ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการวางสิ่งของบัง airbag ครับ  (อ่าน 7259 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
เรื่องการวางสิ่งของบัง airbag ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 13:27:35 »
คือปัจจุบันนี้อุปกรณ์ความปลอดภัยในรถรุ่นใหม่ ๆ ไม่ว่าขนาดไหน มักจะให้ airbag มาสองตำแหน่ง
แต่ที่นี้ผมสังเกตุรถใหม่หลายคัน ทั้งเก๋งทั้งกระบะที่มี airbag คู่มาให้  เกิดเอะใจขึ้นมาเรื่องนึงครับ
เพราะเจ้าของรถหลายท่าน เอาของไปวางทับ หรือวางบัง airbag ด้านคนนั่ง
เห็นมาหลายคันแล้ว ผมว่ามันอันตรายนะเนี่ย แต่ไม่แน่ใจนักก็เลยขอถามความเห็นเพื่อน ๆ หน่อยเถอะครับ

บางคันวางตุ็กตาไว้เป็นแถว ก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ไม่รู้ว่า จะติดกาวสองหน้าด้วยหรือเปล่านะ
  บางคันก็มีขวดน้ำหอม อันนี้ผมว่าไม่ดีแน่
  หรือบางคันไปปูพรมบนคอนโซล
  ที่หนักหน่อย เมื่อเช้าไปเจอกระบะป้ายแดงคันนึงครับ เจ้าของรถ นิมนต์พระรูป ขนาดหน้าตักกว้างพอสมควร
  วางตรงด้านบนคอนโซลด้านคนนั่งเลย ซึ่งรุ่นนี้มี airbag คู่อยู่ ยืนข้าง ๆ รถเมื่อเช้า ผมก็ไม่กล้าถ่ายรูปครับ ไม่รู้เจ้าของคือใครไม่รู้จัก
  แต่เห็นคันนี้บ่อยพอสมควร คิดผมควรจะไปเตือนเค้าดีมั้ยครับ

อีกอย่างนึงผมว่าในคู่มือรถน่าจะไม่ได้ระบุเรื่องนี้เตือนเอาไว้ เพราะรถ GV. ของผมก็รู้สึกว่าในคู่มือจะไม่ได้มีข้อแนะนำระบุไว้ครับ เอ...หรือว่ามีหว่า
  เดี๋ยวต้องไปอ่านดูอีกที...

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
Re: เรื่องการวางสิ่งของบัง airbag ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 13:55:22 »
...จริงๆ แล้วจะมีหรือไม่มี แอร์แบค ก็ ไม่สมควรวางครับ เพราะ เมื่อเกิด อุบัติเหตุ ของพวกนั้น มันอาจจะ ทำอันตราย ผู้ขับ และ ผู้โดยสาร ได้
..แล้วยิ่งมี ถุงลม ด้วยแล้วไม่ควรวาง เลยครับ เพราะ แรงอัดของถุงลมมันแรง และเร็วมาก กรณี มันจะ เป็น อันตราย มากว่าครับ...

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: เรื่องการวางสิ่งของบัง airbag ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 14:04:14 »
เห็นตามข้างบนนะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 14:06:56 »
ในคู่มือจะบอกตำแหน่งของ Airbag รถรุ่นนั้น และจะมีสัญลักษณะเตือนห้ามวางสิ่งของเกะกะ เพราะเวลาเกิดเหตุจะอันตรายมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 14:14:13 »
สงสัยงานนี้มีหวัง แอร์แบคพองดันพระ พุ่งเข้าเบ้าตาคนนั่งแน่ๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 14:47:03 »
สงสัยต้องให้ผู้ผลิตทำสติ้กเกอร์แบบลอกออกได้แปะเตือนไว้ก่อนแฮะ อย่างน้อยเจ้าของรถคงอ่านคำเตือนก่อนลอกออก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 15:26:50 »
สงสัยงานนี้มีหวัง แอร์แบคพองดันพระ พุ่งเข้าเบ้าตาคนนั่งแน่ๆ
นั่นสิครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปดักเจอเจ้าของรถคันนั้นดีกว่า ไปบอกเค้าซะหน่อย เห็นแล้วกลัวพระรอด แต่คนไม่รอดครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 15:31:50 »
สงสัยต้องให้ผู้ผลิตทำสติ้กเกอร์แบบลอกออกได้แปะเตือนไว้ก่อนแฮะ อย่างน้อยเจ้าของรถคงอ่านคำเตือนก่อนลอกออก
ผมก็ว่าดีนะครับ เพราะบางทีชาวบ้านก็ไม่ค่อยมีความรู้ เคยใช้ยังไงก็ใช้อย่างนั้น
อีกอย่างผมว่า เซลที่ขายรถควรแนะนำเจ้าของรถซะหน่อยนะ
รวมทั้งแนะนำเรื่อง ไฟสูง ไฟต่ำ ไฟฉุกเฉิน ใช้ยังไงที่ถูกต้องก็ยิ่งดี  แต่ว่าคุณเซลก็ต้องรู้จริงด้วยล่ะครับ
เคยเจอเซลให้คำแนะนำลูกค้าผิด ๆ มาเยอะเหมือนกัน เช่น เบรคมือ ไม่ควรใช้ เพราะเดี๋ยวจะทำให้สลิงมันยืด โห.... แล้วลูกค้า ( เพื่อนผมเอง ) ก็ดันเชื่อซะอีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 16:40:51 »
ในคู่มือจะต้องมีบอกครับว่าห้ามวางสิ่งของใกล้ถุงลม
ยิ่งพวกเอาพรมปูทับคอนโซลนี่ยิ่งไปกันใหญ่
ละก็บางคันเอาพระตั้งบนถุงลมฝั่งคนนั่งเลย
ถ้าชนขึ้นมาพระจะช่วยให้รอดหรือช่วยฆ่าคุณกันแน่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 17:55:23 »
สงสัยค่ายรถต่าง ๆ ต้องจัดอบรมสำหรับผู้ซื้อรถใหม่ในแต่ละรอบเดือนละมั้งครับ จะได้ใช้รถและอุปกรณ์ได้อย่างครบถ้วนละปลอดภัย ;D

ว่าแต่ถ้ามีตุ๊กตาหน้ารถสวย ๆ ขาว ๆ นี่ มันจะอันตรายต่อ airbag ไหมอ่ะครับ อิอิ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 19:11:59 »
ตอนอบรมใบขับขี่ เจ้าหน้าที่จะกำชับเสมอว่า รถยนต์มีไว้ขับขี่ ไม่ใช่ตู้เก็บของ
ดังนั้นรถผม ภายในรถจะโล่งโจ้งอย่างที่สุดครับ หมอนหรือตุ๊กตาซักตัวก็ไม่มี 5555555

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 22:06:44 »
การเอาของไว้ในรถ ชาย - หญิง คงเป็นเหมือนในภาพ

แต่ถ้า มีลูก คงต้องเอาข้อเสียของทั้งสองรูป มารวมกัน  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 00:45:09 »
ทำไมเขาไม่คิดกันก็ไม่รู้นะครับ แรงเฉื่อยมันทำอันตรายถึงตายได้นะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 01:29:46 »
ตอนอบรมใบขับขี่ เจ้าหน้าที่จะกำชับเสมอว่า รถยนต์มีไว้ขับขี่ ไม่ใช่ตู้เก็บของ
ดังนั้นรถผม ภายในรถจะโล่งโจ้งอย่างที่สุดครับ หมอนหรือตุ๊กตาซักตัวก็ไม่มี 5555555
จริงๆถ้ามีหมอนหรือตุ๊กตาน่าจะช่วยลดแรงปะทะได้นะครับ ;D

ล้อเล่นอ่ะนะ~
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 01:34:11 »
การเอาของไว้ในรถ ชาย - หญิง คงเป็นเหมือนในภาพ

แต่ถ้า มีลูก คงต้องเอาข้อเสียของทั้งสองรูป มารวมกัน  ;D

เห้ย เหมือนเด๊ะๆ 55

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:24:56 »
เมื่อเช้านี้ ผมแวะไปบอกเจ้าของรถกระบะที่นำพระรูปมาวางบน airbag แล้วครับ
เห็นจอดซื้อข้าวที่ร้านประจำพอดี
  ท่านเจ้าของรถกระบะ ไม่ทราบจริง ๆ ครับว่ามันอันตราย  คู่มือรถแกก็ไม่ได้อ่านครับ
  แกก็ขอบคุณผมใหญ่เลย
  ( ผมเห็นหน้าตาท่าทางแกเป็นคนใจดีครับ เลยกล้าเข้าไปบอก ถ้าเกิดคนที่หน้าดุ ๆ ไม่กล้าบอกเหมือนกัน กลัวโดนสวนว่า เรื่องของกรู )

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 13:27:50 »
เมื่อเช้านี้ ผมแวะไปบอกเจ้าของรถกระบะที่นำพระรูปมาวางบน airbag แล้วครับ
เห็นจอดซื้อข้าวที่ร้านประจำพอดี
  ท่านเจ้าของรถกระบะ ไม่ทราบจริง ๆ ครับว่ามันอันตราย  คู่มือรถแกก็ไม่ได้อ่านครับ
  แกก็ขอบคุณผมใหญ่เลย
  ( ผมเห็นหน้าตาท่าทางแกเป็นคนใจดีครับ เลยกล้าเข้าไปบอก ถ้าเกิดคนที่หน้าดุ ๆ ไม่กล้าบอกเหมือนกัน กลัวโดนสวนว่า เรื่องของกรู )
เยี่ยมครับ