ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับแลคเกอร์สีรถที่เครมว่าเป็นตัวเซรามิกกันหินครับ  (อ่าน 1460 ครั้ง)

ออนไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อครับ เนื่องจากผมมีโครงการเก็บสีรอบคันเป็นสีเดิมทางอู่แนะนำมาว่ามีแลคเกอร์ Glasurit เบอร์ 447

เครมว่าให้ความเงางามกว่าและกันสเก็ดหินได้ในระดับนึง(ลักษณะผิวพอแห้งแล้วจะยืดหยุ่นได้)

ที่ผมหาข้อมูลไว้คือกะจะพ่นแค่เบอร์ 255 แต่เกิดความลังเลเนื่องจากไม่เคยทำสีเลย และอยากทำให้ดีทีเดียว 

มันคุ้มไหมที่ต้องจ่ายเพิ่มเพื่อพ่นตัวนี้ครับ   ผมหาข้อมูลมาบ้างแต่ยังไม่ลึกพอครับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ชี้แนะผมหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
เท่าที่ทราบ ceramic clear coat มีมาในรถยุโรปที่ผลิตบ้านเรา มาเกิน 10 ปีละ

ข้อดี คือ ทนรอยขีดข่วน รอยขนแมวได้ดีกว่า ครับ

แต่กันรอยหิน ไม่น่ารอดนะครับ เล็กๆน้อยๆอาจจะพอได้ มาก้อนใหญ่ คมๆ คิดว่า ไม่เหลือนะ อย่าลืมว่า คุณสมบัติของ ceramic มันแข็ง แต่ เปราะ นะ

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
พอดีปีนี้มีแผนจะเก็บรอยแผลรถเล็กคันนึงเหมือนกัน 

รบกวนสอบถามได้ไหมครับ ว่าอู่แจ้งราคาส่วนต่างมาเท่าไหร่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ขึ้นชื่อว่า เซรามิค ไม่น่ายืดหยุ่นมั้งครับ

ดูง่ายๆ จานเบรคเซรามิค ในพวก motogp ยังมี cover กันเห็นหรือเศษกระเด็นมาโดนเลย (ทั้งก่อนนี้จานเหล็กไม่มี cover) เพราะมันเปาะและแคร๊กง่าย

แต่ถ้าได้เงา ป้องกันผิวสีจากคราบต่างๆ อันนี้อาจจะใช่ เพราะมันเซรามิค มันจะมีความมันวาว ในตัวมันเอง