ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาค่ายกรถโดยทั่วไปเท่าไหร่กับรถเสียต้องแจ้งใครครับ  (อ่าน 17902 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
พอดีวันเด็กขากลับมาจากอู่ตะเภารถเสียกลางทางแถวห้วยใหญ่ ชลบุรี เลยโทรแจ้ง 1669 เค้าบอกว่าเฉพาะอุบัติเหตุเท่านั้นให้โทรแจ้ง 191 ผมก็โทรไปก็ไม่ติด พอดีอยู่เยื้องๆ สภ.ห้วยใหญ่เลยโทรไปตามป้ายที่เขียนบอกเบอร์โทรให้ช่วยมาดูให้หน่อยเค้าก็บอกว่าเดี๋ยวโทรแจ้งรถยกให้ ผมก็รอแล้วรอเล่าผ่านไปครึ่งชั่วโมงไม่มีใครมา (อยู่เยื้องๆโรงพัก) โทรไปอีกเค้าก็ให้เบอร์มาบอกติดต่อเองละกัน...อืม 

โทรไปเค้าก็บอกว่าดูรถหรือซ่อมให้ไม่เป็นยกอย่างเดียว 3500 กับระยะทาง 25 โล ผมก็ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงเค้าก็บอกว่าราคานี้แหละแค่ยกมาโรงพักก็ 2500 แล้ว (กับระยะทาง 200 เมตร) โชคดีที่มีน้องขับบิ๊กไบค์มากันเป็นคู่รักมาดูรถให้ ก็จัดการเปิดพัดลมแอร์แล้วเติมน้ำ (ขับรถไปขอน้ำบ้านใกล้ๆให้ด้วย น้ำผมมีไม่พอ) ก็สตาร์จติดเลยค่อยๆขับมาอู่แถวบ้าน ขอบคุณน้องเค้าจริงๆไม่งั้นอาจตัดสินใจเรียกรถยกก็ได้ตั้ง 3500 อู่บอกว่าหม้อน้ำรั่วเปลี่ยน 4300 เพิ่มอีก 500 เองแต่รออะไหล่ 2 วัน

ก็เลยมีคำถามมาถามเพื่อนๆหน่อยครับ
1. ถ้ารถเกิดเสียกลางทางอย่างนี้ต้องแจ้งใคร เบอร์ไหนครับ อยู่ต่างจังหวัด
2. ปกติเรทค่าจ้างรถยกนี่เท่าไหร่ครับ ราคาสูงพอเข้าใจเพราะเป็นกิจการเฉพาะแต่ถ้าสูงเกินไปก็ไม่ไหว

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

รถยกคิดเป็นครั้ง+กม. ครับ เริ่มต้นก็ 2500 นี่ล่ะ วิธีการหาก็ Google ครับ
รถสไลด์+สถานที่
ปกติถ้าเป็นรถไม่เกิน 4 ปีจะยกฟรีสั้นๆ ครับ โทรเข้า call center ยี่ห้อรถ
ถ้าเสียที่ทางหลวงก็แจ้งทางหลวงนั้นๆ ครับ
เช่นมอเตอร์เวย์ สาย 7 โทร 1586

ออฟไลน์ Auto

ให้ทำตามนี้ครับ
   1.  ท่านทำประกันชั้น 1 ไหม   ถ้าทำให้โทรเข้าประกันของท่านเลย   บางทีเขามีบริการยกรถฟรีหรือโบรกเอร์บางแห่งที่เป็นนายหน้าประกันเขามีบริการยกรถฟรี   

2. ใช้รถยี่ห้ออะไร  ให้โทรไปที่ Call center  ยี่ห้อนั้น    ผมใช้บริการ TOYOTA   24 ชั่วโมงครับ      ผมเคยให้มายกรถไป 10 กว่าโลเสีย 700 บาทแต่ก็นานหลายปีละ      ตอนหลังมาเคยใช้อีกเขาคิดค่าบริการ 1500 บาท
  ไม่ฟันเท่ากับเราไปหารถเองนะครับ                 แต่ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเป็นยังไงค่าบริการแพงไหม  24 ชั่วโมงเหมือน TOYOTA  หรือเปล่าไม่ทราบ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
   ให้ทำตามนี้ครับ
   1.  ท่านทำประกันชั้น 1 ไหม   ถ้าทำให้โทรเข้าประกันของท่านเลย   บางทีเขามีบริการยกรถฟรีหรือโบรกเอร์บางแห่งที่เป็นนายหน้าประกันเขามีบริการยกรถฟรี   

2. ใช้รถยี่ห้ออะไร  ให้โทรไปที่ Call center  ยี่ห้อนั้น    ผมใช้บริการ TOYOTA   24 ชั่วโมงครับ      ผมเคยให้มายกรถไป 10 กว่าโลเสีย 700 บาทแต่ก็นานหลายปีละ      ตอนหลังมาเคยใช้อีกเขาคิดค่าบริการ 1500 บาท
  ไม่ฟันเท่ากับเราไปหารถเองนะครับ                 แต่ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเป็นยังไงค่าบริการแพงไหม  24 ชั่วโมงเหมือน TOYOTA  หรือเปล่าไม่ทราบ

ใช่เลยครับ ผมเคยใช้บริการทั้งแบบ ข้อ 1 และข้อ 2 เลยครับ

ออฟไลน์ Stp

เบื้องต้นก็ประกันชั้น 1 กับศูนย์ยี่ห้อที่ใช้เลยครับ บัตรเครดิตบางแห่งก็มีบริการ ทั้งหมดที่กล่าวมาปกติจะฟรี 1 ครั้ง/ปี (จำกัด กม.) ส่วนร้านเจ้าถิ่นค่อยไว้สุดท้ายจริงๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ขอบคุณครับ แต่รถผมประกันชั้น 3 Civic'02 อายุมันก็ 15 ปีแล้วครับ บทจะเสียก็ไม่ค่อยจะรู้ตัวเท่าไหร่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Auto

ขอบคุณครับ แต่รถผมประกันชั้น 3 Civic'02 อายุมันก็ 15 ปีแล้วครับ บทจะเสียก็ไม่ค่อยจะรู้ตัวเท่าไหร่
  แบบนี้ยิ่งง่ายเลยครับ  call center Honda  นั่นละแน่นอนที่สุด  เขาจะยกรถเราไปศูนย์บริการที่ใกล้สุด  เราไม่ไปตรงนั้นก้ได้ไปหาอู่เอาเองก็ได้แต่ดีสุดควรไปศูนย์ดีกว่า              ดีกว่าไปเรียกรถเองของเจ้าถิ่นครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เรื่องรถยก หากเป็นไปได้ ให้ทำการเรียกเองโดยตรงดีที่สุครับ
เพราะถ้าเรียกผ่านตำรวจ จะต้องมีการบวกเพิ่มให้กับตำรวจไปอีกครับ

พี่ผมทำธุรกิจรถยกอยู่ครับ ขั้นต่ำในจังหวัดก็เริ่มต้นที่ 1500 ครับ ตามเรทมาตรฐาน
เพราะจะต้องมีค่าเบี้ยเลี้ยงคนงาน ค่าสึกหรอรถ และถ้าต้องกู้รถ(กรณีตกถนน+พลิกคว่ำ)
ก็ต้องบวกเพิ่มกันไปครับ แล้วแต่ระยะทางใกล้ไกล ขากลับต้องตีรถเปล่ากลับ
ก็ต้องเผื่อค่าใช้จ่ายตรงนี้ไว้ด้วยครับ ต้นทุนค่ารถยกจริงๆสูงครับ วัสดุ ค่าเสื่อมมันมาก
และยังต้องประกันรถที่บรรทุกมาด้วยครับ หากเกิดความเสียหายจากการขนส่ง
เรทเลยถูกไปกว่านี้ไม่ได้

แต่ถ้าเรียกผ่านตำรวจจะต้องบวกเพิ่มไปอีก 1800 บาทครับ (ส่วนนี้ให้ตำรวจ)
ซึ่งเป็นธรรมเนียม ถ้าตำรวจส่งงานมาให้ บวกไป 1800 เป็นอย่างน้อยครับ
นี่คือในจังหวัดนะครับ ถ้าข้ามจังหวัดก็บวกเพิ่มไปอีกเยอะครับ
ปล.พี่ผมไม่ชอบ แต่ก็เลือกไม่ได้ครับ มันเป็นระบบ ไปแล้ว

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
เมื่อเดือนที่แล้ว ผมพึ่งใช้บริการ slide on จากสาทร ไป ลำลูกกา 35 กิโลเมตร 2,500 บาทครับ
รถผมก็ 15 ปี แล้ว เคยถามประกัน เค้าไม่รับทำชั้น1 และอู่ที่ไป เป็นอู่นอก
ผมใช้วิธีโทรถามอู่ที่เราจะไป(ที่รู้จักคุ้นเคย เคยซ่อมกันมา) ว่ารถเสียจะให้รถยกไปที่อู่ ช่วยแนะนำรถยกให้หน่อย

โอ้โห บวกกันเยอะจริงๆถ้ารายได้เข้าเจ้าของรถยกเองก็ไม่กระไรนักหรอกแต่นี่เสียค่านายหน้าซะเยอะเลย คงต้องช่วยเหลือตัวเองด้วยการหาเบอร์พวกนี้ติดไว้ซะแล้ว ตอนเห็นผ่านๆไม่เคยสนใจพอจะใช้แล้วไม่มี

ออฟไลน์ wa330

ที่อเมริกาถ้าจอดรถกีดขวางผิดกฎ
โดนลากไปนี้ต้องจ่ายอย่างน้อย200$ขึ้น
ให้บริษัทเอกชนที่มาลากถึงได้รถคืน
รถเสียจ้างมาลากไปอู่ผมว่าก็แพงไม่แพ้กัน
ตามระยะทาง

ออฟไลน์ Harem

ของผมปั่มเติมน้ำมันให้ผิดโดนค่ายกไป 2500 ระยะทางประมาณ 15 กิโล

ออฟไลน์ ps000000

เรียกผ่านโตต้า โตต้าฟันหัวคิวด้วย

ออฟไลน์ SM.

ต้องดูก่อนครับว่า ยกเนื่องจากอะไร ถ้ารถชน แจ้งประกันครับ ให้มายกให้ ส่วนประกันจะให้ใครมายกนั้น ช่างเค้าครับ ถือว่าเค้ามี outsourcing กันเอง

ถ้ารถเสีย ถ้ารถยังใหม่อยู่ แจ้งเบอร์ที่ บ.รถ ให้มาครับ เค้าใช้ outsourcing รายใดอยู่ ก็จะมายกให้

กรณีที่ไม่ใช่ทั้งหมด ต้องเรียกเอง มายกเองแล้วครับ ราคาแล้วแต่ตกลง

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
ผมเลือกตามนี้ครับ

1. เลือกใช้บัตรเครดิตก่อนครับ บัตรเครดิตบางตัวของผมจะมีเติมน้ำมันฟรี ยกรถฟรี มีระยะทางระบุครับ ว่าได้กี่กม. มีออกค่าที่พักให้ด้วยครับกรณีต้องค้างคืน
แล้วโทรหาง่าย คุยง่าย เคยใช้บริการรถยก1ครั้ง ไม่เสียเงินสักบาทเลยครับ
2. ประกันภัยชั้น1 ของบริษัทประกันภัย ที่ซื้อผ่านโบรคเกอร์ จะมีโปรฟรีช่วยเหลือฉุกเฉิน รถยก
3. บริการของบริษัทยี่ห้อรถนั้นๆ อันนี้ไม่เคยใช้ครับ แต่พอรถเก่าหมดประกัน เหมือนจะไม่ฟรีบริการนี้แล้ว

Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021