ผู้เขียน หัวข้อ: คุณชอบขับรถ บนทางหลวงเส้นไหน ช่วงไหน จังหวัดอะไรครับ  (อ่าน 14713 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ส่วนตัวผมก็ยังไม่ได้ขับทั่วประเทศนะครับ

แต่ที่ชอบก็ช่วง 
จังหวัด ตาก ไป จังหวัด เชียงใหม่ ครับ ทางสวยดี ขับสนุก ( ยิ่งไปตอนหน้าหนาว  ฟ้าสวยมากแดดสีทองเลยครับ )  :)

และที่ประทับใจก็ เส้นริมฝั่งโขง จาก จังหวัดเลย มา หนองคาย ครับ

:) แล้วคุณล่ะครับ ?? :)

ออฟไลน์ Dubee

ชอบสายเชียงใหม่-ลำพูนสายเก่าครับ (เส้นต้นยาง) ร่มรื่นดีครับ

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
ชอบเส้นพิษณุโลก อุตรดิตถ์ ครับ

เป็นถนน ที่ตรง ยาวววววววววววววววววว  มาก

จนต้องมีป้ายเตือนตลอดทางว่า

ระวังหลับใน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ส่วนตัวผมก็ยังไม่ได้ขับทั่วประเทศนะครับ

แต่ที่ชอบก็ช่วง 
จังหวัด ตาก ไป จังหวัด เชียงใหม่ ครับ ทางสวยดี ขับสนุก ( ยิ่งไปตอนหน้าหนาว  ฟ้าสวยมากแดดสีทองเลยครับ )  :)

และที่ประทับใจก็ เส้นริมฝั่งโขง จาก จังหวัดเลย มา หนองคาย ครับ

:) แล้วคุณล่ะครับ ?? :)

เมื่อช่วงวันพ่อ ได้มีโอกาสขับรถจากหนองคายไปเที่ยวเชียงคาน
ใช้ถนนเลียบแม่น้ำโขง ระยะทางประมาณ 190 โล ไม่นึกว่าแม่น้ำโขง(ภาพของเราคือแม่น้ำขนาดใหญ่)
จะมีช่วงที่ชมวิวได้ คือมีโขดหินเต็มแม่น้ำเลย สวยงามมาก กลายเป็นว่าการเที่ยวที่เชียงคานไม่มีอะไรเลย
(พอดีผมเที่ยวช่วงกลางวัน คิดว่าคงครึกครื้นช่วงเยน-ดึก มากกว่า)
ถ้าใครมีโอกาส แนะนำครับ แต่ถนน 95% เลนเดียว สวนทาง ขึ้นลงเขา(ใช้คำว่าเนินทุ่งมากกว่า คือไม่ชันมาก)
ใช้ความเร็วได้ประมาณร้อย แต่ประทับใจครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Ruksadindan

ช่วยกันลงหมายเลขให้เข้าใจง่ายก็จะดีมากครับ

ที่คุ้นเคยก็จะเป็นสาย ๑/๓๒ ครับ เคยไปไกลถึงเชียงรายเพราะมีบ้านญาติผู้ใหญ่ นอกนั้นก็ใกล้ๆ M7 ยาวสุดสาย หรือทล.๔ ไปถึงบริเวณหัวหิน ปราณบุรี ส่วนอีสานก็ใช้สาย ๒ ไปถึงสุดขอบสระบุรี มักมีธุระ กับเพิ่งไปยาวถึงร้อยเอ็ดผ่านทล. ๒๓ งานศพผู้ใหญ่ของเพื่อนครับ มีช่วงหนึ่งเห็นอ่างเก็บน้ำลำตะคอง สวยมากๆ นอกนั้นก็จะค่อนข้างเป็น unknown

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ช่วยกันลงหมายเลขให้เข้าใจง่ายก็จะดีมากครับ

ที่คุ้นเคยก็จะเป็นสาย ๑/๓๒ ครับ เคยไปไกลถึงเชียงรายเพราะมีบ้านญาติผู้ใหญ่ นอกนั้นก็ใกล้ๆ M7 ยาวสุดสาย หรือทล.๔ ไปถึงบริเวณหัวหิน ปราณบุรี ส่วนอีสานก็ใช้สาย ๒ ไปถึงสุดขอบสระบุรี มักมีธุระ กับเพิ่งไปยาวถึงร้อยเอ็ดผ่านทล. ๒๓ งานศพผู้ใหญ่ของเพื่อนครับ มีช่วงหนึ่งเห็นอ่างเก็บน้ำลำตะคอง สวยมากๆ นอกนั้นก็จะค่อนข้างเป็น unknown

จำหมายเลขไม่ได้อ่ะท่าน ต้องขอโทษด้วย จำแต่ทางไปได้  ;D

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
ชอบเส้นขุนตาลครับ มีสเน่ห์แบบแปลก ๆ ดี

เชียงใหม่-ลำพูนสายเก่า (เส้นต้นยาง) ทางหลวงหมายเลข 106 ตอนนี้กรมทางหลวงโอนสายทางให้อบจ.เชียงใหม่แล้ว จำหมายเลขไม่ได้ละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

จำหมายเลขไม่ได้อ่ะท่าน ต้องขอโทษด้วย จำแต่ทางไปได้  ;D
สังเกตได้รายทางครับ สมัยก่อนตอนยังไม่ขับรถก็นี่แหละ ดูเลขเอาแล้วไปเปิดแมปส์ จะได้รู้ว่าเราไปทัศนศึกษามาจากเส้นทางไหน

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
ชอบสายเชียงใหม่-ลำพูนสายเก่าครับ (เส้นต้นยาง) ร่มรื่นดีครับ

ผมว่าอันตรายอ่ะ ถ้าฝนตก ลมแรง กิ่งไม้หล่นใส่ ขับตอนเย็นๆ จะมีพวกซื้อรถแล้วศูนย์ไม่แถมมารยาทในการขับรถมาให้ ดึกๆ แว้นย้อนศร ปาดไปปาดมา ต้นไม้บางต้นแผ่นสะท้อนแสงหลุด กว่าจะเห็นก็เกือบชนแล้ว ผมไปวิ่งเส้นทางรถไฟ หรือ ซุปเปอร์ดีกว่าครับ สบายใจกว่า
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
เส้น 203 ผ่าน ภูเรือ เคยเอา มีนา ขึ้นไป คิดว่าจะไม่รอด แต่ก็ไปกันได้ สบายๆ ชอบเส้นทางนี้มาก
อีกเส้นก็ทางน้ำหนาว ผ่านสะพานที่เชื่อมระหว่างเขา (จำชื่อไม่ได้แล้ว) อากาศดี รถไม่ค่อยเยอะ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ผมว่าอันตรายอ่ะ ถ้าฝนตก ลมแรง กิ่งไม้หล่นใส่ ขับตอนเย็นๆ จะมีพวกซื้อรถแล้วศูนย์ไม่แถมมารยาทในการขับรถมาให้ ดึกๆ แว้นย้อนศร ปาดไปปาดมา ต้นไม้บางต้นแผ่นสะท้อนแสงหลุด กว่าจะเห็นก็เกือบชนแล้ว ผมไปวิ่งเส้นทางรถไฟ หรือ ซุปเปอร์ดีกว่าครับ สบายใจกว่า

หลีกเลี่ยงช่วงเวลานั้นดิครับ ไปช่วงสายๆบ่ายๆ อย่าไปช่วงเย็นๆเช้าๆ หรือช่วงมีพายุ และขับไม่ประมาทครับ เส้นทางรถไฟกับเส้นซุปเปอร์ดีกว่าแน่นอน เพราะใหม่กว่ากว้างกว่า ทำความเร็วดีกว่า ปลอดภัยกว่า แต่ส่วนตัวผมมองว่าสองเส้นหลังนี้มันช่างไม่มีเสน่ห์อะไรเลยดิครับผมว่า

เส้น 203 ผ่าน ภูเรือ เคยเอา มีนา ขึ้นไป คิดว่าจะไม่รอด แต่ก็ไปกันได้ สบายๆ ชอบเส้นทางนี้มาก
อีกเส้นก็ทางน้ำหนาว ผ่านสะพานที่เชื่อมระหว่างเขา (จำชื่อไม่ได้แล้ว) อากาศดี รถไม่ค่อยเยอะ

ภูเรือผมก็เคยไป สวยมาก แต่ข้างทางก็ค่อนข้างสกปรกมากเลยนะครับ (ไปตอนช่วงซีเกมส์ปี 2552) แถมปีนั้นที่ไปรถติดด้วย
ถ้าวิ่งตามทาง 2195 (ดูจากแผนที่นะครับ)
เลาะฝั่งโขงไป ก็แวะ  วัดผาตากเสื้อ วัดหินหมากเป้ง ฯ ด้วยนะครับ สวยสงบมากทีเดียว

เส้นทางนี้จะเห็นวัฒนธรรมเก่า ๆ เหลืออยู่เยอะ  ค่อนข้างคลาสสิคทีเดียว  ใครที่ยังไม่เคยไป ผมแนะนำเลยครับ

เส้น 2195 ริมฝั่งโขง มาหนองคาย (พอใกล้ถึง ต.บ้านหม้อ อ.ศรีเชียงใหม่ จ.หนองคาย จะเริ่มธรรมดา )

ถึงหนองคาย ข้ามฝั่งลาวไปเดินเที่ยวสัก 1-2 คืนก็ โอเคนะครับ  ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
1. เส้น 4012  อำเภอบ้านนาเดิม - อำเภออ่าวลึก  บอกตรงทางสวยมาก เขาสวยตลอดทางจนถึงกระบี่ ชอบสุดเส้นนี้ 2 เลน ถนนโล่งเหยียบสนุก

2. สระบุรี - โคราชครับอันนี้ก็สวยวิ่งประจำ

3. สายเชียงใหม่ - เชียงราย วิ่งช่วงบ่าย 3 หน้าหนาวนี้สวยมาก

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ชอบเส้นลาดพร้าว-รัชโยธิน-วงศ์สว่าง-จรัญ-ปิ่นเกล้า ช่วงปีใหม่กับสงกรานต์ที่สุดครับ  :D
เพราะปกติช่วงเร่งด่วนผมใช้เวลาเกือบ 2 ชม.ในการเดินทาง
แต่ในช่วงเทศกาลขอโทษนะครับ 20 นาทีก็เคยทำมาแล้ว มันโล่งได้ใจจริงๆ สวรรค์ชัดๆ :D
รักถนนในกรุงเทพแค่ปีใหม่ กับสงกรานต์เท่านั้นครับ

ส่วนต่างจังหวัดผมชอบเส้นเลียบชายทะเลเขาสามมุขครับ ไม่ไกลจากกรุงเทพ และวิวสวยใช้ได้
เหมาะกับการถ่ายรูป
Eventually i've made my home country,Thailand.

1. เส้น 4012  อำเภอบ้านนาเดิม - อำเภออ่าวลึก  บอกตรงทางสวยมาก เขาสวยตลอดทางจนถึงกระบี่ ชอบสุดเส้นนี้ 2 เลน ถนนโล่งเหยียบสนุก

2. สระบุรี - โคราชครับอันนี้ก็สวยวิ่งประจำ

3. สายเชียงใหม่ - เชียงราย วิ่งช่วงบ่าย 3 หน้าหนาวนี้สวยมาก

ผมไม่เคยขับลงภาคใต้เกิน หัวหิน - ชะอำเลยครับ

หลังจากชะอำไป เส้นทางดีหรือเปล่าครับ  ภาคใต้ จังหวัดไหนสวยครับ ขับรถไิปชิล ๆ อ่ะครับ  :)

ออฟไลน์ Koong

ถ้าเน้น-ขับโหดมันๆ   ก็เส้น แม่สอด-อุ้มผางครับ

ถ้าวิวสวยๆ ขับสบายๆ มีหลายสาย เช่น  สาย 12  พิษณุโลก-หล่มสัก-น้ำหนาว  ก็สวยดีครับ

ถ้าเน้น-ขับโหดมันๆ   ก็เส้น แม่สอด-อุ้มผางครับ

ถ้าวิวสวยๆ ขับสบายๆ มีหลายสาย เช่น  สาย 12  พิษณุโลก-หล่มสัก-น้ำหนาว  ก็สวยดีครับ

ยังไม่เคยไปเส้นนี้เลย

แต่ทางโหด ๆ คดเคี้ยว ๆ (เขาว่าคล้ายทางไปแม่ฮ่องสอน)
เส้น 4041  - 3199  ถ้ำธารลอด ไป อ.ศรีสวัสดิ์ วิวสวย แต่ขับไม่มันส์เท่าไหร่ เพราะโค้งเยอะ 
ไปมาล่าสุดก็...3-4 ปีที่แล้วครับ ธรรมชาติดี (ตอนนี้ไม่รู้ว่าชาวบ้านถางป่าปลูกอ้อยหรือยังนะครับ)
เคยขับกระบะไปส่งพระที่ วัดศรีสวัสดิ์ จ.กาญจนบุรี  (ให้พระนั่งหลัง) โค้งเยอะมาก ๆ พระอ้วกอ้วกเลยอ่ะครับ  :P

ออฟไลน์ Noom_mtb

เถิน ลี้ แม่สะเรียง แม่ฮ่องสอน ปาย จริงๆถนนใน จ.แม่ฮ่องสอน สวยทุกเส้นครับ แม้กระทั่งเส้น
ที่คนไม่ค่อยใช้กันก็วิวดีมาก แต่อย่าถามว่าเส้นไหนนะครับ ผมไม่ได้ไปหลายปีแล้ว ถ้ากลับไปใหม่
คงต้องไปคลำทางเอา แค่พอจำทางได้ลางๆเท่านั้น

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

ผมไม่เคยขับลงภาคใต้เกิน หัวหิน - ชะอำเลยครับ

หลังจากชะอำไป เส้นทางดีหรือเปล่าครับ  ภาคใต้ จังหวัดไหนสวยครับ ขับรถไิปชิล ๆ อ่ะครับ  :)

ขากลับห่วยแตกมากครับ ขับต้องระวังมากๆ ช่วงเลยประจวบขึ้นมา

ขาไปถนนผมว่าถือว่า OK เลยนะครับยิ่งชุดประจวบเป็นต้นไป ถนนถือว่าดีซิ่งได้ตลอดทาง วิวก็สวย

ผมไปแต่ 2 จังหวัดนี้ครับ กระบี่ กับ ภูเก็ตครับ วิวสวยตลอดทางทั้ง 2 เส้นครับ

ออฟไลน์ vantipz

เส้นพิษณุโลก-อุตรดิตถ์ นี่เหมาะสำหรับลองความเร็วปลายสุดๆ ตรงยาวๆ แล้วก็โดนใบสั่งปลิวมาติดที่ตู้จดหมายที่บ้านด้วย *-*

อีกเส้นทางที่ชอบมากคือ จากอุตรดิตถ์ไปอ.เด่นชัยช่วงบนเขา ตอนนั้นไปถึงช่วงเย็น แดดส่องต้นไม้ตามทิวเขางามมากๆ ถนนสี่เลนดีซะด้วย

ออฟไลน์ top3245

พะเยา - ลำปาง ครับ รถน้อย วิ่งตัดโค้งมันดี

ออฟไลน์ Activehybrid

นครสวรรค์->สิงบุรี ช่วงเช้าตรู่ 6.00น.-7.00น. ตรงยาว5กิโล 8เลน แต่ละเลนก็กว้าง Top Speed Focus 2.0 Gdi ได้220

เส้นอื่นไม่เคยทำได้ครับ หมดระยะทางก่อน

ออฟไลน์ 911turbo

ทางโค้งๆ ดอยๆ ความเร็วสูง
เชียงใหม่-เชียงราย    เชียงใหม่-ลำปาง   อุตรดิตถ์-เด่นชัย         ทางกว้าง เลายโค้งไม่ยาก

โค้งดอย เรื่อยๆ วิวสวย ช้าๆ
แม่มาลัย - ปาย       อรุโณทัย-อ่างข่าง

ออฟไลน์ HYDE--

ผมพึ่งไปเที่ยวน่านมาครับ ตอนนี้นอนพักที่พิษณุโลก พรุ่งนี้กลับ กทม
อยากบอกว่า เส้นทางตามเขา จ.น่าน โหดใช่ย่อยเลยครับ แต่ขับสนุกดี

อีกเส้นทางก็คือ ทางหลวงหมายเลข 11 พิษณุโลก - อุตารดิถ ถนนเรียบดี กลางวัน วิวสวยมาก เสียดายน่าจะกว้างกว่านี้หน่อย