ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางCRV G5  (อ่าน 1532 ครั้ง)

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
เปลี่ยนยางCRV G5
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2023, 13:58:50 »
ผมจะเปลี่ยนยาง CRV G5 (รถ3.5ปี 6หมื่นโล) พอดียางแตก1เส้น เลยจะเปลี่ยนยกชุดครับ(ตอนนี้ใส่ยางอะไหล่อยู่)
อยากทราบว่าจะเปลี่ยนที่ศูนย์Hondaหรือว่าจะเปลี่ยนร้านข้างนอกดีครับ ถ้าแนะนำยางด้วยจะขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยางCRV G5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2023, 14:15:12 »
ผมจะเปลี่ยนยาง CRV G5 (รถ3.5ปี 6หมื่นโล) พอดียางแตก1เส้น เลยจะเปลี่ยนยกชุดครับ(ตอนนี้ใส่ยางอะไหล่อยู่)
อยากทราบว่าจะเปลี่ยนที่ศูนย์Hondaหรือว่าจะเปลี่ยนร้านข้างนอกดีครับ ถ้าแนะนำยางด้วยจะขอบคุณมากครับ

ปรกติ เปลี่ยนร้านข้างนอกถูกกว่าศูนย์ครับ ถ้าเอาสะดวกก็พวก B-quick / Cockpit / Auto1 / Ptt Fit
โทรไปร้านสาขาใกล้บ้างให้ทางร้านแนะนำรุ่นยางให้ก็ได้ครับ
ส่วนตัวผมเอาญี่ห้อที่คุ้นหูครับ อุ่นใจหน่อย
ผมเองก็ไม่เชี่ยวชาญรุ่นยาง เดี๋ยวคงมีท่านต่อไปมาแนะนำให้

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2023, 14:49:32 »
Auto1 เห็นมีโปร 3 แถม 1 อยู่ครับ รูดบัตรได้ มีประกันยางแตก ปะยาง เติมลมฟรี ราคาดูแล้วต่อเส้นไม่แพงครับ ส่วนยางรุ่นไหนรอพี่ๆท่านอื่นมาแนะนำครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ bangkrub08

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2023, 15:26:06 »
FIT Auto ก็บริการดีครับ เรื่องยางผมไม่มั่นใจ ถามช่างที่ศูนย์เอาครับ
เห็นผ่านๆมีโปรยางอยู่ ผ่อนได้ ลองดูครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2023, 15:41:02 »
ผมเปลี่ยนที่ Autoboy รามอินทรา กม.7 แถวบ้านคับ (เป็นร้านยางเก่าแก่ แต่แค่เอาแบรนด์ Autoboy มาสวม)
รถที่บ้านผมก็ CRV G5 ตัวแรกเหมือนกัน เปลี่ยนเป็น Yokohama AE61 ก็ใช้ดีอยู่คับ วิ่งเรียบเนียน เสียงเงียบพอประมาณ แก้มยางก็ค่อนข้างดีไม่ย้วยมาก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2023, 18:51:19 »
ผมเปลี่ยนร้านยางครับ ไม่เคยแม้แต่จะคิดเปลี่ยนยางที่ 0 ครับ
แพง ตัวเลือกน้อย และต้องไปทำร้านข้างนอกอยู่ดี

Bs alenza
Mc ps sport 4 suv, primacy suv+
Yoko g058
Goodyear efficientgrip suv

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2023, 09:49:36 »
แนะนำเปลี่ยนร้านยางข้างนอก พวกที่ไม่ใช่เฟรนชายด์ ราคามักจะถูกกว่าด้วยครับ

ไม่แน่ใจว่า ต้องการอะไรจากยางใหม่

ถ้าเน้น performance ผมเสนอ BS Alenza 001

Alenza 001 .. เปลี่ยนแทน Lattitude Sport 3
- เสียงยางดังขึ้นชัดเจน แม้ LS3 จะวิ่งมาระดับ 4 หมื่นกม. ก็ยังเงียบกว่า Alenza 001
- ยางกระด้างขึ้นระดับหนึ่ง แต่ยังถือว่า นุ่มแหละ
- เกาะถนน จิกโค้งขึ้นชัดเจน หักแล้วไปตามมือ เข้าโค้งมั่นใจกว่าเดิมเยอะ (LS3 หักแล้วมันจะทื่อๆ ให้เราเหวอเล่น แต่ถามว่า เข้าไหม? เข้านะ เข้าแบบที่ยางเกรดธรรมดา เข้าไม่ได้ล่ะครับ)
- วิ่งมาเกือบๆ 3 หมื่นกม. ตอนนี้ยางเหลือ 5 มม. หมดไวพอสมควรครับ
- รีดน้ำหายห่วงครับ ถนนหมาดๆวิ่งนิ่งๆ แอ่งน้ำนิ่งๆ
- ถ่วงง่าย ยิ่งได้ล้อ japan แปะตะกั่วแบบ ล้อ 15 มีอาบ 20 - 25 กรัม (ถ้า ML เหมือนผลิตมาไม่ค่อยดี แปะตะกั่วเยอะ เจอร้านที่เครื่องไม่ดี แปะเป็นแผง หรือ ไม่นิ่งสั่นเบาๆพอรำคาญ)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2023, 11:21:35 »
เปลี่ยนที่ไหนก็ช่าง ถ้าดีลราคาจบแล้ว .... ขอของแถมด้วยน่ะครับ พวกกระเป๋าเดินทาง ร่ม ผ้าเช็ดตัว กระบอกน้ำ
ยิ่งร้านไหน ห้องสต็อกอยู่ตรงหลังโต๊ะแอดมินเลย มองเห็นเลย ชี้นิ้วเอาได้เลยครับ ไม่งั้นเค้าก็เก็บไว้ใช้กันเองในร้าน 555

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2023, 15:15:32 »
ของผมเปลี่ยนจาก Goodyear Efficient Grip ที่ติดรถไปเป็น Michelin Primacy SUV ช่วยเรื่องเสียงภายในห้องโดยสารที่ความเร็วสูงได้พอสมควร
แต่แลกกับแก้มยางที่นิ่ม รู้สึกพวงมาลัยคมน้อยลงนิดนึง

ค่าเสียหาย 23,xxx บาท สำหรับยางขนาด 235/65/17 สี่เส้นที่ติวานนนท์ยางยนต์ 

ตอนนี้ในตลาดรู้สึกว่าจะมีแต่ Michelin Primacy SUV+ แล้ว ไม่แน่ใจว่าดีกว่าตัว SUV ธรรมดาแค่ไหน 

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2023, 15:41:35 »
ขอบคุณทุกๆคำชี้แนะครับ