ผู้เขียน หัวข้อ: การดับเครื่องและ start เครื่องที่เกียร์ N บ่อยๆ จะทำให้รถมีปัญหาหรือเปล่าครับ  (อ่าน 17556 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
พอดีที่คอนโดผมจำเป็นต้องจอดซ้อนคันบ่อยๆครับ เนื่องจากว่ากลับมาบ้านค่อนข้างค่ำ ส่วนใหญ่ที่จอดในซองมักจะเต็มหมดต้องจอดซ้อนคันแทน ทีนี้รถ Mazda 2 ที่ใช้อยู่มันดับเครื่องที่เกียร์ N ได้เลย เลยสงสัยว่าถ้าดับเครื่องแล้วก็ start เครื่องที่เกียร์ N บ่อยๆนี่มันจะมีปัญหากับระบบเกียร์หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
ไม่มีปัญหาครับเพราะใครๆก็ดับเครื่องและติดเครื่องที่เกียร์ Nทั้งนั้นครับ ถ้าทำตรงข้ามนั้นแหละน่ากังวล

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
รถเกียร์ออโต้ โดยมากแล้วระบบเกียร์เป็นสายสลิงโยงไปธรรมดา เพื่อให้เลื่อนเกียร์ได้แม้เครื่องดับ ไม่ว่าดับโดยคนหรือดับไปเอง

สามารถดับได้ทุกจังวหะเกียร์ ไม่ว่าจะ P R N D 3  2 L อะไรก็ดับเครื่องได้

และเครื่องดับไปแล้วก็สามารถเลื่อนเกียร์ได้ เช่นมีเหตุฉุกเฉิน กำลังไต่ขึ้นเขาด้วย L กรรม น้ำมันหมด ดับ พอเติมน้ำมันแล้วจะติดเครื่อง คาเกียร์ที่ L หรือ D บิดจนกุญแจหักก็ติดเครื่องไม่ได้ ผู้ขับสามารถเหยียบเบรค แล้วดันเลื่อนเกียร์มาที่ N หรือ P เพื่อติดเครื่องใหม่ได้เลย

แต่ก็ไม่ใช่จะมักง่าย นึกอยาดจะดับเกียร์ไหนๆก็ดับ  ทำบ่อยๆคงไม่ดีเท่าไรมั้ง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
ไม่มีปัญหาเนื่องจากเกียร์ N เป็นเกียร์ว่าง เกียร์จะไม่รับการส่งผ่านกำลังจากเครื่องยนต์ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่มีปัญหาครับ

ดับเครื่องเกียร์ N ก็เหมือนดับที่เกียร์ P ล่ะครับ

ขอแค่อย่าดับเครื่องคาเกียร์ D เป็นพอ

ออฟไลน์ toonze

ผมก็ดับบ่อยครับที่ N

ออฟไลน์ Ruksadindan

เหมือนกับ P ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
รถบางคัน ติดเครื่องที่ N ไม่ได้

แต่ถ้ารถท่านติดได้ ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member