ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบประมาณ 3 ล้าน ควรซื้อรถอะไรคุ้มที่สุดค่ะ  (อ่าน 12607 ครั้ง)

ออฟไลน์ n.pueng

• Newbie
  • *
เป็นสมาชิกน้องใหม่ ค่ะ
พอดี คุณแม่ อยากได้รถใหม่ ใจจริงท่าน อยากได้ benz  c-class  แต่ดิฉันคิดว่ามันจะคุ้มกันเงินที่เสียไปไหม
ติดต่อไปที่ตัวแทน เข้าบอกโฉมใหม่จะมาประมาณ ปลายเดือนหน้า (ก.ค)  ที่บ้านไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อย ๆ ซื้อที่หนึ่งก็
คงใช้ไปเป็นสิบปีค่ะ  พอดีมีโอกาส เข้ามาหาข้อมูลในเว๊ปนี้ ก็ข้อความกรุณาสมาชิกทุกท่าน ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: มีงบประมาณ 3 ล้าน ควรซื้อรถอะไรคุ้มที่สุดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:35:19 »
ยินดีต้อนรับสู่ HLM ครับ. มีสาวๆมาเพิ่มอีกหนึ่งคน  ;D ;D
ไม่เกิน 3 ล้าน ไม่ขับ Hardcore. ตัวเลือกนี้ ผมมองว่า Volvo S80 คุ้มค่า คุ้มราคาที่สุด
Volvo S80 ทั้งราคา อ๊อฟชั่น ขนาดรถ ผมว่าคุ้มกว่า C-Class ทุกด้านเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 21:37:51 โดย osment »

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Re: มีงบประมาณ 3 ล้าน ควรซื้อรถอะไรคุ้มที่สุดค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:45:33 »
คุ้มค่าเรื่องของอะไรล่ะครับ มีโจทย์ใว้ในใจรึเปล่าครับเช่น
1. ขับสนุก
2. ประหยัดน้ำมัน
3. ศูนย์บริการดี
4. นุ่มสบาย
5. option เยอะ

เป็นต้นอ่ะครับเพราะรถแต่ละคันก็มีข้อเสีย ข้อดีต่างกันออกไป แต่ถ้าว่างก็ลองอ่านรีวิวคุณจิมมี่
ดูครับ ผมว่ามีหลายคันที่อยู่ในงบของคุณ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:46:24 »
เป็นสมาชิกน้องใหม่ ค่ะ
พอดี คุณแม่ อยากได้รถใหม่ ใจจริงท่าน อยากได้ benz  c-class  แต่ดิฉันคิดว่ามันจะคุ้มกันเงินที่เสียไปไหม
ติดต่อไปที่ตัวแทน เข้าบอกโฉมใหม่จะมาประมาณ ปลายเดือนหน้า (ก.ค)  ที่บ้านไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อย ๆ ซื้อที่หนึ่งก็
คงใช้ไปเป็นสิบปีค่ะ  พอดีมีโอกาส เข้ามาหาข้อมูลในเว๊ปนี้ ก็ข้อความกรุณาสมาชิกทุกท่าน ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ความเห็นผมนะครับ Benz C-class ก็คุ้มครับ 10 ปี เนี่ยสบายๆ เรื่องการใช้งาน

แล้วก็ได้ความสวยงามบวกเข้าไปอีกแหนะ ยิ่งตัว ไมเนอร์เชนผมว่าสวยมากเลยครับ

แต่ถ้าเอาความคุ้มจริงๆ ผมก็มองว่า น่าจะเป็น Camry Hybrid ในแง่ของความสบาย

กับการประหยัดน้ำมันที่ โอเค แต่ต้องมี การรับประกัน battery 10ปีด้วยนะครับ

ซึ่งอันนี้ เป็นความคิดเห็นของผู้ใหญ่ ที่รู้จักกัน เค้าเคยใช้ E220 CDI ตัวเก่าอยู่

พอถึงเวลาซื้อรถเองเค้าก็ซื้อ Camry Hybrid พร้อมกับบอกว่า

จะไปซื้อรถแพงทำไม Mercedy นั่งคันนี้เหมือนกันแหละถูกกว่าตั้งครึ่ง ^^

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ แล้วแต่พิจารณา  ::) ::) ::)

เพราะค่าบำรุงรักษาน่าจะถูกกว่า แต่ถ้าพี่ รอตัวไมเนอร์ของ C-class ไหว

ผมว่า รอเถอะครับ เพราะว่าเธอสวยมาก.....   ;D ;D ;D ผมสนับสนุน

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:51:51 »
ในกรณีใช้รถนาน ไม่นิยมเปลี่ยนบ่อยๆ นั้น ดูเหมือนว่าเมอร์เซเดสจะโอเคกว่าในระยะยาวนะครับ
จริงใจก็อยากจะเชียร์ว่อลโวแต่ว่าใช้นานเป็น 10 ปีบวกนั้น เกรงว่าจะรับกับค่าบำรุ่งรักษาในอนาคตไม่ไหว แต่ถ้าไหว ก็มีว่อลโวไว้พิจรณาได้ครับ
และมูลค่าอนาคตของเบนซ์ก็ดูจะมากกว่ามากด้วย และที่สำคัญศูนย์บริการทั้งศูนย์เองและอู่นอกเบนซ์มีให้เลือกมากมายครับ
ความคุ้มไม่คุ้ม ผมว่าคุณตัดสินใจเองดีกว่าครับ

1. ว่อลโว เอส 80 ได้รถใหญ่ ปลอดภัย มีระบบช่วยเหลือต่างๆ มากมาย
2. MB C-Class ได้รถขนาดกลาง ความปลอดภัยไม่ต่างกันมากนัก แต่ระบบช่วยเหลือต่างๆ แบบว่อลโว MBTH ไม่มีมาให้ แต่ในระยะยาวไว้ใจได้

ตอนแรกนึกว่าลูกสาวใช้เองกะจะเชียร์ ว่อลโว เอส 60 สักหน่อย

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:55:59 »
ผมก็ชอบ C-class นะ จริงๆชอบเบรนนี้โดยส่วนตัว แต่กับ Benz รุ่นใหม่ๆ ถ้าจะใช้ยาวๆผมกลับไม่ค่อยไว้ใจกับเทคโนโลยีที่มากขึ้นนั้นหมายถึงค่าซ่อมที่เยอะขึ้นด้วย

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:09:28 »
C-Class คุ้มสุดครับ... :) :)

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:23:24 »
เพิ่มอีกนิด ผมเลือก BMW 520d

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:26:26 »
Benz เคยใช้อยู่คันนึงเป็น C-class รุ่นก่อนรุ่นนี้ ขอบอกว่าจุกจิกครับ ขับๆอยู่ก็กระตุกๆแล้วก็ดับตอนประมาณปีสองปีแรกที่ซื้อ แล้วก็เข้าศูนย์ตลอดด้วย

นอกจากนี้เข้าศูนย์ก็ไม่หายขาดเดี๋ยวอาการใหม่ก็จะมาอีก

มีหลายเหตุการณ์มาก ส่วนใหญ่พาไปดับกลางทางทั้งๆที่ขับอยู่เลย แป้นกุญแจรถหลุดยังมี

ดังนั้นจากประสบการณ์(อันเลวร้าย) ไม่แนะนำ Benz เลย

สุดท้ายก็ทนไม่ได้ขายไปเนื่องจากเครื่องเหมือนจะเร่งไม่ขึ้นตอนรถอายุประมาณ 8 ปี

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:28:52 »
ต้องถามว่าเอาคุ้มแบบไหน ถ้าคุ้มแบบเท่ คิดว่า Benz ตอบโจทย์ได้ิ แต่คุ้มค่าราคาจริงๆไงๆก็หนีรถญี่ปุ่นไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:34:26 »
งบสามล้าน ถ้าต้องการเป็นรถเก๋ง อายุระดับคุณแม่ ต้องการอิมเมจหน่อยๆ

ผมว่า MB C-Class เป็นทางเลือกคุ้มสุดแล้วครับ

;D  ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 22:58:45 »
เชียร์ Volvo S80 คับ

คุ้มกว่า 2.8 ล้าน ได้รถขนาดกลาง เทคโนโลยีครบ

เบาะสบาย แถมยัง ประหยัดน้ำมันสุด ๆ

แต่ติดตรงที่ เบนซ์ มันหล่อกว่าเท่านั้นเอง  ;D

ลองเอาไปพิจารณา ดูคับ ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 23:02:02 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 23:01:41 »
S80 พี่จิมเพิ่งรีวิวไปครับ
มีทั้งเทคโนโลยีดีเซล และFT เป็นทางเลือกให้ใช้กว้างขวางกว่าคู่แข่ง

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 23:43:44 »
พึ่งเขียนตอบในกระทู้ไหนซักอันพอดี
ผมใช้ทั้ง E (211, 124) ทั้ง C (204) จนมาศึกษารถใหม่ให้แม่แฟน
ปรากฏว่ามาจบที่ S80 ทั้งคุณภาพ ราคา อุปกรณ์ดีมาก ก่อนซื้อก็แอบถามพวกใช้ Volvo ก็พบว่าอู่นอกราคาไม่ต่างจากเบ๊นซ์ บีเอ็ม
เลยถอยมา 1 คันสี oyster ตามคุณ Jimmy ทดสอบเด้ะ
ส่วนใครว่าเบ๊นซ์จุกจิกน้อยกว่าลองดูนี่ครับ
CLS350 ผมขายไปตอนไม่ถึง 1,500 โล เพราะเสียมันทุก 3 เดือน นี่รถจากเบ๊นซ์ไทยแลนด์นะครับ
คัน 211 เทอร์โบรั่วตอน 16,000 เค้าว่าปกติ ส่วนหากฝนตกหนักไฟหน้าปัดจะขึ้นสีแดงแจ๋
คันล่าสุด 204 แอร์เสียตอนซื้อมา 80 โล
ทั้งหมดนี้ผมเดินไปแจ้งที่พี่ฉัตรวิทัย (คุณ Jimmy รู้จักดี) โดยตรงเมื่อปีที่แล้ว

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 00:59:30 »
ขอเชียร์C-class(W204)ค่ะใช้มาปีกว่าไม่จุกจิกเลยค่ะ มีแอร์เหม็นแต่เปลี่ยนกรองแอร์ก็หายค่ะ
เทียบกับW203รุ่นที่แล้วจุกจิกแล้วก็ซ่อมไม่จบ เลยขายไปค่ะ
C-classคล่องตัวดี เหมาะกับผู้หญิงดีนะค่ะ รอตัวปรับโฉมได้เลยค่ะ :)
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:24:21 »
วอลโว่ไม่ได้แพงอย่างที่คิดนะครับ

รถพวกนี้ขอให้ได้รับการดูแลดีๆหน่อยเปลี่ยนของตามอายุใช้ยาวๆครับ อย่าเป็นพวกไม่เสียไม่เปลี่ยนประหยัดแต่พอมันเสียลามไปส่วนอื่นเสียค่าซ่อมหน้ามืด แล้วก็คอยบอกว่ารถยี่ห้อนู้น ยี่ห้อนี้ไม่ดีซ่อมแพง รถทุกคันมีข้อดีข้อเสียของมันครับ

เอาง่ายๆเลยนะครับรถเก่าของผม civic dimension 2.0 มีเสียพวงมาลัยดังไม่เคยซ่อม พอต้องเปลี่ยนนู่นนี่รวมกัน 60,000 บาท คุณว่ามันแพงไหมล่ะครับกับการซ่อมรถญี่ปุ่นคันนึง

ปล ของสมัยนี้เค้าทำมาให้มันเสียง่ายครับจะได้ขายอะไหล่ไปด้วย

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 08:25:16 »
ความจริงมีงบตั้งสามล้านมันเลือกได้เยอะเลย

ถ้าเอาความคุ้มจริงๆก็คือซื้อ March แล้วเก็บเงินที่เหลือไว้ใช้เลยครับ  ;D คุ้มแน่ๆ

แต่ถ้า 3 ล้านคือเงินที่เป็นงบประมาณที่ตั้งไว้ว่าจะจ่ายจริง ไม่ขาด ไม่เกินจากนี้เท่าไร

ผมก็ว่าน่าจะเป็น S80 เพราะเห็นว่า คุณแม่จะเป็นคนขับใช่มั้ยครับ ระบบปลอดภัยวางใจได้

มากกว่ายี่ห้ออื่นแน่ ภายในประกอบเนี้ยบ เครื่องไม่ได้แรงมากมาย เหมาะสำหรับผู้ใหญ่ อยากแรงก็ไป

จูน Polestart เอา  ;D ;D ค่าบำรุงรักษา อืมมม 5 ปีแรกก็ฟรีนะครับ ระยะยาวเค้าว่าแพง ก็ต้องดูกันไป แต่ผมว่า

ก็คงไม่ได้ต่างกับรถยุโรปแบบเป็นเท่าตัวหรอกครับ เผลอๆ พอๆกัน บางชิ้นถูก บางชิ้นแพง ก็ว่ากันไป

ราคาตก  ก็ตกจริง แต่ราคาตอนเริ่มต้นก็ถูกกว่ารถในคลาสเดียวกันเป็นล้านเลยนะ ลองพิจารณาดูครับ

ส่วนรุ่นอื่นๆในงบใกล้เคียงกัน เท่าที่นึกออก

BMW 320D ตัวนี้อยู่ในงบแต่รถแคบ ไม่น่าจะเหมาะกับผู้ใหญ่
C-Class ได้ BENZ แต่รถเล็ก ภายในแคบกว่า ก็ต้องแล้วแต่ว่าต้องการรถใหญ่ หรือรถเล็ก
Golf อืมม รถในฝันของผมเลย
CT 200h แคบไปนิดส์ แต่ก็สวยดี คุ้มมั้ย ไม่น่านะ เพราะรถนำเข้า
Camry, Accord ตัว เครื่อง 3500 อืมมม จะดีเหรอ

สุดท้ายจะเลือกคันไหนก็แล้วแต่ครับ อ่านรีวิวคุณจิมมี่แล้วให้แม่ไปลองนั่งลองขับดูก่อน ค่อยตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:24:10 »
วอลโว่คุ้มตอนซื้อล่ะครับ
ใช้ไปเกิน5ปี
คราวนี้คุ้มคลั่งครับ เสียทุกอย่างที่ไม่น่าเสีย
ผมเข็ดยี่ห้อนี้ไปเลยครับ

ไม่มองlexusเหรอครับ ทุกคนที่ใช้ ชื่นชมคุณภาพทั้งนั้น

ออฟไลน์ n.pueng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:34:47 »
-ขอบคุณทุก ๆ ท่านค่ะ ที่เข้ามาให้คำแนะนำ  พอดีก็ศึกษาข้อมูลต่าง ๆ ในเว๊ปนี้แหละค่ะ
ได้อ่านรีวิว ของคุณจิ่มมี่ เห็นว่า SKoda คุ้มค่า  แต่อยู่เชียงใหม่ กลัวจะไม่มีอู่ที่ดูแลให้ค่ะ
- ขออีกข้อค่ะ  ถ้าซื้อรถ C-class โฉมเก่า ที่เป็นรถทดลองขับ แต่เขาจะลดให้ 200,000 บาท
ดีไหมค่ะ  จริง ๆ  มันจะลดได้มากกว่านี้ หรือไม่ค่ะ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:02:00 »
ถ้าเป็นรถทดลองขับไม่แนะนำให้ซื้อครับ

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:33:15 »
ถ้าเป็นรถทดลองขับไม่แนะนำให้ซื้อครับ

เห็นด้วยครับ แต่ละคนที่ไปลองเค้าใส่ไม่ยั้งทั้งนั้น