ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องหน่อยนะครับ วงร๊อคเก๋าๆ บ้านเรามีวงอะไรบ้างครับ  (อ่าน 7068 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
เท่าที่ผมพอรู้ ก็ หินเหล็กไฟ ดิโอฬาล เป้ไฮร็อค ไมโคร อัสนีฯ นึกได้เท่านี้อ่ะครับ

ผมว่ามันน่าจะมีอีกเยอะเลย ตอนนี้ผมกำลังเปรียบเทียบซาวน์สมัยนู้นกะสมัยนี้อะครับ

เพราะสมัยนี้ซาวน์กีต้าร์แบบดิบๆ หาฟังยากเหลือเกิน และปัจจุบัน หลายๆ วงเอาเสียงสังเคราะห์มาใช้เยอะมาก
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
คาไลโดสโคป  ร็อคเคสตร้า ดอนผีบิน (นี่เป็นเฮฟวี่เลย) เนื้อกับหนัง นอกนั้นผมก็รู้เท่าๆจขกท.ครับ แล้วก็ชอบเท่านั้นจริงๆ วงสมัยนี้ฟังบ่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:36:05 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
เยอะครับ แต่ปัญหาคือ หาฟังยาก เพราะยังไม่มีซีดี ก๊อปมาก็เสียงไม่ค่อยดี

เนื้อกับหนัง - ยุคแรกๆของเนื้อภาษาไทย น่าจะพอหาซื้อเทปได้นะครับ
คาไลโดสโคป - ที่เด่นๆ คงเป็นชุดกระชากใจครับ
ร็อคเคสตร้า - ส่วนตัว ผมชอบสองชุดแรกครับเทคโนโลยี กับวิทยาศาสตร์
ชัคกี้(ธัญญรัตน์)กับบลูแพลนเน็ต - ชุดนี้ เฮฟวี่สุดๆ ปูแบล๊คเฮดร้องนำครับ สมัยหนุ่มๆ
ยูเรเนี่ยม - วงนี้โอครับ ปูกับมือเบสวงแบล็คเฮด
Big gun - ชุดเดียวเหมือนกัน หรั่งร็อคเคสตร้าโปรดิวซ์ให้ มือกีต้าร์แบล็คเฮดเล่น
แบล๊คเฮด - ส่วนตัวชอบทุกชุด แต่หลังๆ เพลงไม่ค่อยโดน เหอๆ
The Exile - ชุดเดียวเลยครับ เฮฟวี่เมทอลที่ทำได้ดี
สามโลกธาตุ - ชุดเดียวจอด แต่โอมาก...ในบางเพลง
ลาวา - วงที่มีสมาชิกหินเหล็กไฟเล่น หลังวงแตกใหม่ๆ เพลงเหมือนหินเหล็กไฟเลย
Dezember - วงนี้ ไม่ต้องพูดถึง จัดจ้านทั้งวง
เฮฟวี่มด - แนะนำชุดแรกครับ เรตเอ็กซ์
Y not 7 - ฟังเพลินๆ
แมว จิระศักดิ์ - เพราะทุกชุดครับ ยกเว้นหลังๆจะเล่นเป็นแนวอื่น
ปีเตอร์ คอป - ชุดนี้ ชุดเดียวครับ x-ray
Human Rock - วงดนตรี backup ของพี่ป้อม กะพี่โต็ะ ชุดเดียวเช่นกัน...

เท่าที่นึกได้ มีประมาณนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:53:23 โดย roomno9 »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
โอ้ ที่พี่ roomno9 กล่าวมานั้น ผมรู้จักหลบยวงเลยนะนั้น

Dezember นี่หนักทั้งเนื้อหา หนักทั้งเพลง เนื้อหาติดเรท 20+ ไปเลย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ดอนผีบิน วงนี้ผมชอบ2ชุดแรกครับ ชุดแรกเพลงจะไม่หนักเท่าไหร่ แต่ตั้งแต่ชุด2ไปนี่เพลงหนักและมัน และ ปกเทปและซีดี เขาวาดเองด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
ผมชอบของ ชัคกี้ ชุด ศรัทธา ก่อนหน้าที่จะมารวมกับ วงยูเรเนียม ครับ
แล้วก็คุณ นุภาพ สวันตรัจน์ ชุด แป๊ะเจี๊ยะ อันนี้ในยุคของไนสปอตท์ยังทำรายการวิทยุ
พอพูดถึงไนสปอตท์ ก็นึกถึงคุณ ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ กับชุดแดนศิวิไล  กับชุดที่ 2
คนเขียนเพลงบรรเลงชีวิต  ชุดที่ 2 นี้ฟังยากพอควรครับ (เลยแป๊ก)
อีกวงที่ได้ฟังบ้างก็  มิติ (white support) ชื่อชุด เก่า เก่า  ได้มือกลองอย่างคุณ เอกมันต์
โพธิพันทอง ที่ตีให้กับวงร็อคดัง ๆ มามากมาย (อัสนี วสันต์ก็ด้วยครับ) มาร่วมวงด้วยครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
รวม มาโนช พุฒตาลด้วยมั้ยครับเนี่ย

ออฟไลน์ XL_SiZe

รู้จักแต่ ดิโอฬาร กับ เฮฟวี่มด

ดิโอฬาร พี่โซโล่ กีต้าร์ ยาว โคตรรรรรรร รัว นิ้วระริก ๆ ๆ

สุดมันส์........