ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถขึ้นอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ครั้งแรก ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 18815 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
กำลังวางแผนจะไปเที่ยวเขาใหญ่กับเพื่อนๆช่วงสิ้นปีครับ มีอ่างเก็บน้ำสายศร ซึ่งอยู่ในอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ เป็น Landmark ที่เพื่อนอยากไป ผมดูเส้นทางคร่าวๆผ่าน Google Maps แล้ว ต้องเข้าไปลึกพอสมควร ประมาณ 20 กิโล จากด่านถนนธนรัตน์ ทีนี้ ผมเองยังเขาไปอุทยานเขาใหญ่มาก่อน เคยอย่างมาแค่ไปถึงหน้าอุทยานเท่านั้น แถมยังไม่เคยขับรถขึ้นเขาสูงชันขนาดนี้ด้วย ก็เลยกังวลอยูู่ว่าจะขับอย่างไรให้ปลอดภัย แต่ไม่ไปสร้างความเดือดร้อนให้ผู้ร่วมทาง

เลยอยากให้พี่ๆที่มีประสบการณ์รบกวนแนะนำเทคนิค หรือวิธีการ ในการขับรถขึ้นเขาสูง หน่อยครับ ควรจะขับอย่างไหร่ เบรคอย่างไร ฯลฯ ถึงจะปลอดภัยครับ

ปล. รถที่จะขับไปเป็น Honda HRV เกียร์ CVT ครับ (ไม่มีเกียร์ L ต้องใช้ Paddle Shift ช่วยอย่างเดียว)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่ชอบทางชันมาขึ้นทางปราจีนครับ ขับง่ายขับสบายกว่าเยอะและที่เที่ยวบนเขาใหญ่มันอยู่ฝั่งปราจีนหมดเลย เขาใหญ่ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ อย่าขับเร็วก็พอถ้าสัตว์ป่ามันโผล่มาเดี๋ยวเบรคไม่ทัน ขับไม่ควรเกิน 60

ออฟไลน์ Tien.W

ขึ้นฝั่งปราจีน มาลง ฝั่งปากช่อง จะขับง่ายกว่า

ฝั่งปากช่อง มันจะยากช่วงแรก จนถึง จุดชมวิว จุดแรก นั่นแหละ ทางชันหน่อย ดูรอบเครื่องนิดนึง 2500 - 3500 รอบ จังหวะเร่งส่งได้ เร่งไปเลย ลดภาระของเกียร์ได้เยอะ

...........

ก่อนหน้านี้ไม่นาน

ผมเอา almera นั่ง 3 คน ขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่อง

ผมใส่โหมด sport นะ แต่ไม่ได้ลง L รอบเครื่องรักษาไม่เกิน 3000 รอบ (ส่วนใหญ่จะ 2500 รอบ) แต่ปัญหาคือ ขับไปพัก เจอพวกคลาน 40 ขึ้นเขา จะแซงก็ไม่ได้ (คิดถึง pulsar DIG มากๆเลย) พอจอดจุดพักรถจุดแรก ก็ตามนั้น กลิ่นไหม้หึ่งเลย

............

จากประสบการณ์ ที่เคยขับ CRV ขึ้นเขาจาก แม่แจ่ม มา อินทนนท์

เคยเจอรถเล็กคลานขึ้นแบบนี้ ผมตามอยู่พักเดียว ใช้รอบต่ำมาก 2000 - 2500 รอบเอง แต่ความร้อนเครื่องขึ้นแตะ 100 องศาในพริบตาเลยล่ะ เหมือนเราใช้รอบสูง เครื่องยนต์เกิดความร้อน แต่รถวิ่งไม่เร็ว ลมประทะหน้ารถน้อย พัดลมไฟฟ้าระบายความร้อนไม่ทัน ความร้อนเลยขึ้น

ผมเห็นความร้อนผมขึ้น 100 องศา ผมก็หาจังหวะแซง แล้วเพิ่มความเร็วเป็น 60 - 80 กม./ช.ม. ไม่เกิน 5 นาที อุณหภูมิเครื่องลงมา 86 - 87 ปกติเลย

ถามว่า แล้วเกี่ยวอะไรกับเขาใหญ่ กับ almera ที่ผมเล่า ?

เกี่ยวสิ เพราะน้ำมันเกียร์ มันใช้น้ำร้อนไปวนผ่าน เครื่อง 100 องศา น้ำก็ไม่ต่ำกว่า 100 องศา และ น้ำมันเกียร์ ก็ 100 ตาม ผลก็คือ หมดสภาพการหล่อลื่น เกิดการไหม้ ของชิ้นส่วนภายในครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
แค่เขาใหญ่ เข้า D เหยียบก็ได้ครับ ไม่ยากมาก ไม่ต้องเล่นเกียร์ โค้งอันตรายก็มีไม่มาก ระวังสัตว์ป่ากับช่วงนี้ฝนตกถนนลื่น ก็เพียงพอแล้ว

ตอนลงน่าจะยากกว่า ค่อยใช้เกียร์ช่วยเอาครับ อย่าเหยียบเบรคค้าง แต่ถ้าเข้าใจว่ารถเดิม ๆ มันก็เข้าโค้งได้เร็วกว่าที่คิดมากแล้ว ก็แทบไม่ต้องเล่นเกียร์เลยครับ เบรครถสมัยใหม่ค่อนข้างดีอยู่ ต้องเหยียบแบบสิ้นคิดจริง ๆ ถึงจะไหม้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2018, 22:58:54 โดย TheRealMeaw »

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
ครั้งแรกให้ ขึ้นฝั่ง ปากช่อง ลงฝั่งปากช่อง ครับ

ไหว้ศาลเจ้าพ่อเขาใหญ่

ไม่แนะนำให้่ท่านขึ่นลงฝั่งปราจีน โค้งไม่รับเยอะ ที่สำคัญ จักรยาน กะสัตว์ป่า ยังมีให้เห็นและต้องระวังมากกว่าครับ

และที่สำคัญหลังเต๋า ดักความเร็วขับเพลินๆมีโดดแม็กดุ้งแน่นอน
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พยายามอย่าใช้เบรกเยอะครับ อย่าลาก รูดหรือแช่เบรก เบรกก่อนเข้าโค้งอย่าเบรกในโค้ง
ใช้เอนจิ้นเบรกเป็นประจำ เครื่องจะครางยังไงก็ปล่อยมัน เพราะเรื่องปกติ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ขับง่ายครับ แต่ระวังพี่ใหญ่ฝั่งปราจีน ถ้าเจอ โทรเรียก จนท. อย่าบีบแตร กดไฟ หรือขยับเสียงดังๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Alcatraz

เขาใหญ่ไม่ยาก เหมือนสนามเด็กเล่น หลักๆ เช็คแค่ยางให้อยู่ในสภาพดี เบรคที่ยังใช้งานได้ เวลาขับตามองไกลๆ ไม่ได้มีอะไรน่ากลัวเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
สมัยขึ้นครั้งแรกก็เอา fiesta powershift หลังป้ายแดงใหม่ๆนั่ง3 ไปขึ้นผาเดียวดายมายังสบายๆเลยครับ เห็นคนก็ขับ city vios ขึ้นไปเยอะในยุคนั้น

ลูปใหญ่ขึ้นเขาใหญ่ชมผาชมน้ำตกต่อนครนายกแวะเขื่อนก่อนกลับ กทม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2018, 01:26:24 โดย U9WS »

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Vios 4A/T นั่ง 5 คน + สัมภาระ ขึ้นได้แบบไม่เหนื่อยครับ

เลยจุดชมวิวไป มีทางชันช่วงสั้นๆ ที่ต้องอาศัยลงเกียร์ต่ำช่วย ที่เหลือก็สบายๆ

ออฟไลน์ frame@kk

วีออสเห็บหมาคนเต็มของเต็มขึ้นทางปากช่องสบายๆครับ จุดชมวิวอย่างที่ข้างบนบอกเน้นใช้เกียร์ต่ำ ตอนผมไปชมวิวได้เพื่อนฝรั่งนั่งอัดกันไปเป็น 6 คนยังไปได้เลยครับ

อีกรอบ crv ไปขึ้นทางปราจีน ทางนี้ไม่ชันเท่า แต่พี่ใหญ่ออกมาเยอะกว่าฝั่งปากช่องคนับต้องระวังพี่ใหญ่ ผมเจอทั้งขาไปขากลับเลยฝั่งปราจีน

แต่ถ้าไปชมวิวผาเดียวดายไปตอนเช้ามืดก็ระวังนิดนึงเพราะมันมืดไปหมดสองข้างทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2018, 06:50:11 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ sukhontha

เวลาขึ้น  ใช้ d  ก็ได้  เวลาลง  ใช้พาดเดิลฯช่วย  ถ้าชันมาก  ลงมาสักเกียร์ 2ถ้าไม่ชันมาก ก็ 3   เบรค  อย่าเหยียบยาว  แตะเป็นช่วง ๆ  จะไปทางไหนก็ได้ทั้งสองทาง  ถ้าไปถึงตำแหน่งนั้น  ถ้าเขาเขียวเปิด(ไม่รู้ว่าเปิดหรือยัง)  ขึ้นเขาเขียวด้วยเลย  สวยครับ 

ออฟไลน์ rega

ช่วงทางคดโค้ง ใช้ความเร็วสัมพันธ์กับโค้ง อย่าเหยียบเส้นทึบแบ่งเลน

เที่ยวให้สนุกครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ tiger12r

ถ้าเจอช้ากลางทาง ห้ามบีบแตรเด็ดขาด ให้หยุดรถอย่าวิ่งตรงไป จากนั้นใส่เกียร์ถอยค่อยๆถอยออกมา หาจังหวะกลับรถให้ได้เร็วที่สุด ดูรถที่ตามมาด้านหลังด้วยนะ โชคดี   ;) ;)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ No Trespassing

เขาใหญ่ใช้ D อย่างเดียวก็พอ
เทคนิคการขับก็ไม่ยากครับ ถ้าจังหวะไหนรถไม่ไหว ให้กดคันเร่ง แล้วยก จากนั้นกดซ้ำแบบคาคันเร่งไว้อีกรอบ
CVT จะทดตำแหน่งขึ้นมาให้อีกจังหวะ จะช่วยให้ขึ้นเขาได้อย่างดีครับ

ถ้าฝืนกดคันเร่งจมอย่างเดียวไปเรื่อยๆ รับรองว่าน้ำมันเกียร์ไหม้แน่ๆ

ส่วนขาลง ก็ใช้ Paddle Shift ตบเอา อย่าคา D อย่างเดียวครับ

วิธีการเร่งแซง ดูจากคลิปนี้เลยครับ นาที 6.00 เป็นต้นไป

ให้ดูเฉพาะเรื่องการเร่งแซงกับการเปลื่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์นะครับ
เรื่องรีเซ็ทเกียร์อาจจะใช้กันไม่ได้ เพราะเกียร์คนละลูกกัน

---------------------------------------

ทุกครั้งที่ไปเชียงใหม่-เชียงราย ผมเช่า Eco car ทั้ง Almera และ Yaris 1.2 ตลอด
ขึ้นวัดพระธาตุดอยตุง ดอยแม่สลอง เฉพาะขาขึ้นไม่เคยใช้ L หรือแม้กระทั่ง Sport Mode

ใช้วิธีนี้ก็ไปได้ทั่วครับ เกียร์ไม่มีกลิ่นอะไรเลย มีแค่กลิ่นเบรคนิดหน่อยเพราะลงเขามาเร็วก็แค่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2018, 07:50:37 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
อย่าลืมจ่ายค่าธรรมเนียมอุทยานด้วยครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ bodin

เจอช้างถ้าจอดรอห่างๆได้ก็ดี รอท่านไปก่อนครับ 8)

บ้านเขาเรามารบกวน

เจอจักรยาน เมตตาหน่อยแซงใจเย็นๆ ห่างๆ อย่าสวนแบบคริปดังจักรยานเสือหมอบงัดดอยมันลงไหล่ทางไม่ได้ครับยางมันเล็ก

ผมปั่นขึ้นลงเป็นประจำ ไม่ได้ขับรถขึ้นไปนานแล้ว 8)

ออฟไลน์ mongolias

เขาใหญ่ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ ขับสบายๆ
อย่าใช้ความเร็วมากนัก เพราะเราเข้าบ้านของสัตว์ป่าครับ

ค่อยๆขับ เปิดกระจกสูดอากาศ ดูวิวข้างทางไปด้วย เพลินดีครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถนนดำรถอะไรก็ขึ้นได้หมด ไม่น่าเป็นปัญหา ยกเวนแต่จะไป offroad ค่อยน่าห่วงกับรถขับ 2

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
เส้นทางเขาใหญ่  ขับสบาย ๆ ครับ ไม่มีอะไรน่ากังวล
จะมีก็แต่ช้างป่านี่แหล่ะครับ ส่วนใหญ่จะเจอเส้นที่มาจากฝั่งปราจีนบุรี
ขับรถก็ระวังช้างด้วยนะครับ

ส่วนเส้นฝั่งปากช่อง บางครั้งจังหวะที่ต้องเร่งขึ้นเขาแล้วโค้ง
หรือลงเนินมา มักจะมาเจอลิงอยู่ตามถนน ระมัดระวังลิงด้วยเช่นกันครับ

ขับประมาณ 40-60 ก็พอ ไม่ต้องเร่งรีบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เขาใหญ่ขับไม่ยากครับ
ใช้ D อย่างเดียวสบายๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เขาใหญ่ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ ขับสบายๆ
อย่าใช้ความเร็วมากนัก เพราะเราเข้าบ้านของสัตว์ป่าครับ

ค่อยๆขับ เปิดกระจกสูดอากาศ ดูวิวข้างทางไปด้วย เพลินดีครับ

ใช่ครับ อย่าซิ่ง สงสารพวกสัตว์มันครับ

ใครจะซิ่งช่างมัน เราขับของเราให้ดีพอแล้วครับ

นึกภาพลิงน้อยโดนรถเฉี่ยวเอาไว้ครับ จะไม่อยากขับเร็วเลย

แล้วอย่าลืมเปิดกระจก สูดกลิ่นใบไม้ใบหญ้าด้วยครับ

รีสอร์ตสวย ๆ ในเขาใหญ่นี่มากมายเก็บไม่หมดเลยจริง ๆ

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

เคยทั้งขับรถขึ้นแล้วปั่นจักรยานขึ้นฝั่งศาลเจ้าพ่อครับ ฝั่งนี้จะชันมากกว่าทางปราจีน แต่นะยะทางสั้นกว่าโอกาสเจอข้างน้อยกว่างั่งปราจีนมาก
รถที่ขับขึ้นผมใช้ city sv+ ไม่ต้องใช้ paddle shiftเลยครับแค่Dอย่างเดียวก็พอ ไปได้สบายๆ
แต่ขาลงต้องผลักมา s แล้วก็ใช้ paddle shift ช่วยหน่อยครับ ไม่มีอะไรน่ากลัว แต่อย่าขับจี้คันหน้ามากนะครับเพราะบางช่วงมีลิง รถบางคันตกใจเบรคกระทันหันชนท้ายกันก็มี

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
ห้ามให้อาหารสัตว์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ SM.

แค่เขาใหญ่ เข้า D เหยียบก็ได้ครับ ไม่ยากมาก ไม่ต้องเล่นเกียร์ โค้งอันตรายก็มีไม่มาก ระวังสัตว์ป่ากับช่วงนี้ฝนตกถนนลื่น ก็เพียงพอแล้ว

ตอนลงน่าจะยากกว่า ค่อยใช้เกียร์ช่วยเอาครับ อย่าเหยียบเบรคค้าง แต่ถ้าเข้าใจว่ารถเดิม ๆ มันก็เข้าโค้งได้เร็วกว่าที่คิดมากแล้ว ก็แทบไม่ต้องเล่นเกียร์เลยครับ เบรครถสมัยใหม่ค่อนข้างดีอยู่ ต้องเหยียบแบบสิ้นคิดจริง ๆ ถึงจะไหม้ได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ทางไม่มีอะไรเลยครับ เหมือนขับผ่านป่าแค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ h0661036

ขึ้นทางปราจีณ   ลงทางสระบุรี  ... ที่ต้องระวังคือจักรยานและช้าง  ( เรื่องเจอช้าง คุณอย่าขึ้นหลัง 5   โมง โอกาสน้อยมากที่จะเจอ)     ทางสระบุรีโค้งหักศอกเยอะกว่า ขับยากกว่า   ถ้าไ ป  camping ก็ระวังทาก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ให้ระมัดระวังสัตว์ป่า และคนปั่นจักรยานครับ

ตอนผมไป ขาลงฝนตกหนักยังกับพายุ กิ่งไม้ล้มเพียบ ต้องระมัดระวังสุดๆครับ จนถึงจุดนึงมองทางไม่เห็นต้องจอดเลียบเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อรอฝนซาลง (เห็นคันอื่นทำกันเยอะครับเลยทำบ้าง ไม่รู้ว่าทำถูกมั้ยแต่มันมองทางยากมากๆแล้ว)

ออฟไลน์ toffyearn

ระวังช้างคับ...

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าไปช่วงวันธรรมดาจะขับง่ายมากครับ  ถนนดี  โดยเฉพาะช่วงฤดูฝนต้นไม้จะเขียวขจี ผมไปช่วงปลายเดือนกรกฏา  ขึ้นทางปราจีณฯ ตอนนั้นขับอยู่คันเดียวจนเกือบถึงบนอุทยาน fin สุด ๆ  แต่ช่วงวันกลับเป็นเทศกาล รถขึ้นลงเยอะมาก  ขับไปไหนจะระวังรถจักรยานที่ปั่น อีกด้านก็ต้องระวังรถที่สวนกินเลนตรงทางโค้ง      ส่วนอ่างเก็บน้ำบนเขาใหญ่ บรรยกาศก็ไม่ได้ดีมากอย่างที่คาดหวังไว้  ที่มีความสุขก็คือการขับรถชมทิวทัศน์ข้างทาง และซึมซับบรรยากาศ Camping กับครอบครัวมากกว่า

การเลือกเส้นทางขึ้นลง  ดูจากแพลนที่วางไว้ด้วยครับ  ฝั่งทางปราจีนฯก็จะมีแค่ Dasda resort  ส่วนทางฝั่งสระบุรีจะมีที่ท่องเที่ยวเยอะกว่า