ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อครับ  (อ่าน 6644 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
คำถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 15:27:04 »
รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ คือผมมีคำถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อดังนี้

1. ปัจจุบันนี้จำเป็นหรือไม่ที่เราใช้รถวิ่งไปได้ 10000 กิโลแล้ว จะต้องตั้งศูนย์ล้อและสลับยาง
     คือว่า ผมได้รับการบอกเล่าจากผู้มีประสบการณ์ในการใช้รถ รวมทั้งช่างบางคน บางศูนย์ ว่าจะต้องทำการตั้งศูนย์และสลับยาง
     เมื่อครบระยะ 10000 กิโล
         แต่ทีนี้เวลามาดูในคู่มือรถ กลับไม่ได้บอกว่าจะต้องตั้งศูนย์ล้อด้วย  แต่เรื่องการสลับยางจะมีบอกว่าต้องสลับทุก 10000 กิโลครับ

2.  การตั้งศูนย์ล้อ วิธีใดที่จะได้ค่าแม่นยำตามค่าที่กำหนดในคู่มือครับ 
     คือว่า รถเพื่อนผมเคยมีประสบการเอารถไปตั้งศูนย์ล้อ ที่ศูนย์บริการแห่งหนึ่ง ที่ให้บริการเกี่ยวกับล้อและช่วงล่าง ซึ่งตั้งด้วยระบบคอมพิวเตอร์
     ส่วนผมเอง เอาไปตั้งศูนย์ในร้านเพื่อนสนิท แต่ไม่ได้ใช้คอมพ์ตั้ง เค้าตั้งกับเครื่องมือบางอย่าง ผมเรียกไม่ถูกเหมือนกัน
     ทีนี้ประมาณ 1 สัปดาห์ หลังจากที่เพื่อนผมที่เอาไปตั้งศูนย์ระบบคอมพิวเตอร์มาเจอผมที่ร้านซึ่งผมก็กำลังตังศูนย์แบบธรรมดาอยู่พอดี
     เจ้าเพื่อนผมก็เลยขอลองมาตั้งแบบผมดูมั่ง เพราะเค้ารู้สึกว่า รถเค้าที่ไปตั้งด้วยคอมพ์มา มันแปลก ๆ ขับแล้วรู้สึกไม่เหมือนเดิม
     ปรากฎว่า รถเพื่อนผมค่ามันเพี้ยนไปจากคู่มือเยอะมากครับ

3. ถ้าศูนย์รถเพี้ยนไปจากค่ามาตรฐานในคู่มือ เวลาขับมันจะมีอาการแสดงอย่างไรบ้างครับ  จะมีวิธีสังเกตุอย่างไรว่ารถเราศูนย์เพี้ยนแล้ว

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: คำถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 15:39:30 »
เรื่องศูนย์ล้อ ถ้าจะเอาจริง คงต้องปูผ้า เตรียมคุ้กกี้กะน้ำชามานั่งคุยกันเลยครับ
ค่อนข้างเป็นเรื่องที่ต้องใช้ประสบการณ์ส่วนตัว และความช่างสังเกตสักหน่อย รถใหม่ป้ายแดงเสียศูนย์ก้อเยอะนะครับ ซึ่งบางทีผู้ใช้ ใช้ไปแบบไม่รู้เรื่อง

ไม่ว่าท้ายสุดจะใช้วิธีตั้งมือเปล่า หรือใช้คอม ใช้เลเซอร์ช่วย เพื่อให้ได้ผลสุดท้ายคือ รถวิ่งตรง ยางกินสม่ำเสมอแบบมีที่มาที่ไป ขับแล้วไม่เหนื่อย
ลองดูว่ารถเรา ปล่อยมือแล้วแฉลบไปทางไหน ตามทฤษฐีคือต้องตรงเท่านั้น แต่ถนนบ้านเราก้อเหลือเกินครับ ทางขวามักจะสูงกว่า ทำให้บางทีเกิดอาการดึงซ้าย บางท่านก้อคิดว่าศูนย์ไม่ดี

มันเลยต้องอาศัยร้านที่เค้าทำมานานๆ เค้าจะมีถนนที่เค้าเอาไว้ลองของเค้า เค้าจะทราบทิศทาง มุมต่างๆ แล้วเอามาประยุกต์กับรถแต่ละคันไป

กูรูแก่ๆเคยบอกไว้ว่าถ้าคิดอะไรไม่ออก หาร้านที่ดูเก่าๆ รถเยอะๆนั่นล่ะครับ คงจะตั้งดี

ส่วนยางสลับทุกหมื่นโล เพื่อให้สึกเท่าๆกันสี่ล้อ ถ้าไม่งั้นล้อหน้ามักจะโล้นกว่า ทนใช้ไปเรื่อยๆ จะยิ่งเห็นความต่าง นัยว่าได้เช็คระบบต่างๆไปด้วยในตัวครับ ก้อควรทำ
แต่ศูนย์ล้อ หากไม่เป๋ ก้อไม่ต้องยุ่งกับมันถ้ายังหาร้านที่ไว้ใจไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ neung23

Re: คำถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 19:09:04 »
เอาทฏษฎีก็ร่ายกันหามรุ่งหามค่ำแน่นอน

สำหรับผม บางพลัดศูนย์ล้อ จบทุกกระบวนท่า
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 19:20:44 »
รถที่ศูนย์ล้อถูกต้องนอกจากวิ่งได้ตรงแล้ว ในการเลี้ยวเข้าโค้งก็ต้องไปได้เนียนๆ เช่นกัน

Ps. ร้านตั้งศูนย์ดีๆ มีที่ไหนบ้าง นะจะมีการรวบรวมไว้นะครับ ***

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 19:52:33 »
 ;D ;D ;D.............ตรวจ-ตั้งศูนย์ล้อ  ถ้าขับตามปกติไม่โลดโผน  4 - 50,000 Km.  จึงควรตรวจสอบกันสักครั้ง  แต่หากคิดว่าตนเองขับ
รถนอกเหนือเงื่อนไขของการขับขี่ตามปกติละก็  ทุก 10,000 Km. ไปเลยครับ  จะสบายใจดี 8)

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 22:41:57 »
เรื่องศูนย์ล้อ ถ้าจะเอาจริง คงต้องปูผ้า เตรียมคุ้กกี้กะน้ำชามานั่งคุยกันเลยครับ
ค่อนข้างเป็นเรื่องที่ต้องใช้ประสบการณ์ส่วนตัว และความช่างสังเกตสักหน่อย รถใหม่ป้ายแดงเสียศูนย์ก้อเยอะนะครับ ซึ่งบางทีผู้ใช้ ใช้ไปแบบไม่รู้เรื่อง

ไม่ว่าท้ายสุดจะใช้วิธีตั้งมือเปล่า หรือใช้คอม ใช้เลเซอร์ช่วย เพื่อให้ได้ผลสุดท้ายคือ รถวิ่งตรง ยางกินสม่ำเสมอแบบมีที่มาที่ไป ขับแล้วไม่เหนื่อย
ลองดูว่ารถเรา ปล่อยมือแล้วแฉลบไปทางไหน ตามทฤษฐีคือต้องตรงเท่านั้น แต่ถนนบ้านเราก้อเหลือเกินครับ ทางขวามักจะสูงกว่า ทำให้บางทีเกิดอาการดึงซ้าย บางท่านก้อคิดว่าศูนย์ไม่ดี

มันเลยต้องอาศัยร้านที่เค้าทำมานานๆ เค้าจะมีถนนที่เค้าเอาไว้ลองของเค้า เค้าจะทราบทิศทาง มุมต่างๆ แล้วเอามาประยุกต์กับรถแต่ละคันไป

กูรูแก่ๆเคยบอกไว้ว่าถ้าคิดอะไรไม่ออก หาร้านที่ดูเก่าๆ รถเยอะๆนั่นล่ะครับ คงจะตั้งดี

ส่วนยางสลับทุกหมื่นโล เพื่อให้สึกเท่าๆกันสี่ล้อ ถ้าไม่งั้นล้อหน้ามักจะโล้นกว่า ทนใช้ไปเรื่อยๆ จะยิ่งเห็นความต่าง นัยว่าได้เช็คระบบต่างๆไปด้วยในตัวครับ ก้อควรทำ
แต่ศูนย์ล้อ หากไม่เป๋ ก้อไม่ต้องยุ่งกับมันถ้ายังหาร้านที่ไว้ใจไม่ได้ครับ

ถูกต้องทุกประการครับ
ต้องอาศัยการสังเกตุอย่างสม่ำเสมอ

ขออนุญาติเสริมนิดนะครับ ร้านตั้งศูนย์มีเยอะ
แต่ตั้งให้จบมี....น้อยยยยยย....มากกกกกกกก
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:33:53 »

ถูกต้องทุกประการครับ
ต้องอาศัยการสังเกตุอย่างสม่ำเสมอ

ขออนุญาติเสริมนิดนะครับ ร้านตั้งศูนย์มีเยอะ
แต่ตั้งให้จบมี....น้อยยยยยย....มากกกกกกกก

ขอเสริมด้วยคนครับ รถตั้งศูนย์ล้อร้านดีกับร้านไม่ดี ขับเหมือนคนละคันเลยนะครับ

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 03:30:04 »
รับทราบครับท่าน