ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองปัจจุบันราคาตก และขายยากขึ้น(ใช่ไหมครับ)  (อ่าน 11362 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองไหมว่า ปีนี้รถมืสองขายยาก และราคาตกลงมากเพราะคนหันไปออกรถใหม่ ไม่ค่อยสนใจรถมือสอง ซึ่งน่าจะส่งผลจาการที่่มีนโยบายรถคันแรก
ผมคิดเช่นนี้ ถูกหรือไม่ครับ  (ปล.กำลัขายรถของตัวเอง แต่ขายยากจัง)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
ถูกต้องแล้วครับ .. ด้วยนโยบายภาษีรถคันแรก ทำให้คนหันไปออกป้ายแดงแทนรถมือสองครับ

แต่ในอนาคต รถมือสองปีใหม่ๆ จะเยอะมากขึ้นครับ รอปี สองปี มีมาให้สอยแน่ๆ  ;D
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
โดนกันถ้วนหน้าครับ นี่ขนาดทะยอยส่งรถนะ ปีหน้าพอส่งรถมากขึ้น ราคาหล่นอีกกระจาย ใครหารถมือสองรอหลังกลางปีหน้าสำราญใจแน่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ beebird

รถรุ่นใหม่เปิดตัวมาเรื่อยๆ ตามด้วย Tech ใหม่ๆ อำนวยความสะดวก และให้ความปลอดภัยมากขึ้น กินน้ำมันน้อยลง แถมด้วยรูปลักษณ์ที่ทันสมัย แล้วรถรุ่นเก่าๆจะไปอยู่ไหน

ไม่รู้รัฐบาลคิดตรงนี้ไว้มั่งหรือเปล่า รวมถึงถนนที่มีเท่าเดิม รถใหม่ๆทะลักออกมาตลอด ... เดี๋ยวนี้ไม่ต้องบ่นเรื่องรถติดกันแล้วครับ ถือเป็นปกติ ระบบขนส่งสาธารณะแทนที่จะพัฒนาให้มีมาตรฐานสูงขึ้นเรื่อยๆ แต่กลับมองแค่ให้คนไปออกรถยนต์ส่วนตัวใช้คนละคัน ... หึ หึ ทนกันไปครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
เดียวนี้ไปฉีดยาหมา ผมยังนั้ง MRT BTSเลย
ปล  กลัวรถติดมากๆๆ ยอมแบกของ

ออฟไลน์ myalexxp

ผมเป็นพ่อค้า ตอบว่าไม่จริงครับ

;D

ออฟไลน์ simcity

ถ้าเป็น C segment น่าจะใช่ครับ

พวกป้ายแดงราคา 8 แสน - 1 ล้าน

พอมือสอง ราคาอยู่แถวๆ 5 แสน - 7 แสน

มันไปชนกับ B segment และ Eco car ที่ได้คืนภาษีเต็มๆ

แต่ถ้ารถระดับ 1 ล้านขึ้นไป พวก D segment หรือรถยุโรป ผมว่าตลาดมือสองยังปกติ

ถ้าซื้อยาก ขายยาก คงเป็นเรื่องสภาวะเศรษฐกิจครับ

หรือรถที่กำลังจะขาย ตั้งราคาแพงไป หรือ ไม่ค่อยมีคนสนใจ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่บ้านผมเป็นเต้นท์มือสองบอกได้เลยว่าจริงครับ มีแต่คนมาขายไม่ค่อยมีมาซื้อเท่าไหร่โดยเฉพาะรถเก๋ง ขนาดกระบะแคปยังยากเลยทั้งที่ได้คืนภาษีไม่เกิน 2 หมื่นคนยังเลือกที่จะเอาป้ายแดงมากกว่า ลองถามใจตัวเองดูก็ได้ว่าถ้าจะซื้อรถเก๋งมือสองราคา 4 แสนแต่โดนดอกโดนแวทอ่วมกับซื้อป้ายแดง 6 แสนแต่ดอกถูกแวทรวมในนั้นแล้วยังได้คืนภาษีอีกแสนจะเลือกเอาอย่างไหนดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

จริงครับ

ตั้งแต่มี อีโค้คาร์ รถมือสองก็ยอดขายลดลงแล้วครับ
สมัยแรกๆ พวกรถ 1.5 1.6 ในตลาด เป็นตัวเลือกแรกของระดับ Entry Level
พออีโค้คาร์เข้ามา Entry Level ที่ต้องการมีรถคันแรก ก็หันมามองอีโค้คาร์แทน
อาจจะไม่มาก แต่มีผลแน่นอนครับ

พอตลาดรถเล็กเริ่มโต มาสด้า2 เฟียสต้า เข้ามา
พวกนี้ เป็นรถเล็ก ออฟชั่นครบ เครื่องแรง ขับสนุก
ส่วนแบ่งก็ถูกลดทอนลงไปอีก

พอนโยบายรถคันแรกมา อันนี้กระทบหนักสุด
ตลาดรถมือสองกระทบแน่ๆ แต่ไฟแนนส์ยอดพุ่ง โตขึ้นมากๆ

................

แต่ ตลาดที่ไม่กระทบ น่าจะเป็นพวก SUV และ D Segment ครับ
เพราะคนที่ซื้อรถพวกนี้เป็นมือสอง มีความต้องการที่เฉพาะเจาะจงอยู่แล้ว
ไม่กระทบต่อนโยบายอะไร

ออฟไลน์ adis

เพื่อนผมก็เจ้าของเต้นมือสองครับ
จะขายได้ก็เฉพาะตัวใหญ่ ๆ ออฟชั่นครบ ๆ แต่ราคาก็ต้องดึงลงมาเยอะครับ
ตัวเล็ก ๆ ปล่อยไม่ออกเลยครับ

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
น่าจะจริง
อย่างน้อยคนที่จะซื้อรถมือสองก็คงจะลังเล
กลัวว่าจะเจอรถโดนน้ำท่วมปีที่แล้วมาย้อมแมวขาย
ก็เลยตัดใจไปซื้อรถใหม่
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ dht_tubes

อีก 20 ปี ผมอยากรู้เหมือนกันว่า ปริมาณขยะทางยานยนต์ จะบริหารจัดการกันอย่างไร

อ้อ รวมถึงขยะเกี่ยวกับสินค้าอิเลคโทรนิค ที่เราๆ ท่านๆ ใช้กันอย่างมันส์มือกันในขณะนี้ด้วย มือถือ ทีวี LCD LED สารพัด

มีแต่คนบอกว่า ซ่อมไม่คุ้ม หมดอายุแล้วทิ้ง ฯลฯ

ทิ้งที่ไหนหล่ะ ก็ในประเทศเราเอง แค่ไม่ใช่ในบ้านของเราเท่านั้น

ยังไม่นับรวมที่เปิดช่องกฏหมาย ให้ประเทศอื่นเอาขยะมาทิ้งในบ้านเราเพิ่มอีก

น่าห่วงมากนะ ถ้ายังไม่มีอะไร หรือ ใครออกมาท้วงหรือแย้งกันไว้บ้าง

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
เดียวนี้ไปฉีดยาหมา ผมยังนั้ง MRT BTSเลย

นั่งถ่ายแบบนี้ เดี๋ยวเค้าจะหาว่าเป็นโรคจิต ถ่ายใต้กระโปรงน่ะครับ
555

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member

นั่งถ่ายแบบนี้ เดี๋ยวเค้าจะหาว่าเป็นโรคจิต ถ่ายใต้กระโปรงน่ะครับ
555
555+คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
ขอตอบด้วยครับ ว่า "ใช่"
ผมรู้จักคนนึงเค้ามีเต็นท์รถมือสองอยู่ เห็นบอกว่าขายยากมากเลยช่วงนี้
ทั้งสภาวะเศรษฐกิจ รถคันแรก แล้วก็รถมือสองคนกลัวเป็นรถจมน้ำมาอ่ะครับ

ออฟไลน์ prai

ไม่รู้รัฐบาลคิดตรงนี้ไว้มั่งหรือเปล่า รวมถึงถนนที่มีเท่าเดิม รถใหม่ๆทะลักออกมาตลอด ... เดี๋ยวนี้ไม่ต้องบ่นเรื่องรถติดกันแล้วครับ ถือเป็นปกติ ระบบขนส่งสาธารณะแทนที่จะพัฒนาให้มีมาตรฐานสูงขึ้นเรื่อยๆ แต่กลับมองแค่ให้คนไปออกรถยนต์ส่วนตัวใช้คนละคัน ... หึ หึ ทนกันไปครับ
คิดครับ รมช คมนาคม มีทั้งแผนต้น กลาง และยาว ครับ
และอนาคตมีระบบทุกอย่างเสร็จสิ้น คาดว่าถ้าเข้ากรุง ก็คงต้องเสียเงินจริงๆ แล้วครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า นโยบายนี้จริงๆ ไม่ได้ช่วยให้คนใช้รถยนต์หรอกครับ
แต่ช่วยระบบเศรษฐกิจมากกว่า ทุกวันนี้ประเทศโตได้ ก็เพราะการผลิตรถยนต์ การสร้างระบบโครงสร้างพื้นฐานของรัฐ และ ระบบป้องกันน้ำท่วมของรัฐ
และการลงทุนของภาคเอกชน ถ้าเรายังเพิ่งการส่งออก 70% เหมือนเดิม ประเทศไม่โตแน่นอนครับ
เพราะที่ ที่เราเคยส่งออก ก็เกิดวิกฤตกันหมด ทั้ง อเมริกา ยุโรป และ จีนก็ชะลอตัว
เพราะฉะนั้นการที่ประเทศจะตัวและอยู่รอดได้ ก็ต้องเพิ่งพาการใช้จ่ายภายในประเทศครับ ก็เลยเป็นที่ผ่านของ บ้านหลังแรก รถคันแรก ผมคิดว่ารัฐบาลคิดแบบนี้นะ

ออฟไลน์ chat120912

รอ มือสอง อีก 2 ปีข้างหน้าครับ อิอิ
" My strength is you. "

ออฟไลน์ 2k

พูดถึงเรื่องขยะจากเครื่องใช้ไฟฟ้ากับยานยนต์ก็น่าห่วงจริงๆแฮะ ขนาดประเทศที่มีการเข้มงวดเรื่องการทิ้งขยะกำจัดขยะอย่างญี่ปุ่นยังมีปัญหาขยะล้นประเทศเลย แล้วไทยที่ไม่มีการจัดการที่ดีทำอะไรตามใจฉันจะเป็นอย่างไร? ในเมื่อค่านิยมคนไทยเองก็คือซื้อมาไม่นานแล้วขายทิ้งด้วยสิ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขายยากเฉพาะ A B C seg กับกระบะ

ที่เหลือ ก็ปกติ

แต่มันกระทบอย่างแรงแน่นอนครับ

เพราะส่วนใหญ่รถมือ2ไม่ต่ำกว่าล้านจะขายได้เยอะกว่า มากกว่าล้าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
B seg รุ่นใหม่ๆขายมือ2ยากเหมือนกันนะ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kengmania

รถมือสองปัจจุบันราคาตก และขายยากขึ้น
ส่วนรถมือหนึ่งราคาขึ้น และขายไม่ตก

ช่วงนี้ ท่าจะเป็นเช่นนั้น
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ superden

ผมเป็นพ่อค้า ตอบว่าไม่จริงครับ

;D
ไม่จริงเพราะ.................

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ต่อไปอนาคตข้างหน้าอาจถึงเวลาต้องกำหนดอายุรถเก่าแล้ว ต้องทิ้งหรือเอาไปปลูกสะระแหน่  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าจะเป็นเฉพาะช่วงที่มีเงินแสนคืน ผมว่าก็ไม่แปลกเลยอะคับ
ตอนนี้ B-segment ตัวล่าง เหลือคันละ  4 แสนกว่า 5 แสนเอง
ยิ่ง B-segment ปี 2008-2011 มือสอง โอ้โห ไม่ต้องพูดถึงเลยคับ ขายไม่ออกเลยแหละ ราคาชนกันเลย

แต่หลังจากหมดนโยบายแล้ว อันนี้ก็ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ redsun

ผู้ถือเงินบางส่วนตัดสินใจซื้อรถป้ายแดง (ที่ได้คืนภาษีและดอกเบี้ยที่ต่ำกว่า)
แทนการตัดสินใจซื้อรถมือสอง ทำใ้ห้การขายรถมือสองลำบากกว่าเดิม

อีกด้านหนึ่งคือ การปริมาณรถในตลาดมือสองเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมากอย่างรวดเร็ว
โดยการขายรถคันเก่า เพื่อนำเงินไปซื้อรถป้ายแดง (โดยวิธีการสวมสิทธิรถคันแรก)
จึุงทำให้ราคารถมือสองร่วงลงอีกต่อหนึ่ง
ทำให้การขายรถมือสองในราคาเดิมนั้นยากขึ้นไปอีกกกกครับ

ECO ,B SEGMENT,กะบะ โดนเต็มใบครับ
หรือรถตลาด C SEGMENT (มือสอง)ระดับราคา 3 แสนUP โดนเช่นกันครับ
ส่วนรถไม่ตลาด(มือสอง) ปรกติก็ลงเร็วอยู่แล้วครับ