ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถรอเลี้ยวซ้ายหน้าปากซอยแต่จงใจเปิดไฟเลี้ยวข้างขวา  (อ่าน 5994 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
  จอดรถรอเลี้ยวซ้ายหน้าปากซอยแต่จงใจเปิดไฟเลี้ยวข้างขวา เพื่อให้รถที่แล่นอยู่ถนนใหญ่ สังเกตเห็นชัดขึ้น ทำแบบนี้ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ  (เคยทำบางครั้งแล้วก็สึกผิด) ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยทำบ้างครับ...ด่าได้แต่อย่าแรง555

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ไม่เคยทำครับ และไม่คิดว่าเป็นสิ่งที่ควรทำ  :-\
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
ผมทำบ่อยครับ ในกรณีที่เราต้องการจะออกแล้วเข้าขวาเลยเพื่อยูเทิร์นเท่านั้น รถทางตรงมาเห็นไฟเลี้ยวเขาก็จะชะลอเพื่อให้ทาง แต่ถ้าโดยปกติเราจะเลี้ยวซ้ายผมก็เปิดไฟซ้ายปกติครับ แต่ในกรณีถ้าเราเห็นอยู่แล้วว่าไหล่ทางข้างหน้ามีรถจอดขวางทางจราจรอยู่ พอผมทิ่มหัวออกปุ๊บก็ตบไฟขวาทันที แต่ถ้าสภาพจราจรปกติเวลาเลี้ยวซ้ายผมจะไม่เปิดไฟขวานะ มันดูขัดธรรมชาติอีกทั้งอาจจะทำให้รถทางตรงเข้าใจผิดได้อีกต่างหาก

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ขึ้นอยู่กับถนนครับถ้ามืดมากๆก็จะเปิด เคยเกือบโดน มอเตอร์ไซค์ stealth (พวกมอเตอร์ไซค์ที่ขับกลางคืนปิดไฟหน้า-ท้าย พอใกล้ๆมันชอบกดเปิดไฟ) ชนหลายทีแล้วครับตอนออกจากซอย พวกนี้มาไวแล้วเรามองไม่เห็น(เพราะปิดไฟ) พอใกล้ๆเดี่ยวเขาจะเบรคไม่ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2017, 00:20:51 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ akewizard

รถรุ่นใหม่ๆที่ขายเมืองนอกแก้ปัญหานี้โดยการมีไฟหรี่ด้านข้างเพื่อให้รถที่มาจากด้านข้างสังเกตุรถที่มาจากทางแยกทางอื่นได้ง่ายครับ  อย่างเช่น Civic FC

ถ้าเป็นถนนที่มีเกาะกลางที่ยังไงก็ต้องเลี้ยวซ้ายอยู่แล้วจะใช้การเปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อให้รถทางตรงสังเกตุได้ง่ายดูเป็นวิธีที่ดีอยู่ก็จริง
แต่ถนนบางที่ ที่ไม่มีเกาะกลางแล้วเลี้ยวขวาข้ามไปได้ผมว่าก็ไม่ควรเปิดหลอก เพราะจะทำให้รถที่ตามหลังมาสับสนได้ครับ

ออฟไลน์ CJ.

จะใช้เฉพาะในกรณีที่ออกจากซอยแล้วถนนหลักเลี้ยวซ้ายได้เท่านั้นนะครับ (เช่นถนนวันเวย์ หรือถนนมีเกาะกลาง) เพราะทำให้รถสังเกตได้ชัดเจนขึ้น
แต่ถ้าปากซอยเป็นถนนหลักที่สามารถเลี้ยวขวาข้ามไปอีกฝั่งได้ (เช่นถนนต่างจังหวัดไม่มีเกาะกลาง) จะไม่ทำเด็ดขาด เพราะกลัวรถทางหลักจะสับสนครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ seeker

ทำไปเพื่ออะไรครับ
บางทีมอไซด์มุดซ้ายมา แต่เห็นรถเปิดไฟเลี้ยวขวาแต่หักซ้ายก็ชนก้นพอดี

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ผมไม่เคยทำแต่เคยเจอทั้งตอนขับตามออกจากซอย หรืออยู่ทางตรงแล้วมองเห็นรถที่ทำแบบนี้หน้าปากซอย ก็พอเข้าใจเจตนาของคนที่ทำว่าเขาอาจจะอยากให้รถทางตรงเห็น หรือพอเลี้ยวออกไปแล้วก็อยากรีบเปลี่ยนไปอยู่เลนขวา ไม่ได้รู้สึกว่าเป็นการกระทำที่แย่อะไรมากมาย ดีกว่าเจอไฟเบรกกระพริบตั้งเยอะ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ระวังมอไซด์ข้างหลังจะชน
แต่โดยหลักการเหมือนเป็นการขอเลนจากรถ2คันที่อยู่ตำแหน่งซ้ายและขวามาเจอกัน แต่จะไม่เปิดก็ได้ เพราะถ้าเผลอเปิดตรงทาง4แยกชนมอไซด์แน่นอน

ออฟไลน์ Buffy

เคยเจอหลายหน  ส่วนใหญ่เห็นทำกันเวลารถติด

พูดง่ายๆ คือ หากเปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อข้ามไปอีกเลน รถทางตรงจะชะลอและให้ไป มากกว่า เปิดไฟเลี้ยวซ้ายเข้าไปในเลนเค้า

เวลาผมเจอ คือ รถกระดึ๊บๆ กระดึ๊บอยู่ เค้าเปิดไฟเลี้ยวขวา ผมก็ไม่อยากกั๊ก เค้าจะได้ข้ามเลนไปอีกฝั่ง  ปรากฏว่า เลี้ยวซ้ายมาอยู่ตรงหน้าผมแล้ว แหะแหะ

ออฟไลน์ Krongbun

;) ต้องดูอ่ะครับ ถ้ามันเลี้ยวซ้ายอย่างเดียว เข้าทางหลัก ผมทำบ้างไม่ทำบ้าง
ถ้ามันตรงด้วยเลี้ยวซ้ายได้ด้วย ผมไม่เปิดครับ เดี๋ยวคันหลังงง

ออฟไลน์ bingoman

บางทีก็ควรทำ กรณีที่จะเปลี่ยนเลนเข้าขวานะครับ  หรือกรณีที่มีไหล่ทางแล้วคุณจะเปลี่ยนเลนไปเล่นกลางหรือขวา  อยู่ที่ว่าจะสื่อสารให้คันไหนเข้าใจ

ถ้าจะให้คนที่มาทางหลักเข้าใจ  ก็อาจจะเปิดไฟขวา   แต่ถ้าจะบอกคันหลังที่ตามมาจากซอย  ก็ควรจะเปิดไฟซ้าย

ออฟไลน์ Fly to dream

จริง แปลกเหมือนกัน ถ้าตัดไปทางขวาได้ก็ไม่มีปัญหาหรอก แต่นี่เลี้ยวซ้าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าออกจากซอยเจอถนนใหญ่มีเกาะกลาง ทำได้ ไม่มีผลอะไร

แต่ถ้าเป็นถนนที่ไม่มีเกาะกลาง เป็นเลนสวนกัน อันนี้อย่าทำครับ

ออฟไลน์ lay

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยทำเลยครับ

แต่ผมเข้าใจว่า บางซอยใกล้ที่กลับรถ บางคนอาจจะอยากรีบไปชิดขวา เลยเปิดไฟเลี้ยวขวาไว้เลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ทำครับ เฉพาะตอนที่จะเลี้ยวเข้าถนนใหญ่ ซึ่งไปได้ทางเดียว คือไม่มีเลี้ยวขวา เปิดไฟให้รถที่วิ่งมาจากถนนใหญ่เห็นครับ เปิดตอนที่หน้ารถหันไปทางซ้ายเรียบร้อยแล้วเท่านั้น   ... ผมก็คิดนะ ว่าไฟส้มๆด้านหน้าที่ไม่ใช่ไฟเลี้ยว แบบ Civic เจนนี้ หรือแบบที่กฏหมายอเมริกาออกมาน่าจะเข้ามาช่วยในส่วนนี้ได้ หรือแม้แต่ซอยเล็กที่มีพวกแย่ๆจอดบังตรงทางออกซอยก็น่าจะช่วยให้รถทางตรงเห็นได้ง่ายขึ้น  แต่ก็ไม่แน่ใจว่าคนบนถนนบ้านเราจะมีผลตอบรับยังไงเวลาติดไฟตรงนี้จริง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ทำนะ