ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ Benz ในตลาดมือ2 ราคาจึงยังสูงเลือกอย่างไร ดีครับ  (อ่าน 4294 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
รถ มือสองPremium ยุโรปในท้องตลาด ทำไมมีมากมายจังครับ ราคาก็ ไม่ตก เลือกอย่างไรดี ที่สนใจมีbenZ  ทั้ง เต็นท์ ทั้งคนเป็นเจ้าของ ทั้งคนจับรถขาย ท่านใดมีข้อแนะนำบ้างครับ ดู w212(w207 c207) w209 เน้น 2 ประตู coupe ขับเป็นคันที่2 ครับ

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ราคาต่ำหรือสูง บางทีก็อยู่ที่มุมมองด้วย

สิ่งที่คนซื้อคิด: โห รถตั้งหลายปีแล้ว ทำไมยังคันละเป็นล้านอยู่เลย ทำไมแพงจัง
สิ่งที่คนขายคิด: โห รถแค่ 7-8 ปี ตอนซื้อตั้งเกือบ 4 ล้าน ตอนขายได้แค่ไม่ถึงสองล้านเอง ทำไมถูกจัง

และเหตุผลที่ราคามันตกได้แค่นี้ ก็เพราะมันมี Demand ค่อนข้างสูง )และเหตุผลที่ Demand สูง ก็เพราะมันคือ Benz)

ออนไลน์ spn

รถทรง Coupe ผมว่าเป็นอะไรที่ขึ้นอยู่กับอารมณ์มากกว่าเหตุผล อย่าง E Coupe W207 บางคันผมยังเห็นราคา 2 ล้านกว่าๆ คนชอบจริงก็ซื้อ เพราะโอกาสที่จะซื้อรถสวยๆเก็บไว้ก็มีไม่มาก

มามองมุมเหตุผลก็คือ รถ Coupe มักเป็นรถใช้ weekend car / สะสม สภาพมักดูแลดี ไมล์น้อย คันที่สภาพโทรม ราคาหลุดมาถูกๆจึงไม่ค่อยมี แถมเต้นท์บางที่เอาไปเก็บงาน ก็บวกราคาไปอีกเป็นแสน ที่สำคัญราคาซื้อขายมือ 1 แพงกว่าตัว Sedan ล้านกว่าบาท เทียบเป็นมือสองจะต่างกันหลายๆแสนก็ไม่น่าแปลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2022, 18:51:21 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ NoName__???

2ประตูมันรถเก็บ 4ประตูมันรถ Mass ราคาต่างกันตามกลไก Econ อยู่แล้ว ยี่ห้ออื่นก็เป็น พอเป็น MB ก็มีคุณค่าภาพลักษ์ +เข้าไปอีก

ออฟไลน์ bluelawn

w207 minorchange ปีสัก 14-15 ก็เหลือ 1.6-1.7 ล้านนี้ยังแพงอีกเหรอครับ ตกมาจากป้ายแดงตั้ง 60-70% แล้วนะครับ
ผมว่าราคานี้ก็น่าช้อนละครับ ใช้ต่ออนาคต 7-8ปีขายล้านต้นๆ เท่ากับเหมือนซื้อ civic ใช้ครับ

ออฟไลน์ belkw202

207  facelift มันลงช้าหน่อยเพราะ 238 (213 coupe) มันแพงและรถมีน้อยครับ
ดูตัว 207 pre facelift ก็ใกล้จะหลุดล้านแล้วนะครับ หายไป 75% จากป้ายแดงละ แล้วก็แพงกว่า c coupe อยู่ไม่เท่าไหร่เอง
ถ้ามองเทียบกับ 2 ประตูรุ่นอื่นผมว่าลงเยอะนะทั้ง c coupe ทั้ง e coupe รถมันมีเยอะ คุณไปลองดูพวก e92 สิยังขายกันเป็นล้านอยู่เลย หรือแม้แต่พวก clk 209 ขายกัน 600000 + ทั้งที่รถเก่ากว่า 10 ปี

ส่วนเลือกยังไง ถ้าสำหรับผมก็หารถที่ไมล์แท้ประวัติเช็คระยะซ๋อมบำครบ ที่เหลือก็ดูตัวถังสภาพภายนอกภายใน ถ้าไม่ชำนานก็หาคนไปช่วยดูให้ ทำได้เท่านี้หล่ะครับ ส่วนเรื่อง เฟือง advance สมองเกียร์ที่เป็นอาการประจำรุ่นก็แล้วแต่แจ็คพ๊อต บางคนบอกให้หารถที่ทำมาแล้ว แต่อย่าง 204 ผมซื้อตอน 70000 โล ตอนนี้จะ 110000 แล้วยังไม่เคยทำพวกนี้เลย โดนแต่ปั้มแรงดันสูง ฉนั้นถ้ารถคันนั้นยังไม่เคยทำก็ไม่เป็นไรครับถ้าไมล์ไม่สูงมาก   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2022, 19:52:39 โดย belkw202 »
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
ตอบแบบคนใช้ c207

เมื่อปลายปีก่อน prefacelift เต้นท์ตี 8.5 ถ้วนครับ รถผมเปลี่ยนเครื่องมา overhaul ที่ช่างเฮงลาดปลาเค้ามาเกือบ 2 แสน เต้นท์ตีรับ 7.5 ลองตั้งขายเองในเนตได้ 9+- ตอนนี้เลยเก็บยาวละ555

c207 มี pre กับ facelift  ตัว pre หลักๆมีรุ่นย่อยต่างกันที่เกียร์ 5/7 เกียร์ console dashboard ไฟ daytime running light แล้วก็จูนเครื่องต่างกันนิดหน่อย นอกนั้นมองผ่านๆก็เหมือนกัน

c207  เครื่องสหกรณ์ เป็นยุคก่อนเข้า w205 ผมรู้สึกว่าระบบมันค่อนข้างไม่จุกจิก ระบบไฟฟ้ายังมีไม่เยอะมาก อาการเสียหลักๆส่วนใหญ่อู่ดีๆซ่อมจบเพราะมีรถในตลาดเยอะ ช่างได้ลองมือเยอะ  service A 5-8000 service B 20,000 น้ำมันเกียร์ไม่ถึงหมื่น โช้คพังง่ายถ้าขับรูด เบิกใหม่คู่ละ 8,500 แต่ใส่ของแต่งแบบ hdrive, xt-a , v2 v3 ดีกว่าเยอะครับ

c207 รถทรงสวย ผมใช้มาสิบปี ถึงจะดูก็รู้ว่าเก่า แต่ด้วยความที่ทรงสวยทำให้รถมีคุณค่า น่าเก็บ ขับไปไหนก็รู้ว่าเบนซ์ หาที่จอดง่าย ถึงราคาตลาดจะเท่า toyota sienta อีกคันที่ผมใช้ประจำเลยก็เถอะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 08:25:55 โดย paulmerc »
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ Teera

C207 Pre Facelift ออกห้าง 5 ล้าน 2 นะครับ
ตอนนี้ลงมาเหลือ ล้านต้น น่าใช้ครับ จัดมาคันนึงเมื่อต้นปีที่แล้ว

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
รถ มือสองPremium ยุโรปในท้องตลาด ทำไมมีมากมายจังครับ ราคาก็ ไม่ตก เลือกอย่างไรดี ที่สนใจมีbenZ  ทั้ง เต็นท์ ทั้งคนเป็นเจ้าของ ทั้งคนจับรถขาย ท่านใดมีข้อแนะนำบ้างครับ ดู w212(w207 c207) w209 เน้น 2 ประตู coupe ขับเป็นคันที่2 ครับ

มันก็ตกของมันนะครับ เลือกตัวที่เกียร์5 สปีด จะได้ไม่จุกจิกมาก ถ้าเอาตัว7 สปีด โคตรปวดหัวซ้ำซาก

ราคามันดูโดดอาจจะเพราะเตนท์ซื้อมาขายกำไรเยอะนะ ผมขายไป 9 แสน เตนท์เอาไปขายล้านสาม

ราคาต่ำหรือสูง บางทีก็อยู่ที่มุมมองด้วย

สิ่งที่คนซื้อคิด: โห รถตั้งหลายปีแล้ว ทำไมยังคันละเป็นล้านอยู่เลย ทำไมแพงจัง
สิ่งที่คนขายคิด: โห รถแค่ 7-8 ปี ตอนซื้อตั้งเกือบ 4 ล้าน ตอนขายได้แค่ไม่ถึงสองล้านเอง ทำไมถูกจัง

และเหตุผลที่ราคามันตกได้แค่นี้ ก็เพราะมันมี Demand ค่อนข้างสูง )และเหตุผลที่ Demand สูง ก็เพราะมันคือ Benz)
,,เข้าใจเลยครับ คนในตลาดยังต้องการอยู่มาก ราคาจึงไม่ตกมาก..ประเด็นผมคือ ราคาใกล้เคียงกัน รถในตลาดก็มาก...แต่เลือกไม่ถูก เลือกยาก ดูแล้วดูอีก จะครึ่งปีละครับ ยังตัดสินใจไม่ได้ซะที  :(

Re: ทำไมรถ Benz ในตลาดมือ2 ราคาจึงยังสูงเลือกอย่างไร ดีครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 10:23:18 »
รถทรง Coupe ผมว่าเป็นอะไรที่ขึ้นอยู่กับอารมณ์มากกว่าเหตุผล อย่าง E Coupe W207 บางคันผมยังเห็นราคา 2 ล้านกว่าๆ คนชอบจริงก็ซื้อ เพราะโอกาสที่จะซื้อรถสวยๆเก็บไว้ก็มีไม่มาก

มามองมุมเหตุผลก็คือ รถ Coupe มักเป็นรถใช้ weekend car / สะสม สภาพมักดูแลดี ไมล์น้อย คันที่สภาพโทรม ราคาหลุดมาถูกๆจึงไม่ค่อยมี แถมเต้นท์บางที่เอาไปเก็บงาน ก็บวกราคาไปอีกเป็นแสน ที่สำคัญราคาซื้อขายมือ 1 แพงกว่าตัว Sedan ล้านกว่าบาท เทียบเป็นมือสองจะต่างกันหลายๆแสนก็ไม่น่าแปลก
ใช่เลยครับ อารมณ์ล้วนๆสำหรับ สองประตู และตอนมือ1 ก็สูงกว่า สี่ประตู คนที่ใช้ส่วนใหญ่ ก็ขับ คน สองคน และมีรถน่าจะหลายคัน ใช้ขับไม่ทุกวัน คือใช้น้อย ตอนนี้ก็หาอยู่ ในตลาด ก็มากอยู่ แต่ติดเรื่องราคา คงต้องค่อยๆดู ค่อยๆหา ผมเองก็จะเอามาขับมาเก็บเป็นคันที่2ครับ

Re: ทำไมรถ Benz ในตลาดมือ2 ราคาจึงยังสูงเลือกอย่างไร ดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 10:24:46 »
2ประตูมันรถเก็บ 4ประตูมันรถ Mass ราคาต่างกันตามกลไก Econ อยู่แล้ว ยี่ห้ออื่นก็เป็น พอเป็น MB ก็มีคุณค่าภาพลักษ์ +เข้าไปอีก
เป็นรถเก็บ และ ส่วนใหญ่ก็ใช้น้อยด้วยเท่าที่เห็นๆมา

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 10:32:42 »
w207 minorchange ปีสัก 14-15 ก็เหลือ 1.6-1.7 ล้านนี้ยังแพงอีกเหรอครับ ตกมาจากป้ายแดงตั้ง 60-70% แล้วนะครับ
ผมว่าราคานี้ก็น่าช้อนละครับ ใช้ต่ออนาคต 7-8ปีขายล้านต้นๆ เท่ากับเหมือนซื้อ civic ใช้ครับ
สำหรับผม รถเก็บสะสม รถขับชิลๆ สบายๆ ใช้เป็นคันที่2 (ต่อจาก G30 F30และ 4WD4DR.,) ผมยังคิดว่ายังสูงอยู่ครับ ผมเองต้องการใช้เก็บ 2ประตู ขับเที่ยวครับ ล้านนิดๆ นี่ ยังพอรับได้ไหวอยู่ครับ...แต่ถ้าราคาดังกล่าวได้มาแบบไม่ต้องทำอะไรไม่ต้องเก็บเพิ่มนี่ก็น่าสนใจอยู่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 11:07:08 »
207  facelift มันลงช้าหน่อยเพราะ 238 (213 coupe) มันแพงและรถมีน้อยครับ
ดูตัว 207 pre facelift ก็ใกล้จะหลุดล้านแล้วนะครับ หายไป 75% จากป้ายแดงละ แล้วก็แพงกว่า c coupe อยู่ไม่เท่าไหร่เอง
ถ้ามองเทียบกับ 2 ประตูรุ่นอื่นผมว่าลงเยอะนะทั้ง c coupe ทั้ง e coupe รถมันมีเยอะ คุณไปลองดูพวก e92 สิยังขายกันเป็นล้านอยู่เลย หรือแม้แต่พวก clk 209 ขายกัน 600000 + ทั้งที่รถเก่ากว่า 10 ปี

ส่วนเลือกยังไง ถ้าสำหรับผมก็หารถที่ไมล์แท้ประวัติเช็คระยะซ๋อมบำครบ ที่เหลือก็ดูตัวถังสภาพภายนอกภายใน ถ้าไม่ชำนานก็หาคนไปช่วยดูให้ ทำได้เท่านี้หล่ะครับ ส่วนเรื่อง เฟือง advance สมองเกียร์ที่เป็นอาการประจำรุ่นก็แล้วแต่แจ็คพ๊อต บางคนบอกให้หารถที่ทำมาแล้ว แต่อย่าง 204 ผมซื้อตอน 70000 โล ตอนนี้จะ 110000 แล้วยังไม่เคยทำพวกนี้เลย โดนแต่ปั้มแรงดันสูง ฉนั้นถ้ารถคันนั้นยังไม่เคยทำก็ไม่เป็นไรครับถ้าไมล์ไม่สูงมาก
ครับ มันยากตรงดูรถนี่ละครับ ผมก็เล็งๆ 207 อยู่ครับ เห็นในตลาด เห็นมีหลายคัน ส่วนตัวชอบตัว preไฟแยก ครับ ดูสวยมากกว่าตัวface lift อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ  เห็นๆอยู่ตอนนี้,ล้าน บวก ลบ เล็กน้อย ราคาพอไหวสำหรับรถที่ชอบใช้ขับตอนเที่ยววันหยุด หรือ  สบายๆ รถก็อยู่ในปีที่ไม่นาน  อีกรุ่นนี่ก็ w209 ก็น่าสนใจราคาเหลือเอามาเก็บแต่งสวยๆก็ได้อยู่ แต่การหาไมล์ แท้ๆ ประวัติครบนี่ ยากสำหรับคนที่ไม่ได้มีอาชีพซื้อขายรถ

ออนไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 11:10:26 »
ส่วนตัวผมว่า c207 มันก็ไม่ใช่เป็นรถเก็บ รถสะสมอะไรขนาดนั้นนะครับ ราคามันก็ตกเยอะเหมือนปกติแหละ รถมันเยอะด้วย การขับขี่ก็ไม่ได้ดีอะไรมาก แต่หน้าตารูปร่างก็ดูสวยลงตัวดี

ทั้งนี้ถ้าจะซื้อผมว่าเอาตัวที่เป็นเกียร์ 7G ดีกว่า แค่เสี่ยงกับการต้องเปลี่ยนเพลทเกียร์ ถ้าได้คันที่พึ่งเปลี่ยนมาไม่นานก็จะดี ส่วนอะไหล่ชิ้นอื่นๆ ผมว่าไม่แพงครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 11:13:30 »

เมื่อปลายปีก่อน prefacelift เต้นท์ตี 8.5 ถ้วนครับ รถผมเปลี่ยนเครื่องมา overhaul ที่ช่างเฮงลาดปลาเค้ามาเกือบ 2 แสน เต้นท์ตีรับ 7.5 ลองตั้งขายเองในเนตได้ 9+- ตอนนี้เลยเก็บยาวละ555

c207 มี pre กับ facelift  ตัว pre หลักๆมีรุ่นย่อยต่างกันที่เกียร์ 5/7 เกียร์ console dashboard ไฟ daytime running light แล้วก็จูนเครื่องต่างกันนิดหน่อย นอกนั้นมองผ่านๆก็เหมือนกัน

c207  เครื่องสหกรณ์ เป็นยุคก่อนเข้า w205 ผมรู้สึกว่าระบบมันค่อนข้างไม่จุกจิก ระบบไฟฟ้ายังมีไม่เยอะมาก อาการเสียหลักๆส่วนใหญ่อู่ดีๆซ่อมจบเพราะมีรถในตลาดเยอะ ช่างได้ลองมือเยอะ  service A 5-8000 service B 20,000 น้ำมันเกียร์ไม่ถึงหมื่น โช้คพังง่ายถ้าขับรูด เบิกใหม่คู่ละ 8,500 แต่ใส่ของแต่งแบบ hdrive, xt-a , v2 v3 ดีกว่าเยอะครับ

c207 รถทรงสวย ผมใช้มาสิบปี ถึงจะดูก็รู้ว่าเก่า แต่ด้วยความที่ทรงสวยทำให้รถมีคุณค่า น่าเก็บ ขับไปไหนก็รู้ว่าเบนซ์ หาที่จอดง่าย ถึงราคาตลาดจะเท่า toyota sienta อีกคันที่ผมใช้ประจำเลยก็เถอะ 555
เอ....ผมมองว่า ตัวPre ยังไงก็ไม่เก่า มันคือรถที่มีรูปทรงดี สวยอยู่อีกนาน ไม่เหมือนรุ่นใหม่ๆที่อวกาศมาก ตอนนี้ดูก็หลายแห่ง ทั้ง 5 เกียร์ 7 เกียร์ จอสีไม่สี ผมเองหาข้อมูลหลายๆที่อยู่ครับ...อีกรุ่นก็w209 รุ่นนี้ ก็ยังสวยอยู่

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 11:15:53 »
C207 Pre Facelift ออกห้าง 5 ล้าน 2 นะครับ
ตอนนี้ลงมาเหลือ ล้านต้น น่าใช้ครับ จัดมาคันนึงเมื่อต้นปีที่แล้ว
มีอะไรแนะนำไหมครับ รุ่น 5เกียร์ 7 เกียร์ จอสี ไม่สี มีอะไรควรกังวล หรือ ดูเป็นพิเศษ หรือมีอะไรมากดวาานี้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 11:49:28 »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 20:22:44 »
ตอบแบบคนใช้มาและก็ขายไป
ราคาตลาดหลายๆตัวสูง เท่าที่เจอก็พ่อค้าคนกลางกับเต้นท์ ราคาขายสูงมาก แต่รับซื้อกดต่ำมาก
คนขายทั่วไปก็ขยับราคาตาม

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 08:34:20 »

เอ....ผมมองว่า ตัวPre ยังไงก็ไม่เก่า มันคือรถที่มีรูปทรงดี สวยอยู่อีกนาน ไม่เหมือนรุ่นใหม่ๆที่อวกาศมาก ตอนนี้ดูก็หลายแห่ง ทั้ง 5 เกียร์ 7 เกียร์ จอสีไม่สี ผมเองหาข้อมูลหลายๆที่อยู่ครับ...อีกรุ่นก็w209 รุ่นนี้ ก็ยังสวยอยู่

อยากได้ทน หา 5 เกียร์ e250 จูนแรงม้ามามากกว่า

อยากได้ใหม่ ดู 7 เกียร์ครับ อาจไม่ทนเท่า แต่ดูดูแลดี ไม่ขับโหด หรือใช้น้อยก็ไม่ค่อยมีปัญหา

ส่วนจอใส่จอ android เลยครับ สองหมื่นกว่าๆ ได้จอสีอย่างใหญ่กับ apple car play
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2022, 14:21:29 »
ตอบแบบคนใช้มาและก็ขายไป
ราคาตลาดหลายๆตัวสูง เท่าที่เจอก็พ่อค้าคนกลางกับเต้นท์ ราคาขายสูงมาก แต่รับซื้อกดต่ำมาก
คนขายทั่วไปก็ขยับราคาตาม
  ส่วนตัวคิดว่าซื้อเข้า กด ขายออกนี่สูง อาจจะเพราะเขาแก้ไข ซ่อมแซม ปรับสภาพ ให้ดูดี ผมคิดว่า เขาปรับขึ้น + เป็น แสน แต่ก็แลก กับ วารันตี หรือ คัดสภาพดีๆมาให้( หรือเปล่านะ)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2022, 14:23:15 »

อยากได้ทน หา 5 เกียร์ e250 จูนแรงม้ามามากกว่า

อยากได้ใหม่ ดู 7 เกียร์ครับ อาจไม่ทนเท่า แต่ดูดูแลดี ไม่ขับโหด หรือใช้น้อยก็ไม่ค่อยมีปัญหา

ส่วนจอใส่จอ android เลยครับ สองหมื่นกว่าๆ ได้จอสีอย่างใหญ่กับ apple car play
ขอบคุณมากครับ