ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องทะเบียนและเล่มทะเบียนของรถตู้ส่วนบุคคลแบบ 11 ที่นั่งครับ  (อ่าน 13226 ครั้ง)

ออฟไลน์ khoonkhao

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีสนใจจะซื้อรถตู้ส่วนบุคคลไว้ใช้ในครอบครัว ใช้เดินทางไกล 6 คน รวมสัมภาระของทุกคนด้วยครับ

ที่มองไว้มีหลายรุ่น ดู H-1 แบบ 11 ที่นั่งไว้ด้วย เพราะราคาที่ไม่สูงมาก แต่ไม่ค่อยเข้าใจกับเรื่องทะเบียน
ถ้าผมซื้อรถจากศูนย์ และให้ศูนย์ถอดเบาะแถวหลังสุดออก จะเหลือ 8 ที่นั่ง แล้วให้ศูนย์จดทะเบียน คำถามมีประมาณนี้ครับ

ในเล่มทะเบียนจะระบุว่าเป็นรถประเถท รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 ที่นั่ง (ป้ายขาวฟ้า) และในส่วนของจำนวนที่นั่งจะระบุเป็น 8 ที่นั่งไหมครับ ?
(ใจจริงอยากจดเป็นป้ายขาวดำ ไม่มีปัญหากับภาษีประจำปี แต่เข้าใจว่าต้องเสียภาษีสรรพสามิตส่วนต่างตอนนำเข้าของราคารถปัจจุบันอีก 35% ดูแล้วไม่คุ้ม ไม่แน่ใจเข้าใจถูกไหมนะครับ)

ที่ถอดเบาะ H-1 ออกเพราะคิดว่าคงไม่ได้นั่งกันเกิน 6 คนอยู่แล้ว แต่สัมภาระของแต่ละคน เดินทางไกลแต่ละทีนึกว่าย้ายบ้าน ฮ่าๆ
มอง Kia Grand Carnival ไว้เป็นตัวเลือกเหมือนกัน แต่ราคานี้น่าจะมี ESC มาให้ได้แล้ว ถ้ามีมาด้วยนี่ผมคงยอมทำใจกลับไปอุดหนุนยนตรกิจอีกรอบ
ส่วน Starex มี ESP มาให้แล้ว แต่ส่วนตัวผมคิดว่าราคานี้กัดฟันไปเอา Alphard (Gray) ดีกว่าหน่ะครับ
แต่ Alphard จริงๆราคาก็หนักสำหรับผมเหมือนกันครับ กลัวใช้ไม่คุ้มด้วย ปกติใช้รถอีกคันไปทำงาน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
งั้น ลองมอง vellfire เบาหน่อย กลางๆ

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
ขอตอบในฐานะคนใช้ Kia Grand Carnival ลงเล่มเป็นรถโดยสารส่วนบุคคลเกิน 7 ที่นั่ง และระบุเป็น 11 ที่นั่ง ป้ายฟ้าภาษีรายปีประมาณ พันปลาย ปลายไม่ถึงสองพันคุ้มมากครับ ส่วนเรื่องทำเบาะก็เห็นทำกันเยอะเบาะ Vip นั่งสบายตัวใหญ่แบบ AP จะมีปัญหาอีกทีตอนนำรถตรวจสภาพเมื่อครบ 7 ปี หรือโดนเรียกตรวจตามด่านขนส่ง แต่สำหรับ KC เบาะแถวสี่พับเบาะราบขนของสบายเลย และโดยสารได้ 8 ที่นั่ง
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
จด11 ครับ แล้วถอดเบาะตามปกติเลยครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ประเภทรถมันเป็นแบบ
รย.1 ป้ายดำ = รถยนต์นั่งส่วนบุคคลแต่ไม่เกิน 7 คน
รย.2 ป้ายฟ้า = รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7คน. (ปัจจุบันในเอกสารกรมขนส่งบางทีระบุว่า :แต่ไม่เกิน 12 คน)

ถ้า 8 ที่นั่งก็จดได้เป็น รย.2 ป้ายฟ้า
ปกติเค้าก็จดป้ายฟ้าแล้วถอดเบาะออกเพราะจะเสียภาษีถูก
แต่ถ้ามีการตรวจสภาพรถเช่น โอนรถ ย้ายเขต ก็ต้องใส่เบาะกลับให้ครบ
ถ้าอยากจดเป็นป้ายดำแบบรถเก๋งก็เปลี่ยนให้เหลือ 7ที่นั่ง
แล้วไปทำเรื่องจดป้ายดำ ซึ่งไม่นิยมเพราะเสียภาษีแพงครับ

ออฟไลน์ bmmac

มันมีคำว่านั่ง 4 ตอนด้วยนะ
นั่งเกิน 7 คน 4 ตอน
ที่จะผิดก็ตรงนี้นั่นแหละ
ถ้าเป็นโฟล์ค จะเป็น นั่งเกิน 7 คน 3 ตอน

ออฟไลน์ khoonkhao

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  :)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
8ที่นั่งไม่มีแล้วครับ จำได้ว่าเคยมีในเล่มของVW T4ที่ซื้อมา หลังจากนั้นขนส่งไม่ให้มี8ที่นั่ง มีแต่11ที่นั่งเท่านั้นครับและการจดทะเบียนจะต้องจดโดยตรวจสภาพและจำนวนที่นั่งทุกคันด้วย ถ้าจะถอดเบาะออกต้องถอดหลังจากจดทะเบียนแล้ว ไม่เช่นนั้นขนส่งจะไม่รับจดครับ จะโดนตรวจอีกทีตอนครบ7ปีหรือตอนโอนขายรถครับ
BMW 750E M SPORT