ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนช่วงล่างเป็น'ยูรีเทนดี'ไหมครับ?  (อ่าน 19114 ครั้ง)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
ตอนนี้มีใครใช้ช่วงล่างยูรีเทนอยู่บ้างไหมครับ
อยากทราบจากการใช้งานจริงว่าเป็นอย่างไร

ผมกะจะทำช่วงล่างรถดีๆไว้ใช้นานๆ เลยอยาก upgrade
มันดี และทนแตกต่างจากของ OEM มากไหมครับ?

ออฟไลน์ Nott1959

Re: เปลี่ยนช่วงล่างเป็น'ยูรีเทนดี'ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 09:51:39 »
มันจะกระด้างขึ้นมามากเลยนะครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
Re: เปลี่ยนช่วงล่างเป็น'ยูรีเทนดี'ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:46:31 »
ทำได้ไม่ถึงปีต้องถอดครับ กระด้างไม่ว่า เพราะรถผม coil over อยู่แล้ว แต่เสียงดังนี่น่ารำคาญมากเลยต้องถอดครับ

สรุป ใช้งานทั่วไปซิ่งนิดหน่อยบ้าง แต่ยังอยุ่บนพื้นฐานของการใช้งานในชีวิตประจำวัน ตอบว่า ไม่มีความจำเป็นอย่าทำเลย

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:53:38 »
ทำได้ไม่ถึงปีต้องถอดครับ กระด้างไม่ว่า เพราะรถผม coil over อยู่แล้ว แต่เสียงดังนี่น่ารำคาญมากเลยต้องถอดครับ

สรุป ใช้งานทั่วไปซิ่งนิดหน่อยบ้าง แต่ยังอยุ่บนพื้นฐานของการใช้งานในชีวิตประจำวัน ตอบว่า ไม่มีความจำเป็นอย่าทำเลย

ชัดเจนจริงๆครับ  :)

ออฟไลน์ MxJeeP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:56:32 »
ผมใช้บูทยูรีเทนทั้งคัน (รถในโปรไฟล์)
ขับทุกวันสะเทือนดีครับ 555
No pain No gain !!

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 11:02:51 »
รถบางรุ่นใส่ยูริเทนมีความเสี่ยงนะครับ

เช่น March almera บางคันใส่แล้ว ใช้ๆ ไปปีกนกหัก (บูทไม่ฉีก)
เคสนี้ คือ มีหลายคันนะครับ วิ่งถนนธรรมดาแต่อาจจะขับไม่ระวัง หรืออะไรสักอย่าง

บอกไว้ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 11:34:44 »
ถ้าใช้พวก โพลียูริเทน ก็ขอให้ดูพวกมียี่ห้อหน่อยนึงครับ สีน้ำเงิน สีแดงๆ พอได้ครับ กระด้างขึ้น กระชับขึ้น พอรู้สึกได้ พอขับได้

แต่หากชีวิตชอบความนิ่มนวล ควรหลีกเลี่ยงครับ  ;)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 14:01:52 »
ถ้าใช้กับถนนที่สภาพดีมาก ๆ อย่างประเทศที่พัฒนาแล้ว
ช่วยให้รถควบคุมได้คม แม่นยำมากขึ้น
แต่ถ้าถนนอย่างบ้านเรา บูชยางมาตรฐานช่วยท่านได้ครับ
ยกเว้นชอบความตึงแน่น สั่นสะเทือน มันทุกเม็ด

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 19:06:24 »
ผมใช้ บูชกันโคลงหน้าหลัง บูชปีกนกหน้า บูชอาร์มหลัง บูชแพท้าย ผมนั่งก็พอรับได้ แต่พรรคพวกมานั่งบ่นว่าแข็งกันทุกคน 55
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Nat.Jan

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 19:09:52 »
กำลังจะใส่ครับ สั่งของไว้ละ เดี๋ยวมารายงาน  :D

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 19:55:40 »
สมัยผมใช้ e34
ผมจำเป็นต้องใช้เลยครับ ช่วงท้ายๆของอายุรถ

อะไหล่แท้มันแพง อะไหล่เทียบก็ห่วย
แต่อะไหล่แท้ก็ไม่ทนเท่าไหร่ เลยลองใช้ในบางจุดต่อเชื่อมที่เค้าทำขายครับ

แต่ช่วง 10 ปีมานี่ ผมใช้ช่วงล่างเกิน 1.5 แสนกม.มาสองคันแล้ว คงไม่ต้องพึ่งหาช่วงล่างถึกๆแล้วล่ะ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 22:26:31 »
เคยแต่ลองใส่ในรถกระบะสีแดงๆ แข็งขึ้นชัดเจนครับ รู้สึกได้เลย เรื่องความทน ตอนได้ 1.2 แสนโลถอดมาเช็คปรากฎว่้ามันบี้ไปบางส่วนแล้ว หลังๆเลยไม่เอาครับ ใส่ธรรมดาพอ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 15:19:06 »
เคยอ่านมาเห็นว่าบู๊ชยูรีเทนดีกว่าของเดิมตรงที่ทนทานกว่าครับ แต่ช่วงล่างจะแข็งขึ้นมาอีกมาตามไปด้วย  :-X และมันจะมีเสียงอ็อดแอ๊ดตลอดเวลายามที่ช่วงล่างขยับตามลักษณะยางของมัน ทีนี้มันจะมีปัญหาขึ้นมายามที่บู๊ชมันฉีกไปแล้วเพราะจะแยกไม่ออกว่าอันไหนเสียงของบู้ชปกตินเสียงของบู๊ชที่มันฉีก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nat.Jan

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 19:14:07 »
ใส่มาละครับเมื่อวันเสาร์ ใส่แค่บางจุดนะครับ ช่วงล่างหน้า ยางหนวดกุ้ง บูชตรงตำแหน่งยึดปีกนกกับบอดี้ กับตรงตำแหน่งยึดตะเกียบโช้ค

ความรู้สึกหลังใส่ครับ แข็ง !! แต่มากกว่าเดิมนิดนึง เพราะรถผมโช้คสตรัท แข็งอยู่แล้ว เลยรู้สึกต่างกันนิดนึง การขับขี่ รู้สึกเฟิร์ม แน่น ขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่เยอะเท่าไหร่ครับ อาการรถดึงรถเป๋ตอนกระแทกคันเร่ง ลดน้อยลงครับ เดี๋ยวต้องไปตั้งศูนย์ล้อใหม่ เพราะใส่บูชมายังไม่ได้ตั้งศูนย์ล้อครับ