ส่วนตัวว่า ต่อให้ford จัดมาให้เต็มแบบไหน 2.9m ยังไงก็ดูแพงไปมากครับ
แต่ว่าถ้าเปลี่ยนจาก ford เป็น benz หรือ bmw มันจะกลายเป็นว่า ราคาถูกเลยล่ะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 07:10:21 »
Brand and image
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:19:18 »
ผมตามดูรุ่นนี้มาพักนึงแล้ว ตอนไปดูโฟกัส เซลส์ก็เชียร์ไม่ใช่น้อย

พอไปดูราคาใน Australia อยู่ประมาณ 60000 aus$ นำเข้าโดยอยู่ในพิกัด afta ด้วย ภาษีไม่น่าจะหนักมาก
ก็มาคิดดู ทำไมตั้งราคา 2.9 ล้านบาท ตั้งแรงไปมั๊ย ถ้าอยู่ซัก 2 ล้านต้นๆ เลย 2.09 - 2.15  ออปชั่นครบๆ ผมว่าไปได้ แต่อาจเป็นเพราะที่ยุโรป เค้ามองว่าตัวนี้ก็ไม่ต่างจาก land rover มาเมืองไทยเลยตั้งราคาแบบนี้หรือเปล่า

คิดไป คิดมา ก็นึกได้แค่ว่า นี่คือการสร้างพิกัดราคาใหม่ ให้กับเจ้า All new Everest ที่กำลังจะออกมาใช่หรือไม่

อีกเจ้านึงก็ MB A class ตั้งราคาตัวท๊อปแพงกว่า C standard นิดเดียว ขายๆไปซัก ปีสองปี คนลืม ราคา C class ที่เคยอยู่ 2 ล้านต้น ก็จะอัพไป 2 ล้านกลางแบบเนียนๆ เหมือนเดิม

เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่ามันเป็นไปได้มั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 10:20:03 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 10:39:27 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมคิดว่า ฟอร์ด หรือ โตโยต้า ฮอนด้า และ นิสสัน ที่ราคาเกิน 2 ล้านมันก็ดูไม่คุ้มค่าอยู่ดี คุณเพิ่มเงินอีกนิดคุณได้รถพรีเมี่ยมแล้วครับ
แล้วคุณต้องจ่ายเงิน 2-5 ล้านเพื่อที่จะได้รถแมสทำไม
ในกรณีของ โตโยต้า ฮอนด้า อาจจะพอคิดได้ว่า หาศูนย์ง่าย และทนทาน แค่นั้น ผมคิดออกแค่นี้จริงๆ

ถ้าต้องจ่ายเงิน 4 ล้านเพื่อได้ LAND CRUISER ผมจ่าย 4 ล้านเพื่อได้ LEXUS RX ไม่ดีกว่าอ๋อครับ
ถ้าต้องจ่าย 3 ล้านเพื่อได้ Territory ผมจ่าย 3 ล้านกลางๆ เพื่อได้ RANGE ROVER EVOQUE ดีกว่าไหมครับ หรือ 3 ต้นๆ เพื่อได้ XC60 ครับ

ส่วน เมอร์ A Class ผมคิดว่าราคาน่าจะลงด้วยซ้ำถ้าขายไม่ค่อยดี ตามสไตล์ AD ในไทย ขายๆ ไปสักพักสู้เกรย์ไม่ได้ก็ตัดราคาซะ เพราะตัวเองได้มาต้นทุนต่ำ
แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูเรื่องอัตราแลกเปลี่ยนด้วยนะครับ และอาจจะมีตัวแปรหลายอย่าง
นี่ก็จะเปิดตัว CLS 250 CDI แล้วหนิครับ ก็ไม่น่าจะทำตลาดตัว 350 ตั้งแต่แรก  :P

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 11:00:50 »
ผมเห็นด้วยกับ กระทู้บน ครับ  ถ้าถามกันตรงๆ ซื้อรถเพื่ออะไรทุกคน ก็ต้องบอกว่าจำเป็นต้องใช้รถ แต่ถ้าเงิน พอที่จะซื้อรถที่มีภาพลักษณ์ดีขึ้น คนส่วนมากก็พร้อมที่จะจ่ายเพิ่ม เพื่อเป็นการสร้างภาพลักษณ์ไปในตัว

เรื่อง cls 350 ผมงงแต่แรกละเอาเข้ามาราคาพุ่งปรี๊ด น่าจะเอา 250 มาทำแต่แรกแล้วแหละ MBTH ชอบเอาเครื่องใหญ่มาขายก่อน แล้วตามด้วยเครื่องเล็ก ผมหละงง

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 11:05:52 »
มันเรื่องของ Brandเท่านั้นจริงๆ

Toyota Honda Ford อยากจะทำรถดีๆออกมาขายซักคัน ออพชั่นที่ใส่ไปให้ ก็ยัดจัดเต็มมาแล้ว  ติดที่อย่างเดียวที่ทำให้ขายไม่ออกคือ Emblem ที่ติดบนกระจังหน้ารถ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 12:29:02 »
territory เป็นรถที่ดี ไม่ได้แพ้แบรนด์ยุโรปเลยครับ แค่มันไม่เข้ากับรสนิยมคนไทยครับ
แต่ถ้าเป้นมุมมองแบบฝรั่ง เค้าจะว่ามันโอเคมาก

ส่วนการนำเข้าโดย afta ไม่ได้แปลว่าราคามันจะต้องถูกเสมอไป
เพราะเข้ามาแล้ว ยังโดนสรรพสามิตรอีกครับ  และสรรพสามิตรถ SUV ก็แพงที่สุดในบรรดารถทั้งหมด
เทียบ everest ไม่ได้ครับ ตัวนั้นได้ BOI ที่ประกอบในประเทศไทย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 12:47:54 »
นิ สัย คน ไทย

ภาพ ลักษณ์ ต้อง มา ก่อน

;) ;) ;)

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 14:23:25 »
ศูนย์และอะไหล่ที่หาได้ง่ายนั้นสำคัญมากจริงๆครับ  ฟอร์ดค่อนข้างผยองและมั่นใจเกินไปในการขายรถโดยตั้งราคาสูงๆเท่าๆหรือมากกว่าจ้าวตลาดอย่างโตโยต้า  ฟอร์ดควรจะขายรถแบบถ่อมเนื้อถ่อมตัวค่อยๆสร้างฐานความนิยมจนมีคนนิยมมากพอกับจ้าวตลาดเสียก่อน   มีคนอีกมากที่กล้าจะเสี่ยงลองซื้อรถใหม่ดีๆมาใช้แต่พอเจอราคาตั้งเข้าไปกลับหลังหันแทบไม่ทัน  กลับไปหาแบรนด์ที่ชัวร์และอุ่นใจอยู่แล้วตามเดิม...

เดี๋ยวจะเจ็บหนักทั้งๆที่รถดี 

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 16:17:24 »
ผมมองว่าถ้า 3 ล้านทอนไม่กี่บากก็แรงไป ครั้นจะเอารถราคาขนาดนี้ไปลุยก็ใช่ที่ 2 ล้านต้นก็นดูสมเหตุสมผลมากกว่า หรือไม่แน่รอจนขายไม่ออกอาจจะเอามาโละแบบคราว focus TDCi เกียร์ธรรมดาอีกก็เป็นได้ครับ

แต่ถ้าผมมีเิงินเหลือๆในกระเป๋าสัก 10 ล้าน อยากหารถลุยๆ ผมมอง prado มากกว่าตัวเลือกอื่นๆ เอาเครื่องดีเซล แล้วแต่งให้ท่วมครับ  ;D

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 20:57:39 »
ผมคิดถึง chev lumina ที่เป็นรถที่ดีและ "ทำราคาได้น่าประทับใจมาก"
แม้ว่ายอดขายไม่น่าประทับใจเท่าตัวรถก็ตาม

คำถามคือ แล้วทำไม ฟอร์ดทำราคาแบบเชฟไม่ได้ล่ะครับ

ถ้าสองล้านต้นๆ ผมเชื่อว่า พ่อบ้านที่มีความรู้เรื่องรถหลายท่าน คงใจอ่อน
จากพวก x1 c200 ได้หลายคน

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:19:37 »
อ้างถึง
หรือไม่แน่รอจนขายไม่ออกอาจจะเอามาโละแบบคราว focus TDCi เกียร์ธรรมดาอีกก็เป็นได้ครับ

Focus TDCi M/T มีโละด้วยเหรอครับ
ผมจำได้ว่า มีแต่สีน้ำเงิน และมีจำนวนจำกัดประมาณไม่เกิน 40 คัน...ไม่เคยเห็นมีการโละ

ส่วนตัวต่อมาคือ TDCi A/T มีการลดราคาลงมาต่ำสุดเหลือแค่ 990,000 และแวบเดียวหมดเกลี้ยง จนมีกรณีคนสั่งจอง ซื้อของแต่งไว้แล้ว แต่รถหมด

ส่วนตัวที่ลดกระหน่ำจริงๆคือ 2.0 s  เครื่องเบนซินครับ จาก 989,000 เหลือ 850,000
ทั้งหมดนี้เป็นการลดราคาเพื่อเคลียร์ของก่อนจะเปิดโมเดลใหม่...ไม่ใช่เพราะขายไม่ออกนะ

อ้างถึง
ผมคิดถึง chev lumina ที่เป็นรถที่ดีและ "ทำราคาได้น่าประทับใจมาก"
แม้ว่ายอดขายไม่น่าประทับใจเท่าตัวรถก็ตาม

คำถามคือ แล้วทำไม ฟอร์ดทำราคาแบบเชฟไม่ได้ล่ะครับ

Lumina เป็นรถเก๋งซีดาน  ส่วน territory เป็น SUV  เข้ามาแล้ว โดนค่าสรรพสามิตต่างกันมากครับ จะให้ทำราคาเท่ากัน คงเป็นไปไม่ได้

อย่างไรก็ตามผมก็เชื่อว่า territory ก็เหมือนกับ lumina  ไม่ใช่รถความหวัง ไม่ได้ตั้งเป้ายอดขายถล่มทลาย คงเป็นเพียงสร้าง image ให้เห็นว่า ของฉันก็มี เพื่อปูทางไปสู่โมเดลอื่นในอนาคตมากกว่า