ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องเรื่องแอร์ครับ (แอร์ Daikin น้ำหยด)  (อ่าน 20028 ครั้ง)

FC11887

• บุคคลทั่วไป
แอร์ Daikin ห้องนอนผม FT24BV1LS มีน้ำหยดบริเวณช่องลมด้านขวาครั
บวันนี้ช่างมาดูให้ ปรากฎว่าแก้ไม่หาย
ช่างเป็นช่างทั่วไปบอกว่าระดับน้ำไม่ได้ระดับ ควรทำอย่างไรดีครับ
เรียกศูนย์ Daikin ดีไหมครับ

แอร์ตัวนี้อายุการใช้งาน 8 ปีครับ ควรซ่อมแล้วใช้ต่อหรือเปลี่ยนตัวใหม่ดีครับ
ตัวใหม่ มอง 4 ตัวเลือก 2 ยี่ห้อเกรด A ได้แก่
Mitsu Econo ,Mitsu Super Inverter ,Daikin FT ,Daikin FTKD Inverter
แต่ก็ยังเสียดายแอร์เดิมอยู่ครับ ในตอนนั้น (ปี2005) อยู่อันดับ 3 รองจาก Daikin FTKD Inverter และ Mitsu Wide & Long ครับ

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
Re: นอกเรื่องเรื่องแอร์ครับ (แอร์ Daikin น้ำหยด)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 16:23:30 »
น้ำหยดเกิดจาก

ท่อตัน.

ท่อตันมาจากไม่ค่อยได้ล้างแอร์. พวกฝุ่นจับเป็นก้อนนานๆจะหลุดลงมาไปกระจุกอยู่รูน้ำออก. ถ้าไปดูที่ปลายท่อน้ำทิ้ง จะไม่เห็นน้ำไหลออกมา หรือก็ไหลเป็นหยด ช้าๆ

คุณติดมา8 ปีแล้ว. ถ้าไม่ได้ระดับมันต้องหยดแต่แรกครับ

ตรวจดูได้จาก ถ้าการติดตั้งปกติ แอร์จะต้องเอียงลงไปข้างที่มีท่ออก. แต่ถึงติดไม่เอียงมันก็ไหลอยู่ดีครับ
.
.
วิธีแก้มีคือ
1.ดูที่ตัวพัดลมคุณว่ามันสกปรกมากหรือไม่ ถ้าใช่ ล้างแอร์ครับ. แล้วให้ตรวจดูท่อน้ำทิ้งด้วย ราคา300-500 บาท

2. ถ้าล้างไปแล้ว มันหยด แบบง่ายสุดและทำเองได้ เปิดแอร์สักพัก แล้วเอาเครื่องดูดฝุ่นไปดูดปลายท่อน้ำออกครับ ดูดๆปล่อย สักพักจนน้ำมันไหลออก. ถ้าน้ำไหลออก แอร์ก็เลิกหยด

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: นอกเรื่องเรื่องแอร์ครับ (แอร์ Daikin น้ำหยด)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 17:01:48 »
ตามพี่ท่านบนบอกเลยครับ ถ้าไม่ได้ระดับมันต้องหยดมาตั้งแต่ตอนแรกที่ติดแล้ว บางทีแค่ท่อน้ำตันล้างก็หายครับ

ส่วนแอร์ใหม่ไม่แนะนำอินเวอร์เตอร์นะครับ เวลาเสียมาซ่อมยุ่งยากจุกจิกมากครับ ถ้าซ่อมไม่จบก็เปลี่ยนแผงเลยครับ

morphling14

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 17:05:13 »
ผมเจอประจำครับ เป็นเมือกลื่นอุดท่อน้ำทิ้ง หาอะไรดูดออกก็น่าจะหายครับ

keanetona

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 23:46:56 »
เชื่อว่าท่อน้ำทิ้งตันครับ ลองหาปลายท่อน้ำทิ้งแล้วเอา"งูเหล็ก"แหย่ย้อนกลับไปครับ อนึ่ง มีตัวดูดน้ำจากแอร์อยู่ครับ ผมจำไม่ได้ว่าเขาเรียกว่าอะไร แต่จะดูดน้ำจากแอร์แล้วค่อยปล่อยทิ้งเมื่อเต็ม

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:43:47 »
ที่ผมเคยเจอมีอีกอย่าง คือเมือกจากแผงคอยล์เย็นลงไปอุดรางระบายน้ำทิ้ง

ไม่อุดท่อนะ เมือกยึดแน่นกับแผงคอยล์ ย้อยลงมาอุดราง กรณีนี้ ล้างแอร์ใหญ่ครั้งนึงก็หายครับ

คิดว่าไม่น่าเป็นสาเหตุใหญ่มากนัก ยังไม่ควรเปลี่ยนครับ ลองดูก่อน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:15:34 »
แนะนำโทรให้ช่างล้างแอร์มาล้างใหญ่ แล้วให้เขาเชคให้ด้วยเลยครับ ของผมนี่เขาก็รื้อออกมา แก้ปัญหาได้จบ (อย่าลืมลองเชคน้ำยาแอร์ ก่อนและหลังล้าง จะได้รู้ว่า แอร์เราอาการหนักรึเปล่า)

ป.ล. แอร์ 8 ปี ยังไม่ถือว่านานหรอกครับ  ใช้ต่อได้อีกยาวๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:56:06 »
บ้านผมใช้ Daikin Inverter บอกตรงๆ ไม่ทน ท้ั้งๆดูแลรักษาตลออด  ไม่ค่อยเย็นฉ่ำครับ อาจพังเร็วเพราะผมเปิด22 องศา(น้ำหยด) ถึงจะเย็นเท่า 25องศา ของยี่ห้ออื่น    ปล. ผมเคยใช้ ไซโจ เปิด 25องศา เย็นพอใจแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 21:57:43 โดย Five P »

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:20:58 »
ตอนนี้แอร์ มิสซู  รุ่นล่าสุดปัญหาเยอะครับ ช่างก็บอก  ที่บ้านเพิ่งติดใหม่ของ Electrolux  ครับก็เย็นดีแต่ช่างทำน้ำยารั่วแล้วเติมให้ไม่เต็มตอนแรกก็นึกว่าแอร์เสีย  แต่พอมาเติมให้เต็มก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ :)

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:08:57 »
ท่อน้ำ กับ รางรินในแอร์ น่าจะมีคราบตะไคร่ หรือเมือกเกาะนะครับ ทำความสะอาดล้างแอร์ใหญ่ แล้วบอกช่างด้วยครับ