ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามรายละเอียดการจองรถครับ  (อ่าน 1414 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมขอรบกวนสอบถามประสบการณ์แต่ละท่านครับ

พอดีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมได้จองรถ corolla cross ไว้ครับ โดยตอนจอง ทางเซลล์ไม่เขียนรายละเอียดของแถมให้ในใบจองเลยครับ บอกว่าทางโตโยต้าเปลี่ยนนโยบาย ว่ามีจำกัดของแถม เลยไม่อยากเขียนลงไป เพราะเดี๋ยวจะแถมไม่ได้ตามที่ตกลงกันไว้
แต่เปลี่ยนเป็นส่งไลน์แจ้งรายละเอียดให้ผมแทนครับ รวมถึงในใบจอง ยอดออกรถ ก็ไม่รวมยอดบีกินนิ่งให้ครับ แต่พอดอกเบี้ยบอกรวมบีกินนิ่งแล้ว คือเลยรู้สึกว่ารายละเอียดในใบจอง แทบไม่ตรงกับที่คุยนอกรอบเลยครับ เลยกังวลว่า พอไม่มีเอกสารอะไรให้ชัดเจน
อย่างไงหากเกิดปัญหาเซลล์ไม่ให้ของแถมตามที่ตกลงไว้ตอนออกรถ จะไม่มีหลักฐานยืนยันหรือเปล่าครับ หรือแบบนี้ปกติแล้ว อย่างไงรบกวนปรึกษาทุกท่านทีครับ ว่าควรอย่างไงดี ควรปล่อยผ่านไป อาจจะเป็นเรื่องปกติ หรือควรบังคับให้เค้าเขียนเป็นลายลักษณ์อักษรดีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามรายละเอียดการจองรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 15:48:53 »
เขียนลงไว้ในใบจอง มีปัญหาเคลียง่ายครับ
ยึดสัจจะ ยึดคำพูด เคลียไม่ลงตัวครับ

ล่าสุดก็ซื้อรถกับโตต้า เมื่อเดือนกุมภาปีนี้
เซลล์ก็เขียนข้อมูลในใบจองปกตินะครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
Re: รบกวนสอบถามรายละเอียดการจองรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 16:29:57 »
ของแถมได้ไม่ครบก็ไม่เซ็นรับรถ เงินดาวน์โอนวันรับรถ (ตรวจสภาพรถกับของแถมก่อน)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 16:33:46 »
1. ของแถม ให้เขียนลงใบจองให้ชัดเจน ไม่งั้น มีปัญหาทีหลัง บอกจำไม่ได้ บอกไม่พูด หรือ เซลล์ที่รับจองลาออกไป ศูนย์อ้างว่าไม่รู้เรื่อง
2. ถ้าวันรับรถ ของแถมไม่ได้ครบ ถ้าเป็นชิ้นหรือของที่มีมูลค่า และ คุณซีเรียสว่าต้องได้ ก็ไม่ต้องเซ้นรับรถ หรือ ให้เปลี่ยนเป็นอย่างอื่น หรือ ส่วนลดเงินสด หรือ อะไรก็ว่าไปที่มีมูลค่าไกล้เคียงกัน

บางยี่ห้อ บางคัน ของที่มากับตัวรถ หรือ ติดมากับตัวรถ จากค่ายรถหรือโรงงาน ไม่ใช่ของแถม ศูนย์หรือเซลล์ ยังมาเขียนในรายการของแถม(ให้มันดูเยอะๆ) เลย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 16:35:14 »
ไม่ปกติครับ !!

อย่างแรก ค่าใช้จ่าย วันรับรถ เงินดาวน์ ค่าจดทะเบียน ประกัน แถม หรือไม่แถม ต้องระบุให้ชัดเจนในใบจอง วันรับรถต้องตามนี้ ไม่มีเพิ่มเติมไปจากนี้ นอกจากมีการเปลี่ยนแปลงเงินดาวน์โดยเรารับรู้รับทราบก่อนในวันเซ็นท์ไฟแนนท์แล้ว

ของแถม ต้องเขียนในใบจอง แถมอะไรได้ให้ใส่ลงมาก่อน อะไรที่นอกเหนือตามที่ว่ามา ลงรายละเอียดในลายได้ แต่ของแถมหลักๆต้องลงในใบจองให้ครบถ้วน

ซื้อรถค่ายนี้ต้องตามเซลให้ทันครับ เซลไม่ได้ขึ้นกับโชว์รูมซะทีเดียว มีปัญหา ออกยกทีมทั้งผู้จัดการทั้งลูกทีม โชว์รูมปัดบอกให้ไปตามเอาเองมีให้เห็นเยอะ

ถ้าเค้าอ้าง ผจก ก็อย่าไปเชื่อครับ เค้าเพื่อนกัน มาด้วยกัน ทีมเดียวกัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 20:58:46 »
ไม่ปกติครับ ต้องระบุทุกอย่างในใบจองครับ ถ้าไม่เขียนพูดอย่างไรเขาก็ไม่ให้ครับ ผมโดนมาแล้ว
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 21:36:35 »
ต้องระบุทุกอย่างเป็นลายลักษณ์อักษา สำหรับเซลล์ ครับ

ถ้าของแถมไม่ครบ เลื่อนการรับรถไปเลยครับ

รับมาแล้ว กลับไปใส่เพิ่ม ยากและนาน มีโอกาสไม่ได้ด้วยครับ  :-X
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 22:38:45 »
ถ้าลูกเล่นเยอะ ก็เปลี่ยน sale ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 08:59:43 »
อนาคตเกรงว่าจะมีปัญหาได้นะครับ ให้เขียนลงไปดีกว่าครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ไม่เปลี่ยนเซล ก็เปลี่ยนศูนย์ครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 09:04:39 »
ตุกติก เปลี่ยนเซลล์เถอะ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 15:29:33 »
แนะนำให้ไปซื้อที่อื่นครับ

ทุกอย่างต้องเขียนในใบจอง ถึงจะจ่ายเงินค่าใบจองให้ครับ
ไม่งั้นมีปัญหาขึ้นมา ศูนย์ก็จะไม่รับผิดชอบอะไรใดๆ ทั้งสิ้น

ส่วนดอกเบี้ย ให้ดูวันที่เซ็นต์สัญญาครับว่า ตรงกับที่คุยไว้รึเปล่า

ก่อนเซ็นต์เอกสารอะไร ก็อ่านให้ครบๆ ด้วยครับ อย่าพึ่งดีใจรีบเอารถออกมา ไม่งั้นไปทะเลาะกันเหนื่อยอีก