ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่ต้องระวัง Ford ranger 2.2 AT WT คืออะไรครับ ???  (อ่าน 6330 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
พอดีน้องชายกำลังหามือสอง
แล้วกำลังจะไปดูตามเตนท์ กทม.
ต้องตรวจสอบยังไง ระมัดระวังตรงไหนเป็นพิเศษ
แล้วต้องตรวจสอบยังไง ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Re: ปัญหาที่ต้องระวัง Ford ranger 2.2 AT WT คืออะไรครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 22:01:07 »
ขออีกคำถามครับ
Ranger MY2013
ต่างกับ
Ranger MY2014
ตรงไหนบ้างครับสำหรับรุ่น double cab 4x2 2.2 AT WT ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ปัญหาที่ต้องระวัง Ford ranger 2.2 AT WT คืออะไรครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 22:06:45 »
ขออีกคำถามครับ
Ranger MY2013
ต่างกับ
Ranger MY2014
ตรงไหนบ้างครับสำหรับรุ่น double cab 4x2 2.2 AT WT ครับ

MY2014  + เพิ่มจาก MY2013 คือ ถุงลม 6 ใบ ,ESP/TCS ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 22:29:46 »
เอาเท่าที่ผมเจอนะ หลังจากใชังานมาเกือบๆ2ปี

-หัวฉีดเป็นสนิม (อาการยอดฮิต) สาเหตุเกิดจากน้ำที่ไหลลงจากแผงจิ้งหรีด มันเป็น2ชิ้นต่อกัน เห็นมีเรียกไปเคลมแล้ว (แต่ก็รั่วอยู่ดี) ของผม lot แรกๆ
- ซีลเกียร์รั่ว มีน้ำมันเยิ้มๆ ออกมาระหว่างซีลคอหลัง อันนี้เคลมเมื่อเดือนที่แล้ว ใช้เวลาประมาณ2 วัน เปลี่ยน1 วัน ตรวจสอบอาการ1วัน  ณ วันนี้ก็ยังไม่เยิ้ม
- โช็คหลังรั่ว อันนี้ก็เคลมแล้ว ไว้รอประกันหมดว่าจะจัด EMU ให้ซักชุด
- แบตเตอรรี่เสื่อม กลับบ้านเก่าก่อนไวอันควร ส่องดูตาแมวเห็นแต่สีแดง (อันนี้เปลี่ยนเองของ PuMa)
- สีบางมากๆ โดนหิน กรวด ทราย นิดๆหน่อยๆ ก็กระเทาะถึงชั้นเนื้อเหล็กแล้ว
- ขับไปไหนมีแต่คนมอง ลงไปไหนก็ต้องคอยแต่ตอบคำถามต่างๆนาๆ จองนานมั้ย ? ราคาเท่าไหร่? โอ้โห ...รถพี่โครตเท่ห์ หนักสุด ขอลองขับหน่อย !! (อันนี้นับเป็นปัญหามั้ย) อิอิ

ปอลิง ของผม 3.2 WT นะครับ

Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 23:45:38 »
ขับของญาติอยุ่บ่อยคับตัวนี้เลย ปัญหาคืออัตราเร่งเลย 120 ไปค่อนข้างช้าคับผมรุ้สึกว่ารถหนักมาก วงเลี้ยวกว้างคับ ปัญหาต่างๆยังไม่เห็นนะคับรถปี 2013 คับ ข้อดีคือเงียบกว่ารถ Accord ผมอีกแล้วก้ใหญ่สะใจดีคับ ทรงก้เท่คับ กินน้ำมันพอได้ไม่ซดคับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 11:19:16 »
ถ้ามั่นใจว่าไม่ชน และขอให้ทดลองขับสักอาทิตย์ได้ จะดีมากครับ รับรองเห็นหลายๆ อย่างครับ ว่าผิดปกติหรือเปล่า และก็ลองเดินทางสัก 1000 กิโลน่าจะเห็นอะไรเยอะมากๆ ครับผม ถ้ารถมีปัญหานะครับผม :)

--- ระหว่างอีกย่างครับ ระวังขับเร็วครับเพราะรถมันดีครับ ----

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 15:13:51 »
ถ้าเป็นล็อตที่ยางDunlop at22 ให้ระวังตอนเจอฝนไว้เลยครับ ยางอายุเริ่มไม่เอาอะไรทั้งนั้นแล้ว ลื่นสุดๆ

นอกนั้นผมใช้ ตัว2.2WT 4x4 มา1ปีนิดๆกับระยะทาง5หมื่นกิโลแล้ว ไม่เจอปัญหาอะไรเท่าไรเลยครับ กังวลเรื่องหัวฉีดเป็นสนิมเหมือนกัน แต่ตอนนี้ก็ยังไม่เป็นครับ แต่ก็เครมแผงจิ้งรีดไปน้ำก็ยังหยดมาบ้างแต่น้อยกว่าเดิม นอกนั้นต้องระวังตรงมันกะระยะยาก รอยเต็มไปหมดสารพัด นอกนั้้นยังปกติดีครับ

ข้อเสียจริงๆคือผมเคลมอะไรไปต้องไปตามกับศูนย์ตลอด แย่มาก แค่แผงจิ้งหรีด โลโก้พวง.มาลัยลอก ทำเรื่องเครมไปเงียบตลอด ต้องมานั่งตามครับ นอกนั้นโอเค

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 18:25:33 »
ของคนรู้จัก 3.2 wt ที่เคลมไประยะ 5 หมืนโลรวมๆนะครับ หัวฉีด ท่อน้ำ ซีลเกียร์ นอกนั้นกะไม่มีอะไรเท่าไหร่ครับ ยกเว้นศูนย์รอคิวนานมากเป็นอาทิตย์ต้องจองล่วงหน้าเลย ในเขจสุพรรณนะครับ อัตรากินน้ำมันประมาณ 10-11 โล ไม่แน่ใจขับเท่าไหร่

ปัญหาที่บ่นๆหน่อยก็ ช่างล่างหน้า นิ่ม ขับสบาย แต่ข้างหลังมันแข็ง แหนบมันใหญ่และหนามากๆ ต้องไปเปลี่ยนโช็คมาใหม่กับเซทแหนบใหม่

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 23:10:52 »
ช่างที่ศูนย์บอกว่า ถ้าทำการสลับแหนบบรรทุก
แล้วจะสามารถทำให้รถนุ่มขนาก BT-50 pro เลย
เชื่อถือได้ไหมครับ