ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านอยู่แถวเกษตร ไปทำงานแถว ปทุมธานี(นวนคร) หรือ สมุทรปราการ(บางนา) ควรใช้เส้นทางไหนดีครับ  (อ่าน 8267 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ  ;)

ใกล้จะสิ้นปีถึงเวลาเปลี่ยนงานแล้ว พอดีผมจบทางด้าน จป.วิชาชีพมา งานส่วนใหญ่ก็จะอยู่ในโรงงาน
ซึ่งในกรุงเทพจะมี สองที่นี้ที่มีงาน จป.เยอะแต่ก็ไกลบ้านผมพอสมควรเลย
อยากทราบว่า ถ้าเดินทางจากแถวเกษตรไปทำงาน ใน โซนดังกล่าว ควรจะวิ่งเส้นทางไหนดีที่ไม่ต้องขึ้นทางด่วน
และรถไม่ติดมาก คิดว่าควรออกจากบ้านกี่โมงนะครับ

ไม่รู้ว่าระหว่างขับรถไป(ใช้ march ที่อาจจะได้ 20 โลลิตร) กับ อยู่หอพัก อะไรคุ้มค่ากว่ากัน ;)

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ถ้าบางนา ใช้เส้นศรีนครินเเต่รถติดโคตรๆ  คับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
มีหลากทางมากเลยครับ

ไปวิภาวดี แล้วขึ้นทางด่วนดินแดงขั้นที่ 1 แล้วลงแยกบางนาประมาณ 45 บาท (ไม่แนะนำเพราะอ้อมและรถติดกระจายยยย เน้นแถวทางลงพระราม 4)
ไปทางเกษตร-นวมินทร์ แล้วขึ้นขั้นที่ 2 แล้วไปต่อบูรพาวิถี ก็ประมาณ 80 บาท ลงบางนา กม. 8 จ้า
ไปทางเกษตร-นวมินทร์ แล้วขึ้นวงแหวนกาญจนาภิเษก 30 บาท (ด่านท่าช้าง) แล้วไปลงบางนา กม. 8 เช่นกัน

แต่เกษตร-นวมินทร์มันก็ติดไฟแดงเยอะอ่านะ แต่เพลากว่าดินแดงชัวร์
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
จากเกษตร ถ้าจากม.เกษตรมานวนครประมาณเกือบๆชั่วโมงอ่ะครับ วิ่งเส้นวิภาวดี ตรงตามทางอย่างเดียวเลย

อาจจะมีรถติดบางช่วงแต่ส่วนใหญ่จะโล่งครับ ขับรถไปกลับสบายๆครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Ruksadindan

จากเกษตร ถ้าจากม.เกษตรมานวนครประมาณเกือบๆชั่วโมงอ่ะครับ วิ่งเส้นวิภาวดี ตรงตามทางอย่างเดียวเลย

อาจจะมีรถติดบางช่วงแต่ส่วนใหญ่จะโล่งครับ ขับรถไปกลับสบายๆครับ

;D ;D

ครับ อันนี้ก็ง่ายๆหน่อย
แต่จากแถวเกษตร ขาดแคลนทางด่วนนะ มีแต่ทางด้วน (เสาเปล่าๆ) ที่ได้ข่าวจะเป็นทางด่วนขั้นที่สามหรือสี่นี่แหละ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าไปนวนคร ก็วิ่งเส้นวิภาวดีไปครับ ตรงยาวๆ เลย น่าจะประมาณ 30 km+- โดยปกติ รถก็ไม่ถึงกับติดแหงกนะครับ อาจจะมีวันศุกร์
ตอนเย็นๆที่จะติดตั้งแต่แถวรังสิต
ถ้าอยากขึ้นไปวิ่งบนโทลเวย์โดยไม่เสียตัง ก็ไปขึ้นตรงทางขึ้นที่เลยดอนเมืองไปหน่อยครับ เผื่อมีรถติดแถวฟิวเจอร์พาร์ค
สรุป ถ้าทำงานนวนคร ขับรถไปกลับสบายๆครับ

บ้านผมอยู่แถวเดอะมอลงามวงศ์วาน ขับไป ม.ธรรมศาสตร์ ใช้เวลาประมาน 30 นาทีครับ วิ่งเส้นวิภาวดีนะ

ส่วนสมุทรปราการ น่าจะไกลกว่า นวนคร+รถติดด้วยครับ ไม่รู้สิคับไม่ค่อยได้ไปแถวนั้น โดยเฉพาะถ้าไม่ขึ้นทางด่วน
ถ้าเลือกทำงานที่สมุทรปราการ อยู่หอพักอาจจะคุ้มกว่าก็ได้ครับ แต่ก็ไม่แน่เหมือนกัน ต้องลองคำนวนดู
อยู่หอพักก็ซื้อเวลาในการเดินทาง

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
หาที่พักใกล้ที่ทำงานดีกว่า

เรื่องค่าใช้จ่าย อาจพอๆ กับการขับรถไป-กลับ
(อย่าคิดแต่ค่าน้ำมันอย่างเดียว เพราะต้องมีค่าบำรุงรักษาด้วย)
แต่เรื่องเวลา สบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
ถ้าเส้นทาง ก็ตามที่พี่ๆด้านบนบอกเลยครับ

ขอเสริมนิดนึงถ้าจะมาทำงานที่นวนคร ตอนเช้ารถติดตอนเข้านิคมนะครับ

ปล. ผมทำอยู่ นิคมไฮเทค เเต่ถ้าได้ออกมาทำงานนอกเมืองเเล้วจะติดใจครับ มันสบายดีไม่เหนื่อยกับรถติดด้วยครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าไม่ยึดติดกับรถนัก อยู่หอไปเถอะครับ ถ้าอยากเป็นคนงานคุณภาพ ก็เอาเวลาขับรถ ไปพัฒนาตัวเองด้านอื่นๆได้ดีกว่าครับ