ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะออก Mazda3 ตอนนี้ ? ควรออกอะไรระหว่าง 1.6 กับ 2.0 หรือควรรอก่อนครับ  (อ่าน 7283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากน้องสองของผมประสบอุบัติเหตุ มีรถมาชนด้านข้างคือล้อหน้าซ้ายจังๆเลยเมื่อ ตค. 54  หลังจากซ่อมและใช้งานมา 1 ปี ไฟโชว์เตือนเกียร์มีปัญหามันขึ้นเตือน

ช่างศูนย์ก็หาสาเหตุให้จนเจอและซ่อม แต่ระหว่างเอารถไปลองดันมีน้องหมาวิ่งตัดหน้า กันชนแตก เขาโทรมาขอโทษ และ ผจก ศูนย์ ให้ Mazda 3 1.6 มาใช้งานไปก่อน

เป็นรถ Test Drive หลังจากใช้งานมา 3 วันจึงเกิดความคิดอยากจะออกใหม่ เพราะน้อง2 ผมอาจมีปัญหาได้อีก จึงอยากถามท่านผู้รู้ทุกๆท่านครับว่า

1. ระหว่าง 1.6 กับ 2.0 ควรออกตัวไหนดี 1.6 ลากรอบขึ้นสูงและกินน้ำมันมาก 

พวงมาลัยของ 1.6 เซตมา 'หนืด' กว่า 2.0 เล็กน้อยรึเปล่า? หรือผมคิดไปเอง?

2. 2.0 ใกล้จะไมเนอร์รึยังครับ ผมจะได้รอ  งบประมาณไม่ใช่ปัญหา

ลักษณะการใช้งาน

จ - ศุกร์ ขับในเมือง เฉลี่ย 50 กม/วัน
ส - อา เข้า กทม

ขับคนเดียว  โสด ยังไม่มีครอบครัวของตัวเอง มีผู้โดยสารด้านข้างบางเวลา

เท้าไม่หนัก แต่ก็อยากได้อัตราเร่งดีๆ ไม่กินน้ำมันมาก

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ    ;)    อ้อ ที่ถามถึงเฉพาะตัวนี้ เพราะมัน ' สวย ' ครับ :D

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
2.0 ไปเลยโลด

เคยใช้2.0ตัวที่แล้ว เหยียบมันดี ช่วงล่างแน่น

แซงสบายเลย

ออฟไลน์ Dvung

• **
ใจรัก mazda ซื้อเลยครับ 2.0 แจ่มกว่า อัตราเร่งดีกว่า ถ้าไม่มียี่ห้ออื่นเทียบ ยิ่งง่ายต่อการตัดสินใจ เพราะใจรักไปแล้ว

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Mazda3 ต้อง 2.0 ครับ
ตัว 1.6 ไม่ใช่ไม่ดีครับ แต่เวลาขับแล้วต้องการเร่งแซงจะไม่ทันใจ กินน้ำมันกว่าตัว 2.0
แต่ถ้าขับเรื่อยๆ ไม่สนว่าอนาคตอยากซิ่งบ้าง รับได้กับอัตราเร่ง 1.6 ก็ได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เท่าที่เคยลองมานะครับไม่อืดอย่างที่คิดแต่น่าจะรับประทานน้ำมันเกินกว่าที่คิด ออกตัวเร่งแซงทันใจดี (สำหรับผมนะ) แต่คิดว่าซดแน่ๆเพราะรอบกวาดไป 6000 - 7000 รอบเลยเชียว ยังไม่เคยคิกดาวน์คันไปนแล้วรอบไปขนาดนี้เลย  ถ้างบไม่ใช่ปัญหาก็ต้อง 2.0 สิครับ ยิ่งตัว 5 ประตูนะผมว่าสวยลงตัวมากๆเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ไม่รอ skydrive หรอครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
ได้ข่าวมาว่าช่วงมกราจะมีการออกรุ่นแต่งหน้าทาปากอ่ะครับ เห็นว่าจะมีการเปลี่ยนลายแมกซ์ กับกันชน

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
จัดไปตามงบครับ

ออฟไลน์ AkE

เงินไม่ใช่ปันหาอา 2.0 เลยคับแต่ถ้าพูดกันจิงๆเครื่อง มาสด้า 3 ตัวนี้จะ 1.6 หรือ 2.0 ก้ไม่ค่อยประหยัดคับแถมอืดไปหน่อยด้วย อี85 ก้ยังเติมไม่ได้ แต่ทรงสวยและช่วงล่างดีคับ 2.0 เพื่อนผมใช้อบุ่นอกเมืองได้ปะมาน 12-13 กิโลลิตรคับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ถ้าจะเอา 3 ต้อง 2.0 ครับ ได้อ๊อฟชั่นครบ  สมตามราคา 

ถ้าตัว 1.6  ได้มาน้อยหน่อย

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ก้ต้อง 2.0 สิครับ

ออฟไลน์ klangggg

• Newbie
  • *
เชียร์ ตัว 2.0 ครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
2.0 ครับ

กำลังเหลือเฟือ

อ๊อปชั่นครบๆ

เพิ่มเงินจาก 1.6 อีกหน่อย ผมว่าคุ้มค่าครับ :D

เรื่องแต่งหน้าทาปาก ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าจะมาเมื่อไหร่ ลองถามเซลล์หลายๆ คนดูครับ

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
2.0 เท่านั้นครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ อาทิตย์นี้จะลองไปถามเซลล์เรื่องตัวแต่งหน้าครับ  :D

ออฟไลน์ Oatsenal

ได้คุยเซล ประมาณ มาสด้า 2 ที่แต่ง racing อ่าครับ

ผมก็รอดูอยู่เทียบกับ focusตัวท็อป ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

รอบ มาไวทั้งคู่ กินน้ำมันเนี่ย 1.6 ดุกว่าแน่นอน ถ้าเล่นบอดี้ ห้าประตู เอา 2.0 ดีกว่า บอดี้ใหญ่ เครื่อง 1.6 พอนั่งสี่นี่มีเรียกรอบสูงๆ ตลอด

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

งบไม่ใช่ปัญหาจัด 2.0 โล้ดดดด เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ tubtup

จัด 2.0 ไปเลยครับ
เวลาเร่งแซงจะได้ไม่เหนื่อย ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
2.0 Red SR

จัดเลยครับ

1.6อืด

• **
ไปรับน้อง2 มาเมื่อครู่ครับ คืนน้อง3 ไป ช่างแนะนำให้รอเครื่อง Skyactive จะมาลงในมาสดา 3 สวยกว่าเดิม ประหยัด และแรงขึ้น (เขาว่านะครับ) อีก 2 ปีจะมาครับ

เอิ่ม   2 ปี  :(

promt

• บุคคลทั่วไป
m 3 ต้อง 2.0

1.6 โคตรอืด

ออฟไลน์ maggie

เพิ่งได้ เจ้าขาว Mazda3 2.0 5ประตูมาครบเดือนพอดี การทรงตัวดีกว่า civic FD 2.0 คันเก่ามากๆ และก็ซดน้ำมันดุกว่าcivic fd มากอยู่พอสมควรเลยทีเดียว