ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาขายต่อรถตลาดเมื่อเป็นมือสอง Honda ได้ราคามากกว่า Toyota แล้วเหรอครับ  (อ่าน 3729 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
เมื่อกี้ว่างๆ เลยเปิด Taladrod ดู ปรากฏว่า
Accord G8 2.0 ปี 2008-2009 ตั้งราคาแข็งกว่า Camry ACV41 2.0G ปีเดียวกัน
ที่ยังไม่ไมเนอร์ ยังไม่มีม่านบังแดด
ยิ่งพวก C และ B Segment ยิ่งไปกันใหญ่
Civic FD และ FB ราคาแข็งกว่า Altis หน้าแบน ทั้งก่อนและหลังไมเนอร์
City GM2 และ Jazz GE ราคาแข็งกว่า Vios NCP93

วันก่อนเอา Vios เห็บหมา 2012 1.5G ไปให้ศูนย์ตีราคาเนื่องจากได้รับเจ้า Ativ มาเรียบร้อยแล้ว
ปรากฏว่าศูนย์ตีให้อย่างมากสุด 2 แสนถ้วนครับ

มันเป็นแบบนี้มานานหรือยังครับ
ปัจจัยหลัก นอกจากปัจจัยรถ Fleet รถแท็กซี่ (Altis) รถบริการสาธารณะ (Camry) แล้วมีอะไรอีกบ้างครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ถ้าหารถมือสอง เอามาทำนู้นนี้นั้น เปลี่ยนล้อยางนิดหน่อย ผมว่า Honda มันดูสวยกว่า
และส่วนตัว Honda ดีไซน์ถูกใจวัยรุ่นขาซิ่งมากกว่า พอมันเก่ามันเลยดูไม่แก่เท่าไหร่
คิดว่าถ้ามายุค FC/FK ราคาน่าจะห่างขึ้นอีกครับ

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
เป็นมานานแล้วครับ
หลักๆ คือรถ Honda พอตกรุ่นแล้ว ดูไม่ค่อยเก่าเท่าไหร่
กับกลุ่มซื้อรถมือสองเป็นรถคันแรกส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่น จะชอบ Honda มากกว่า
กับ toyota หาสภาพดีๆ ยากกว่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าหลังๆ Honda ซ่อมง่ายขึ้นด้วยนะครับ อะไหล่พร้อมกว่า Toyota ที่หลายชิ้นต้องรอเบิกศูนย์อีกครับ

ออฟไลน์ bobsan

ราคามือสอง toyota ไม่ได้ดีกว่า mazda ด้วยนะครับ
ภาพลักษณ์ passenger cars ของ toyota มันก็ไม่ได้ดีสักเท่าไหร่

ส่วนเรื่องอะไหล่ อะไหล่แท้ราคาก็สูงเอาเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
2ปีก่อนหน้านี้ตอนกำลังหารถมือสองใช้ผมอยากได้FKมากๆๆ แต่เห็นราคาแล้วอื้อหือซื้อมือ1ดีกว่ามั้ย และผมว่าราคามันจะแข็งอีกยาวๆ เพราะFLมันไม่เข้า

ออฟไลน์ whoami

ยิ่ง altis ราคาตกกว่า vios อีก

ออฟไลน์ deertesla

ราคามือสอง toyota ไม่ได้ดีกว่า mazda ด้วยนะครับ
ภาพลักษณ์ passenger cars ของ toyota มันก็ไม่ได้ดีสักเท่าไหร่

ส่วนเรื่องอะไหล่ อะไหล่แท้ราคาก็สูงเอาเรื่องเลยครับ
ใช่ครับอะไหล่เบิกศูนย์โตโยต้าแพงมาก แค่ฝาปิดหม้อน้ำยัง ราคาเกือบ 400฿  ครับ  พวกแท่นเครื่องอะไรทั้งหลายอย่างแพงครับ  ส่วนที่อะไหล่ศูนย์ถูกนี่คงต้องยกให้ swift celerio  mirage ครับ

ยิ่ง altis ราคาตกกว่า vios อีก

คนกลัวว่าเป็นรถ Taxi ครับ แถมติดแก๊ซกันเยอะมาก เลยหนีกัน

ใช่ครับอะไหล่เบิกศูนย์โตโยต้าแพงมาก แค่ฝาปิดหม้อน้ำยัง ราคาเกือบ 400฿  ครับ  พวกแท่นเครื่องอะไรทั้งหลายอย่างแพงครับ  ส่วนที่อะไหล่ศูนย์ถูกนี่คงต้องยกให้ swift celerio  mirage ครับ

ใช่ครับ อะไหล่แท้แพง แถมไม่ stock ตามศูนย์ด้วยครับ

ปั้มน้ำ Yaris บ้านๆ รอ 10 วัน เพราะติดสงกรานต์ครับ

คนกลัวว่าเป็นรถ Taxi ครับ แถมติดแก๊ซกันเยอะมาก เลยหนีกัน

ใช่ครับ อะไหล่แท้แพง แถมไม่ stock ตามศูนย์ด้วยครับ

ปั้มน้ำ Yaris บ้านๆ รอ 10 วัน เพราะติดสงกรานต์ครับ
นิสสันถ้าไม่ติดหยุดยาว   สั่งก่อนหยุดยาวสามวันก็มาถึงแล้วครับ  ใครที่ว่าอะไหล่ถูกบริการดีไม่จริงครับ  อยากให้ยอดตกเยอะๆจะได้ปรับปรุงคุณภาพรถเลิกเอาไดฮัทสุมาแบบแปะยี่ห้อ เอาโมเดลตลาดโลกมาขายแบบให้เหมาะสม  ออกแบบให้สวยเหมือนชาวบ้านเค้า   เลิกกั๊กเครื่อง เลิกกั๊กแรงม้า  เอาเครื่องแรง  เครื่องเทอร์โบ เอาไปขายแต่เมืองนอกกับอยู่ในเล็กซัส  เครื่อง1.2 กับ 1.5 โบราณยังเจอปัญหาตาน้ำเลยซึ่งไม่ควรเจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2023, 19:56:26 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Zephyrs

ผมคิดว่ามันมีหลายปัจจัยด้วยสำหรับรถมือ 2 นะ
รถปีเดียวกัน รุ่นย่อยเดียวกัน ไมล์ใกล้กัน ราคาห่างกันก็มีเยอะ
เรื่องซ่อมง่ายซ่อมยากผมว่าไม่ได้ห่างกันเยอะหรอกสองแบรนด์นี้
(แต่ to be fair เรื่องซ่อมรถมือสอง ผมว่าถ้าคุณจะเอาเรื่องราคามาพูด ก็คงไม่ได้วัดกันราคาที่ศูนย์รึเปล่า?)

ผมว่ารุ่นที่ราคาแข็งจริงๆ (และน่าจะอีกยาว) ของฮอนด้ามันจะมีตามนี้
1. Jazz เพราะมันครบ โตโยต้าอีกสิบชาติก็ไม่มีวันกินลงหรอก จะ Yaris หรือจะชุบ Starlet
2. Civic ตัว FD, FC, FK หรือถ้าย้อนอีกก็พวก EG, EK ที่ย้อนไปยุค 90's
3. City ท้ายนิ้วกลาง รุ่นนั้นครบทั้งช่วงล่าง + เกียร์ 5 สปีด + เครื่อง L15

พวกนี้คือแต่งก็ขึ้น ความต้องการก็เยอะ รถไม่เปราะมากนัก (สนิมก็ช่างแม่มเหอะ)
อะไหล่อาจจะเยอะขึ้นตามปริมาณรถที่ขายได้ (หลังๆโตโยต้าดีไซน์รถก็ไม่ได้ดีกว่าด้วย)

ออฟไลน์ nuntapon.s

แท้ชนแท้เบิกศูนย์ก็ไม่น่าจะต่างกันมั้งครับ  ฝาหม้อน้ำฮอนด้าก็  485 บาท  แต่บางอย่างโตก็แพงกว่าจริงแบบไม่มีทางเลือกให้เลยอย่างน้ำมันเครื่อง 4 ลิตร 2,xxx ฮอน พันต้นๆเอง

ออนไลน์ Tien.W

ยกเว้น CRV มั้งเนี่ย … แข็ง ถ้าเทียบ xtrail / cx5 / captiva แต่สู้ ppv อย่าง พี่จูน พี่มิว ไม่ได้เลย

Jazz GE ราคาแข็งโป้ก ยิ่งตัว japan ด้วยนะ สุดๆ หรือแม้แต่ 3 door นี่ก็ติดลมบนไปละ

ออนไลน์ KATANA

ผมว่า รถอะไรที่เก่าแล้ว แต่ยังดูสวยแต่งซิ่งขึ้น ราคามันจะดีกว่ารถที่ใช้งานได้ดี แต่ทรงเชยๆ นะ

ออฟไลน์ Left lane driver

เท่าที่เคยผ่านมือมาทั้ง 2 ยี่ห้อ (City, Vios, Altis)

Honda รวมๆค่าบำรุงรักษาถูกกว่าครับ ถ้าเอาของแท้ vs แท้ และศูนย์ vs ศูนย์นะ
และรถในเซ็กเมนต์เดียวกันผมเจอ Honda บนถนนบ่อยกว่าพอสมควร
ยกเว้น Eco Car ที่จะเจอ Yaris เยอะกว่า City
มันก็พอบอกความนิยมในตลาดได้ครับ

Toyota ถ้าเข้าศุนย์เอาตรงๆแพงครับ ทั้งค่าอะไหล่ ค่าแรง
อย่างตอนเช็คระยะ Altis นี้แพงกว่า Mazda3 อีก ถ้าใช้น้ำมันสังเคราะห์แท้เหมือนกันนะ
Toyota จะถูกก็ต่อเมื่อเข้าอู่นอกและใช้อะไหล่เทียบครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ถ้าพวกเก๋งเป็นแบบนี้มาเกิน10ปีแล้วครับ
พี่โตที่ขายมือสองได้ราคาดีก็มีแค่น้องจูนแค่รุ่นเดียว

ไปเดินเล่นลานประมูลรถดูครับ สู้กันดุสุดก็ซีวิค

ออฟไลน์ Nazare

ผมขาย Honda City  ตัว V+ ปี 2015 ไมล์หกหมื่นนิดๆ ไปเมื่อปลายปีที่แล้ว
ราคาป้ายแดง 689,000 ขายได้ 420,000
ตอนที่ขายไม่ไแน่ใจว่าราคาดีกว่า Vios มั้ย
แต่ยอมรับว่าได้ราคาดีจริงๆ แถมขายง่ายมาก Post ลงเฟสไม่มีวันก็ออกแล้วครับ

ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น HRV ไม่รู้ว่าอีก 5-6 ปีข้างหน้า จะได้ราคาดีแบบนี้มั้ย
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ Mos37257

ถ้าพวกเก๋งเป็นแบบนี้มาเกิน10ปีแล้วครับ
พี่โตที่ขายมือสองได้ราคาดีก็มีแค่น้องจูนแค่รุ่นเดียว

ไปเดินเล่นลานประมูลรถดูครับ สู้กันดุสุดก็ซีวิค

Chr ก็ราคาเเข็งนะครับ

เท่าที่เคยผ่านมือมาทั้ง 2 ยี่ห้อ (City, Vios, Altis)

Honda รวมๆค่าบำรุงรักษาถูกกว่าครับ ถ้าเอาของแท้ vs แท้ และศูนย์ vs ศูนย์นะ
และรถในเซ็กเมนต์เดียวกันผมเจอ Honda บนถนนบ่อยกว่าพอสมควร
ยกเว้น Eco Car ที่จะเจอ Yaris เยอะกว่า City
มันก็พอบอกความนิยมในตลาดได้ครับ

Toyota ถ้าเข้าศุนย์เอาตรงๆแพงครับ ทั้งค่าอะไหล่ ค่าแรง
อย่างตอนเช็คระยะ Altis นี้แพงกว่า Mazda3 อีก ถ้าใช้น้ำมันสังเคราะห์แท้เหมือนกันนะ
Toyota จะถูกก็ต่อเมื่อเข้าอู่นอกและใช้อะไหล่เทียบครับ
ก็นั่นแหละครับ กลายเป็นภาพจำว่ามาสด้าว่าอะไหล่แพงกับค่าแรงแพง แต่โตโยต้านี่ตัวพ่อที่ลอยนวลมานานแล้วครับ จากที่บ้านมีโตโยต้าครับ มาสด้า น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 4.2 ลิตร 5w30 ที่ผลิตโดย Tนtal ราคา1350 บาทเอง ไปซื้อมาเปลี่ยนให้รถที่บ้านบ่อยๆครับ ลื่นและเงียบดีครับ

แท้ชนแท้เบิกศูนย์ก็ไม่น่าจะต่างกันมั้งครับ  ฝาหม้อน้ำฮอนด้าก็  485 บาท  แต่บางอย่างโตก็แพงกว่าจริงแบบไม่มีทางเลือกให้เลยอย่างน้ำมันเครื่อง 4 ลิตร 2,xxx ฮอน พันต้นๆเอง
ของโตโยต้าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์จะเหลือแต่ 16 กับ 20 (ไม่รู้จะบางใสไปถึงไหน  อากาศบ้านเรายิ่งร้อนๆคงกลัวไม่ได้ขายอะไหล่เครื่องครับ)

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
honda บางรุ่น มันฮิต สวยกว่า อะไหล่หาง่าย อะไหล่แต่งสวยๆมีเพียบเลย

toyota บางตัวเดี๋ยวนี้อะไหล่หายากมาก ไม่เหมือนแต่ก่อนแล้ว
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

honda บางรุ่น มันฮิต สวยกว่า อะไหล่หาง่าย อะไหล่แต่งสวยๆมีเพียบเลย

toyota บางตัวเดี๋ยวนี้อะไหล่หายากมาก ไม่เหมือนแต่ก่อนแล้ว

ไปตัดอะไหล่แท้ให้ศูนย์ขายแบบแพงไป ครับ บ้าไปแล้ว

ออนไลน์ spn

ส่วนตัวผมมองว่าดีไซน์โตโยต้าตั้งแต่เด็ก มันออกดูทันสมัยน้อยกว่าฮอนด้า ภายในยุคโน้นมีลายไม้ปนๆ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Auto

ตลาดมือ 2  HONDA  มีวัยรุ่นที่ชื่นชอบนิยมมากกว่าไงครับ    ทำให้ราคามือ 2 ดีกว่า   ผมว่าเป็นเช่นนี้มาหลายปีแล้ว

ออฟไลน์ Nut_K

ผมขาย Honda City  ตัว V+ ปี 2015 ไมล์หกหมื่นนิดๆ ไปเมื่อปลายปีที่แล้ว
ราคาป้ายแดง 689,000 ขายได้ 420,000
ตอนที่ขายไม่ไแน่ใจว่าราคาดีกว่า Vios มั้ย
แต่ยอมรับว่าได้ราคาดีจริงๆ แถมขายง่ายมาก Post ลงเฟสไม่มีวันก็ออกแล้วครับ

ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น HRV ไม่รู้ว่าอีก 5-6 ปีข้างหน้า จะได้ราคาดีแบบนี้มั้ย

ได้ราคาดีมากเลยครับ ของผม City SV 2014 ปล่อยเต้นท์ไป 3 ปีที่แล้วได้แค่ 295,000 เอง ตีราคามา 5 เต้นท์ได้มาต่ำสุด 2.3 แสตสูงสุด 3.2 แสน ( ดันตกลงเจ้าที่ให้ 2.95 แสนไปก่อนแล้ว ) แต่รถผมวิ่งไป 2 แสนต้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2023, 18:41:27 โดย Nut_K »

ออฟไลน์ Nazare

ได้ราคาดีมากเลยครับ ของผม City SV 2014 ปล่อยเต้นท์ไป 3 ปีที่แล้วได้แค่ 295,000 เอง ตีราคามา 5 เต้นท์ได้มาต่ำสุด 2.3 แสตสูงสุด 3.2 แสน ( ดันตกลงเจ้าที่ให้ 2.95 แสนไปก่อนแล้ว ) แต่รถผมวิ่งไป 2 แสนต้นๆ

รถผมใช้งานน้อยครับ ส่วนมากวิ่งแค่ใกล้ๆบ้านกับที่ทำงานและก็จอดซะส่วนใหญ่
สภาพเลยไม่โทรม ตอนที่ประกาศขายประกันชั้น 1 ก็ยังเหลือ แถมเพิ่งเปลี่ยนล้อแมกซ์เป็นของ Jazz ตัว Top อีก
วันแรกที่ Post ขายมีแต่เต้นท์ติดต่อมากันเพียบแถมสู้ราคาน่าดู แต่ก็ให้ที่ผมต้องการไม่ไหว
สุดท้ายก็ได้ขายให้คนที่ต้องการใช้รถจริงๆ พี่เค้ามาดูรถแปปเดียวจองเลย หาไฟแนนซ์เองเสร็จสรรพเรียบร้อย

HRV คันล่าสุดใช้มาเกือบ 9 เดือน
วิ่งไปยังไม่ถึง 6000 โลเลยครับ ;D ;D   
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ Mp4_007

น้ำมันเครื่องของโตโยต้าแพงกว่าจริง แต่พอคิดราคามาแล้วค่าเช็คระยะของโพตโยต้าถูกกว่าฮอนด้าทุกที  ผมเพิ่งเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องcity มา

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่ทราบเป็นมานานแล้ว
สมัย 15 ปีก่อนที่ผมเริ่มดูราคารถมือ 2
ฮอนด้าก็แพงกว่า เพราะแรกๆเค้าไม่แถมประกันชั้น 1 ของแถทแทบไม่มี เชลล์ไม่ง้อคนซื้อ คนเลยไม่ค่อยออก รถน้อยเต็นท์เลยปั่นราคาให้แข็ง
จะมีบางคนอวยตัวเองว่าขับฮอนด้านะ ไม่ใช่รถธรรมดา  :P
และอีกอย่าง ราคามือ 1 มันแพงกว่าคู่แข็งด้วยครับ ขายราคามือ 2เลยแพงกว่า
แต่ต่างกันไม่มากครับหลักหมื่น แล้วแต่เต็นท์จะปั่น