ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการรับรถก่อนกำหนดในใบจองครับ  (อ่าน 2161 ครั้ง)

ออฟไลน์ absolutz

• Newbie
  • *
แฟนผมจอง Honda City S AT ไว้เมื่อธันวาคมปีที่แล้ว กำหนดรับรถลงไว้ในใบจอง พฤศจิกายน 2556 (กำหนดเดือนนี้ เพราะความ

พร้อมในหลายๆด้านครับ) ใช้สิทธิ์รถคันแรกด้วย แล้ววันนี้เซลล์โทรมาบอกว่า ตอนนี้มีรถเข้ามา เพราะมีคนถอนจองไป

แล้วยังคะยั้นคะยอให้รับ ภายในเดือนนี้ บอกว่า ถ้ายังไม่รับคิวนี้ ก็จะเลยไปช่วงสิ้นเดือนกันยายน หรืออาจตุลาคมและ อาจจะส่งมอบ

ไม่ทัน แล้วที่สำคัญคือ บอกว่ารถจะเปลี่ยน Model หรืออะไรซักอย่างนี่ละ กลัวจะทำให้สิทธิ์รถคันแรกไม่ผ่าน เพราะส่งมอบรถไม่

ทัน(แฟนผมก็ไม่ได้จะเอา CITY ตัวใหม่นะครับ) แฟนผมก็ยังไม่ได้ให้คำตอบเซลล์ไป แล้วมาปรึกษาผม ว่าจะเอายังไงดี เพราะกลัว

เรื่องสิทธิ์รถคันแรกเหมือนกัน แล้วพรุ่งนี้นัดเซลล์ไว้ว่าจะเข้าไปคุยกัน แต่แฟนผมก็อยากรับตามกำหนดครับ พรุ่งนี้ก็เลยนัดเซลล์ไว้

ว่าจะเข้าไปคุยกัน เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่า ควรทำอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
Re: ถามเรื่องการรับรถก่อนกำหนดในใบจองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 18:39:57 »
รอผู้รู้มาตอบคับ ความเห็นส่วนตัวคือ
ผมว่าพี่ลองไปคุยกับทางเจ้าหน้าในสำนักงานที่ยื่นภาษีรถคันแรกดูก่อนดีมั้ยคับ อาจจะแวะไปก่อน เมื่อได้ข้อมูลเงื่อนไขต่างๆ แล้วค่อยไปคุยกับเซลทีเดียว ผมว่าถ้าดิ่งไปหาเซลเลย เขาก็อาจไม่รู้เรื่องเงื่อนไขรถคันแรกแล้วก็คะยั้นคะยอให้รับรถอยู่อย่างนั้น ถ้ากำหนดการณ์ที่เซลบอกคือภายในเดือนนี้ก็ยังมีเวลาให้คิดอยู่ โชคดีครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ถามเรื่องการรับรถก่อนกำหนดในใบจองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 20:14:09 »
รับรถก่อนไม่เป็นไรครับ
แต่พยายามให้อยู่ใน Condition เดิมเหมือนในใบจอง

เ่ช่น รุ่นย่อยที่ส่งผลต่อราคา, สี พยายามให้เป็นสีเดิมตามใบจอง
รุ่นย่อยเดิม(รหัสรถเดิม) ราคาเดิม

ถ้าทุกอย่างตรงกัน ไม่น่ามีปัญหาครับ ในการรับรถ
แต่รับรถมาแล้ว ต้องไปยื่นเอกสารที่เหลือทั้งหมด
ภายใน 90 วัน นับตั้งแต่ "วันรับรถ" ครับ

ออฟไลน์ Paff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 20:39:30 »
ตามความเห็นข้างบนว่าไว้เลยค่ะ ไม่เปลี่ยนสเปครถในใบจองที่ยื่นไว้ ไม่มีผลต่อเงินภาษีที่ได้รับคืน รับรถก่อนได้ไม่มีปัญหาค่ะ วันรับรถเป็นแค่การประมาณการเท่านั้น ที่บ้านก็รับมาแล้วเหมือนกันก่อนกำหนดตามใบจองถึง6เดือน ก่อนรับก็ไปสอบถามสรรพสามิตเพื่อความแน่ใจมาแล้วก็ได้รับคำตอบอย่างที่คุณMoO Cnoe ว่าไว้ค่ะ  แต่เพื่อความสบายใจเจ้าของกระทู้สามารถสอบถามปัญหาคาใจที่สรรพสามิตได้ด้วยตนเองเลยค่ะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 20:43:25 โดย Paff »

ออฟไลน์ absolutz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 20:59:04 »
ปัญหาคือ ไม่อยากรับก่อน แฟนผมอยากรับรถ ประมาณ เดือนตุลาคม-พฤศจิกายน คือ ที่เซลล์บอกว่า  Model จะเปลี่ยน รหัสอะไรนี่ละ จะเปลี่ยน ก็เลยเกิดความไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 21:10:58 »
ปัญหาคือ ไม่อยากรับก่อน แฟนผมอยากรับรถ ประมาณ เดือนตุลาคม-พฤศจิกายน คือ ที่เซลล์บอกว่า  Model จะเปลี่ยน รหัสอะไรนี่ละ จะเปลี่ยน ก็เลยเกิดความไม่แน่ใจ

ถ้ามีความพร้อมทางด้านการเงิน ไม่ได้มีปัญหาอะไร แนะนำให้รับไปเถอะครับ
ถ้ายังอยากได้เงินคืนภาษีรถคันแรก 1 แสนบาทอยู่ เพราะ....

อาจจะมีการหยุดสายการผลิต แล้วขึ้น New Model ใหม่แทนครับ

ในไทย New City เปิดตัว พฤศจิกายน 2013
New Jazz จะเปิดตัว ไตรมาสแรก ปี 2014

ตามนี้ครับ ไม่มีเปลี่ยนอีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 21:13:31 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 14:11:14 »
จะบอกว่า ทาง HONDA เค้าต้องเร่งส่งมอบรถ เจ้า CITY รุ่นนี้ ให้หมด ภายในไม่เกิน กันยายน ครับ เพราะรุ่นใหม่จะเปิดตัว ..

และฮอนด้าไม่อยากเจอปัญหาแบบที่โตโยต้าโดน คือ .... คนที่จองรุ่นเดิมไว้ แต่ยังไม่รับรถ .... พอรุ่นใหม่เปิดตัว พวกทิ้งจอง ยอมเสียสิทธิ์คันแรก มาเอารุ่นใหม่เฉย .... ทำให้รถสต๊อกบวม แบบที่ VIOS พึ่งโดนมา ...

คุณการันตีได้ไหมครับว่า พอเห็นตัวใหม่แล้วจะไม่ทิ้งจอง ถ้าการันตีได้ และ มันใจว่าไม่เปลี่ยนแน่ ก็ไปยืนยันกับเซลดู

แต่ผมว่า 90% ใครเห็นตัวใหม่แล้ว ทิ้งจองแน่นอนครับ เงินแสนก็แสนเหอะ ..... จริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 23:11:35 »
จะบอกว่า ทาง HONDA เค้าต้องเร่งส่งมอบรถ เจ้า CITY รุ่นนี้ ให้หมด ภายในไม่เกิน กันยายน ครับ เพราะรุ่นใหม่จะเปิดตัว ..

และฮอนด้าไม่อยากเจอปัญหาแบบที่โตโยต้าโดน คือ .... คนที่จองรุ่นเดิมไว้ แต่ยังไม่รับรถ .... พอรุ่นใหม่เปิดตัว พวกทิ้งจอง ยอมเสียสิทธิ์คันแรก มาเอารุ่นใหม่เฉย .... ทำให้รถสต๊อกบวม แบบที่ VIOS พึ่งโดนมา ...

คุณการันตีได้ไหมครับว่า พอเห็นตัวใหม่แล้วจะไม่ทิ้งจอง ถ้าการันตีได้ และ มันใจว่าไม่เปลี่ยนแน่ ก็ไปยืนยันกับเซลดู

แต่ผมว่า 90% ใครเห็นตัวใหม่แล้ว ทิ้งจองแน่นอนครับ เงินแสนก็แสนเหอะ ..... จริงๆ

+1 พี่โตโดนมาแล้วกับวีออส ต้องออกมาลด 70,000