ผู้เขียน หัวข้อ: รับกวน ผู้รู้เรื่องลดการกระเด้งของ Tiida หน่อยครับ  (อ่าน 8138 ครั้ง)

ออฟไลน์ hunterfly

• Newbie
  • *
รายงานตัวก่อนครับพึ่งสมัครสมาชิกมา พึ่งเริ่มสนใจรถเมื่อปีที่แล้วเองครับ

พอดีผมซื้อ tiida 1.8G MC มือสองมาอ่ะครับ ไม่รู้ว่าแพงไปไหม 500k รถมือเดียวจดทะเบียน 14 พ.ย. 2010 วิ่งไป 22400 โล รถบ้านครับ

เค้าแต่งมา ใส่แม็ค 17 ยาง Bridgestone Potenza RE001 205/45/17 JP กับ สปริงโหลด Tien ขดเขียว

ทุกอย่างผมก็ ok หมดครับ แต่มันมันแข็งมากเลยครับ กระเด้งแบบเยอะกว่าที่คิด เทียบจาก altis 2006 เดิมๆของเจ้านาย

ผมจะทำยังไงได้บ้างครับ โดยไม่ต้องเพิ่มเงิน อาจจะขายแมค แล้วหา 15 ปกติใส่

แล้วไอ้สปริงโหลดนี่ เอาของเก่ามาใส่จะนุ่มกว่าเยอะไหมครับ (ปริงตัวเก่า เค้าให้มาหมด)

รถคันแรกครับ ปกติขับแต่กระบะของพ่อ ส่วนมากก็หาความรู้จากเว็ปนี้แหละครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ลองดูที่โช้คด้วยครับ ว่าเค้าไส่ของอะไรมาให้ ผมว่า มีผลมากกว่าสปริงอีกนะ
ถ้าโหลดมา คงไม่ใช่โช้คเดิมแน่นอนครับ

เป็นรถแต่งซิ่งมาพอควรเลยนะ ถ้าอยากนุ่มสุด ก็ต้อง โช้ค สปริงเดิม แล้วก็ยางแก้มหนาหน่อยครับ
แต่ต้องทำใจว่า คงจะให้หนึบแบบที่แต่งมาไ่ม่ได้นะครับ

ผมว่า เค้าอุส่าให้ล้อ 17 สวยๆมา ก็ไส่ไว้เถอะครับ หล่อกว่าล้อ 15 เดิมๆเยอะ
แต่อาจจะใช้ยางที่หนากว่านี้หน่อย

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ลองเปลี่ยนใส่สปริงเดิมดูครับ ถ้าไม่ถูกใจอีก ก็หาขอบ 16 หรือ 15   ไซต์ ซัก 50,55 ก็ได้  

• Newbie
  • *
ลองดูที่โช้คด้วยครับ ว่าเค้าไส่ของอะไรมาให้ ผมว่า มีผลมากกว่าสปริงอีกนะ
ถ้าโหลดมา คงไม่ใช่โช้คเดิมแน่นอนครับ

เป็นรถแต่งซิ่งมาพอควรเลยนะ ถ้าอยากนุ่มสุด ก็ต้อง โช้ค สปริงเดิม แล้วก็ยางแก้มหนาหน่อยครับ
แต่ต้องทำใจว่า คงจะให้หนึบแบบที่แต่งมาไ่ม่ได้นะครับ

ผมว่า เค้าอุส่าให้ล้อ 17 สวยๆมา ก็ไส่ไว้เถอะครับ หล่อกว่าล้อ 15 เดิมๆเยอะ
แต่อาจจะใช้ยางที่หนากว่านี้หน่อย

เป็นโช้คเดิมครับ แต่สปริงโหลด

งั้นผมใส่สปริงเดิม แล้วเพิ่มแก้มยางน่าจะดีขึ้นใช่ไหมครับ แต่ปัญหาคือ งบนี่แหละครับขายชุด MAG 17 แล้วไปหาชุด 15 16 จะพอไหมครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
เปลี่ยนไปใส่ยาง comfort ทุกอย่างน่าจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ NoName__???

Shock เดิมความหนืดคงเอา Teinไม่อยู่ ไม่เปลี่ยน Shock แต่ง ก็ใส่สปริงเดิม

ออฟไลน์ V221

TEINเกาะแต่แข็งแน่นอนครับ ถ้าชอบนุ่มเอาสปริงเดิมใส่ดีกว่า
เคยนั่งรถสแตนดาร์ดของเพื่อนก็นุ่มใช้ได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ udis

ใส่สปริงเดิม เปลี่ยนล้อ น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

- เปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15-16 ครับ เพิ่มซีรี่ห์ยาง

- เอาสปริงเดิมๆมาใส่ (ปกติทีด้าเดิมๆเกาะอยู่แล้วครับ แค่ยางหน้ากว้างแคบไปหน่อย)

- ถ้าอยากเกาะ ใช้สปริงเดิม แต่เปลี่ยนโช๊คให้หนืดขึ้นครับ
โช๊คแต่งหนืดๆ รั้งสปริงได้สบายๆ ยิ่งนุ่ม ยิ่งหนึบ

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
 :)ใส่สปริงเดิม ได้เลยครับนิ่มกว่า เยอะเลย

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคอมเมนท์ นะครับเหมือนจะได้แนวทางแล้วครับ

1. คงลองเปลี่ยนสปริงเดิมดูก่อน ว่าจะ ok ขึ้นรึป่าว(วิธีนี้ใช้งบน้อยสุด)

2. ถ้าสปิงเดิมยังไม่ ok ก็คิดว่าต้องเพิ่มงบหน่อย หาแมคพร้อมล้อจาก dealfish สักชุด 6000-8000 น่าจะเอาอยู่มั้ง แล้วค่อยขายไอ้แมคติดรถคืนทุนละกันครับ

ขอบคุณทุกคนมาครับ สังคมแห่งการแบ่งปันความรู้จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถูกใช้ได้นะ อย่าลืมเช็คประวัติครับ ดูกระทู้ล่างแล้วหลอน

ออฟไลน์ jobbabys

ผมว่าลองเข้าคลับ tiida ดูครับ แล้วหาคนแลกล้อเดิมกับของที่ติดรถเรามา

ส่วนเรื่องช่วงล่าง ใก้ขายสปริงโหลด แล้วเบิกทั้งโช็คและสปริงศูนย์ใหม่เลยครับ

เพราะว่าโช็คเดิมเอาสปริงโหลดไม่ไหว มีโอกาสเสียสูงครับ หรือจะลองเอาสปริงเดิมมาใส่ก่อนก็ได้ครับ

แต่อีกไม่นานก็คงต้องเบิกใหม่อยู่ดีครับ

• Newbie
  • *
tiidd club สมัครไปแล้ว ไม่มีคน Approve ให้ฝากแจ้งคุณโอ๊ต ไปแล้วก็ยังเข้าไม่ได้ครับตอนนี้

ถึงกับต้องเบิกใหม่เลยเหรอครับ มีเหวอเลยงานนี้ ไม่ได้เตรียมงบไว้ซ่อมขนาดนี้ด้วย เพราะคิดว่ารถมันยัง แค่ 2 ปี วิ่งแค่ 22000 คงวิ่งได้อีกปี ถึงจะเริ่มซ่อมนิดหน่อย

ออฟไลน์ iiuuiisj

500k  ได้มาขนาดนี้ ก็   โอ ครับ

ถ้าแข็งจนขนาดรับไม่ไหว  ก็  หา ยาง นุ่มๆ นิ่มๆ เอาล่ะกัน  เพราะ ขอบ 17 + tein   หล่อ เกินเเล้ว

• Newbie
  • *
500k  ได้มาขนาดนี้ ก็   โอ ครับ

ถ้าแข็งจนขนาดรับไม่ไหว  ก็  หา ยาง นุ่มๆ นิ่มๆ เอาล่ะกัน  เพราะ ขอบ 17 + tein   หล่อ เกินเเล้ว

ขอบคุณครับ

จริงๆไม่ได้ชอบหล่อ เลยครับชอบที่สภาพรถ กับฟิมใสที่ติดรถมา(ผมสายตาไม่ดีกลางคืน)

แล้วขอให้เค้าหาล้อเดิมให้ ก็ราคาเดิมทำไรไม่ถูกเอามาก่อนวะ มันน่าจะมีวิธีแก้ค่อยมาหาเอา แต่ตอนนี้เริ่มชอบที่มันหล่อขึ้นมาหน่อยนึงละครับ

ออฟไลน์ jobbabys

tiidd club สมัครไปแล้ว ไม่มีคน Approve ให้ฝากแจ้งคุณโอ๊ต ไปแล้วก็ยังเข้าไม่ได้ครับตอนนี้

ถึงกับต้องเบิกใหม่เลยเหรอครับ มีเหวอเลยงานนี้ ไม่ได้เตรียมงบไว้ซ่อมขนาดนี้ด้วย เพราะคิดว่ารถมันยัง แค่ 2 ปี วิ่งแค่ 22000 คงวิ่งได้อีกปี ถึงจะเริ่มซ่อมนิดหน่อย

จริงๆลองเอาสปริงเดิมมาใส่ดูก่อนก็ได้ครับ ถ้ามันไม่มีอากาสผิดปกติก็สามารถใช้ต่อได้

แต่ถ้ารถเกิดอาการกระเด่ง หรือท้ายเริ่มส่ายก็มีโอกาสที่โช็คจะเริ่มเสียแล้วครับ

ซึ่ง Tiida โช็คหลังจะค่อนข้างนิ่มถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆจะเสียไวครับ

ผมใช่ tiida ปี 2010 เหมือนกัน ตอนนี้โช็คหลังเริ่มเสียแล้ว มีอาการตูดส่ายอย่างเห็นได้ชัดครับ

• Newbie
  • *

จริงๆลองเอาสปริงเดิมมาใส่ดูก่อนก็ได้ครับ ถ้ามันไม่มีอากาสผิดปกติก็สามารถใช้ต่อได้

แต่ถ้ารถเกิดอาการกระเด่ง หรือท้ายเริ่มส่ายก็มีโอกาสที่โช็คจะเริ่มเสียแล้วครับ

ซึ่ง Tiida โช็คหลังจะค่อนข้างนิ่มถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆจะเสียไวครับ

ผมใช่ tiida ปี 2010 เหมือนกัน ตอนนี้โช็คหลังเริ่มเสียแล้ว มีอาการตูดส่ายอย่างเห็นได้ชัดครับ

รถ 2 ปีกว่า มันเสียไวขนาดนั้นเลยเหรอครับ ดู Mazda 3 แล้วปี 2007 2.0R ข้างในอึดอัดกว่า มากๆๆๆๆ ยังไง tiida ก็กินขาดในเรื่องมุมมอง(ปกติขับกระบะพ่อ) นั่งสบาย

แต่ปัญหาเยอะอยู่เหมือนกันนะครับ Tiida นี่ 

ออฟไลน์ chean

ปัญหาคือโช๊คเดิมหนืดไม่พอ  หยุดอาการเด้งของสปริง tein ไม่ได้  ทำให้รถกระโดดๆ เด้งๆ 

ขอเสนอแนวทางแบบประหยัดที่สุดก่อน  น่าจะเห็นผลชัดเจน  คือเปลี่ยนสปริงเดิมมาใส่  แล้วไปลองขับดูก่อน 

แม๊ก 17 กับสปริงเดิม  น่าจะขับพอได้ในระดับหนึ่งเลย  ถ้าไม่พอใจค่อยไปสเตปต่อไป   ค่อยๆเปลี่ยนทีละสเตป

ประหยัดดี....... ;D ;D ;D