ผู้เขียน หัวข้อ: C-HR Ground Clearance 155mm น้อยไปมั๊ย  (อ่าน 12564 ครั้ง)

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
C-HR Ground Clearance 155mm น้อยไปมั๊ย
« เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 11:37:20 »
ใต้ท้องสูงจาก พื้น 155mm เท่า MZD3 Sky 155mm มันเน้นจุศูนย์ต่ำมากไปรึเปล่า
คงไปลุยน้ำระระบายสู้  HRV(185mm) ไม่ได้ คนที่จะซื้อเพื่อวัตถุประสงค์นี้ ต้องดูดีๆ ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: C-HR Ground Clearance 155mm น้อยไปมั๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 11:54:44 »
หาข้อมูลมาเสริมให้ ความสูงใต้ท้องรถรุ่นต่างๆ
mazda cx3       160 mm
subaru xv         220 mm
toyota vios       145 mm 
toyota camry    150 mm
toyota sienta     170 mm
toyota avanza    200 mm
toyota innova     178 mm
honda brv         201 mm
honda mobilio   189 mm

สรุปแล้ว CH-R CX3 ความสูงใต้ท้องรถแทบจะไม่แตกต่างกับเก๋งซีดานทั่วๆไปมากนัก

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
Re: C-HR Ground Clearance 155mm น้อยไปมั๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 11:56:27 »
จะสู้น้ำรอระบายใน กทม ขั้นต่ำ200 mm

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:00:07 »
 :)คงต้องระวังน้ำรอกันระบายให้ดีละครับ ลุยน้ำเลยก็คงไม่ได้มาก

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:27:13 »
สูงจากพื้นน่าจะมีผลในการลุยสภาพถนนนะผมว่า
ถ้าจะวัดการลุยน้ำ น่าจะต้องวัดกันที่ความสูงของอุปกรณ์ภายในห้องเครื่องที่ห้ามโดนน้ำมากกว่า

ส่วนตัวคิดว่ารถประเภทนี้ออกแบบมาให้สูงโย่งนิดๆ ห้องเครื่องก็เลยสูงกว่ารถเก๋งธรรมดา
นั่นน่าจะเป็นจุดเด่นมากกว่าความสูง Ground Clearance นะ

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:41:14 »
 ในชีวิตประจำวัน  ปัญหาที่เจอบ่อยกว่าการลุยน้ำ ก็คือ การไปในที่ๆ slope ชันๆ เช่น ตามห้าง หรือ ทางไม่ดี  ตำแหน่งที่จะโดนมากที่สุดคือ ชายล่างหน้า ครับ ซึ่งส่วนใหญ่ ชายล่างหน้า ไม่ใช่จุดต่ำสุดของรถครับ  เลือก คันที่ มี ชายล่างหน้า สูงจากพื้น พอสมควร แล้วชีวิต  จะไม่ต้องเกร็ง มาก
       รถ ที่ ground clearace น้อย ก็ไม่ได้ความว่า ชายล่างหน้าจะ ต่ำสุดเสมอไป  และ รถ ที่ ground clearance  มากกว่า แต่ชายล่างหน้า อาจจะต่ำกว่าก็ได้ ฝากไว้พิจารณา ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:44:49 »
ในชีวิตประจำวัน  ปัญหาที่เจอบ่อยกว่าการลุยน้ำ ก็คือ การไปในที่ๆ slope ชันๆ เช่น ตามห้าง หรือ ทางไม่ดี  ตำแหน่งที่จะโดนมากที่สุดคือ ชายล่างหน้า ครับ ซึ่งส่วนใหญ่ ชายล่างหน้า ไม่ใช่จุดต่ำสุดของรถครับ  เลือก คันที่ มี ชายล่างหน้า สูงจากพื้น พอสมควร แล้วชีวิต  จะไม่ต้องเกร็ง มาก
       รถ ที่ ground clearace น้อย ก็ไม่ได้ความว่า ชายล่างหน้าจะ ต่ำสุดเสมอไป  และ รถ ที่ ground clearance  มากกว่า แต่ชายล่างหน้า อาจจะต่ำกว่าก็ได้ ฝากไว้พิจารณา ครับ

เห็นด้วยครับ ผมกำลังจะพูดแบบนี้พอดีเลย ใจตรงกันครับ

ถ้าความสูงที่ขอบชายล่างหน้ารถได้ 155 mm. ผมว่าขับสบายหายห่วงครับ ลงที่ชันพอได้ ถ้าไม่ลงหน้าตรงแรง ๆ

และเวลาจอดตามที่จอดรถ จะเอาหน้าเข้าก็ได้ ไม่โดนขอบปูนห้ามล้อแน่นอนครับผม

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:55:34 »
หาข้อมูลมาเสริมให้ ความสูงใต้ท้องรถรุ่นต่างๆ
mazda cx3       160 mm
subaru xv         220 mm
toyota vios       145 mm 
toyota camry    150 mm
toyota sienta     170 mm
toyota avanza    200 mm
toyota innova     178 mm
honda brv         201 mm
honda mobilio   189 mm

สรุปแล้ว CH-R CX3 ความสูงใต้ท้องรถแทบจะไม่แตกต่างกับเก๋งซีดานทั่วๆไปมากนัก

รถที่บ้าน suzuki ertiga 185 mm.
                honda freed 165 mm.

ดูลุยเบาๆได้เลยครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:56:26 »
กระบะยกสูงเลยดีไหมครับ หรือ PPV ก็ดีนะ พอลุยน้ำรอระบายในกทมและปริมณฑลได้อยู่

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 13:01:47 »
ถามนอกประเด็นนิดนึงนะครัช

พอดีว่าเห็นโตต้าแฮรี่ ใต้ท้องรถคล้ายจะสูง ดูเรียบร้อยดี
แต่ท่อไอเสียมันดูแปลกแยก(เดี่ยวๆเลย)ต่ำกว่าพื้นท้องรถสัก 5 cm กว่าๆ

ถ้าน้ำรอระบายเข้าท่อแค่ไหนถึงจะมีปัญหาครับเนี่ย?
คือดูว่าถึงท่วมท่อ แต่มันก็จะพอดีท้องรถเอง
แนวรถยกสูงแบบนี้ทำเครื่องดับได้มั้ยครับนี่?

แบบว่างงๆไม่รู้จะถามยังไงครัช แหะๆ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Chimp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 13:08:47 »
จริงๆแล้วคำว่าจุดต่ำ Ground clearance เนี่ย มันไม่ได้หมายความว่าพื้นรถต้องเตี้ยตามตัวเลขนะครับ

ตัวเลขนี้หมายถึงชิ้นส่วนใต้ท้องที่ต่ำที่สุดของรถ ไม่ได้หมายความว่าขอบตัวถังนะครับ อย่างตัวเลขของ PPV จะให้ชัด
ที่ส่วนมากจะอยู่ที่ 230-255 แต่ถ้าว่าจริงๆ ใต้ท้องสูงเป็น 300 mm หรือมากกว่านั้นอีก เพราะรถพวนี้เฟืองท้ายมันต่ำ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 13:31:41 »
กระบะยกสูงเลยดีไหมครับ หรือ PPV ก็ดีนะ พอลุยน้ำรอระบายในกทมและปริมณฑลได้อยู่

เกินจำเป็นครับ
เท่าที่ลุยๆใน กทม มาทั้งแจ้งวัฒนะ แยกพงค์เพชร(ตรงที่มีรถsportไปจอดจมผมจับกระบะผ่านสบายๆในวันเดียวกัน) คลองศรีนครินทร์
เท่าที่สังเกตุ ระดับซัก XV นี่ก็เหลือๆแล้ว ท่วมทีไรมันพอดีฟุตบาท ราวๆ20cm

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 13:31:47 »
จริงๆแล้วคำว่าจุดต่ำ Ground clearance เนี่ย มันไม่ได้หมายความว่าพื้นรถต้องเตี้ยตามตัวเลขนะครับ

ตัวเลขนี้หมายถึงชิ้นส่วนใต้ท้องที่ต่ำที่สุดของรถ ไม่ได้หมายความว่าขอบตัวถังนะครับ อย่างตัวเลขของ PPV จะให้ชัด
ที่ส่วนมากจะอยู่ที่ 230-255 แต่ถ้าว่าจริงๆ ใต้ท้องสูงเป็น 300 mm หรือมากกว่านั้นอีก เพราะรถพวนี้เฟืองท้ายมันต่ำ

+1ครับ ตามนี้เลย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 14:03:43 »

พอดีว่าเห็นโตต้าแฮรี่ ใต้ท้องรถคล้ายจะสูง ดูเรียบร้อยดี
แต่ท่อไอเสียมันดูแปลกแยก(เดี่ยวๆเลย)ต่ำกว่าพื้นท้องรถสัก 5 cm กว่าๆ

ถ้าน้ำรอระบายเข้าท่อแค่ไหนถึงจะมีปัญหาครับเนี่ย?
คือดูว่าถึงท่วมท่อ แต่มันก็จะพอดีท้องรถเอง
แนวรถยกสูงแบบนี้ทำเครื่องดับได้มั้ยครับนี่?

แบบว่างงๆไม่รู้จะถามยังไงครัช แหะๆ

ถึงท่วมท่อไอเสียถ้าไม่ดับเครื่องลุยไปได้สบายค่ะ เลยเคยนั่งแฮรี่ลุยน้ำแล้ว มันสบายกว่ารถเก่งม๊ากกก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 14:24:12 »
คงได้แต่ทรงล่ะ ที่ดูเหมือน B-SUV แต่ความสูงใกล้ๆกับรถเก๋งทั่วไป
นัยว่าอาจจะเพื่อการทรงตัว เพื่อไม่ให้รู้สึกหวิวก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 14:41:55 »
ต้องไปดูว่าท้องรถห่างจากพื้นเท่าไรครับ เพราะ Ground Clearance มันไม่ใช่ตรงนั้น อย่าง MG5 ผม Ground Clearance 115 mm แต่พอดูจริงๆ ก็ไม่ได้ต่างจากรถเก๋งคันอื่นครับ ไม่ได้เตี้ยอะไร

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 15:02:03 »

เห็นด้วยครับ ผมกำลังจะพูดแบบนี้พอดีเลย ใจตรงกันครับ

ถ้าความสูงที่ขอบชายล่างหน้ารถได้ 155 mm. ผมว่าขับสบายหายห่วงครับ ลงที่ชันพอได้ ถ้าไม่ลงหน้าตรงแรง ๆ

และเวลาจอดตามที่จอดรถ จะเอาหน้าเข้าก็ได้ ไม่โดนขอบปูนห้ามล้อแน่นอนครับผม

พอรถออกมาสักพัก ทางศูนย์เขาก็จะแถมชุดแต่งมาให้ แล้วชายล่างหน้าก็จะไปครูดเหมือนเดิมครับ 555

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 15:10:35 »

ตามนี้เลยครับ
เข้าใจผิดกันทุกที มีเรื่อยๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 15:44:18 »

ถึงท่วมท่อไอเสียถ้าไม่ดับเครื่องลุยไปได้สบายค่ะ เลยเคยนั่งแฮรี่ลุยน้ำแล้ว มันสบายกว่ารถเก่งม๊ากกก

ท่าทางจะสบายมากจริงๆ ขอบคุณครัช  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 15:51:18 »
ถ้าคิดจะซื้อไปลุยน้ำท่วม..

ต้องดูค่าความสูงที่เรียกว่า wading or fording depth ด้วย

ดูรถที่สามารถลุยน้ำท่วมประเทศเพื่อนบ้านเราเลือกมา 13 คัน- ฟิลิปปินส์

https://sg.news.yahoo.com/thirteen-cars-pass-floods-010029610.html?linkId=15028581

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 16:03:34 »
จริงๆ ควรมีหน่วยวัดความสูงใหม่ครับ

"ระดับน้ำเข้ารถ ... cm"

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 16:27:45 »
ความทุกข์ของชาวกรุง...... นี่เราต้องเลือกซื้อรถเผื่อน้ำท่วมกันแล้วหรือนี่! ใครเข้ามาเป็นผู้ว่าก็แก้ปัญหาไม่ได้สักที เราคงต้องหาซื้อรถที่มันสูงๆอย่างนั้นหรือ กรรมเวรคนกรุง!

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 19:39:18 »
จริงๆ ควรมีหน่วยวัดความสูงใหม่ครับ

ถ้าจำไม่ผิด ฟอร์ดเรนเจอร์ พูดว่าลุยน้ำได้ 80 cm แบบนั้นฮะ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 10:47:34 »
ตัวจริงก็ดูท้องเตี้ยพอกะเก๋งนะ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 11:54:12 »

ถ้าจำไม่ผิด ฟอร์ดเรนเจอร์ พูดว่าลุยน้ำได้ 80 cm แบบนั้นฮะ

ลุยได้แต่ไม่ได้บอกว่าน้ำไม่เข้ารถนะฮะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 21:56:59 »
555 งั้นต่อไป CX-3 ก็โดนใครว่าไม่ได้แล้วนะ ว่ายกสูงขึ้นมานิดเดียว