กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
ในมุมของผม ก่อนซื้อ CR-V G6 RS ตอนปลายปีที่แล้ว .. ผมก็ดู Forester นะ แต่ ที่ไม่เลือกเพราะ

1. อัตราเร่งอืด .. กระแทกคันเร่งสุดตอนออกตัว ยังไม่ดึงเลย .. อืดพอกับ G3 2.0 คันเก่า แล้วผมจะเปลี่ยนรถทำไม
- จริงๆ ถ้าเอา 1.8 Turbo มา ผมซื้อแล้ว

2. อัตราสิ้นเปลือง .. นั่นแหละ พอกับคันเก่า

- ช่วงล่างดี ทัศนวิสัยโปร่ง โล่ง ไม่เถียง แต่ผมก็มองว่า ถ้าแค่ช่วงล่าง ผมปรับแต่งได้ภายหลังไม่ยากครับ รวมถึง ตอนนั้น ส่วนลดยังไม่เยอะ แถวๆแสนนึง เลยมองว่า ยอมจ่าย ใช้ของสดใหม่ ใช้รถที่คุ้นเคย ทั้งในแง่ความทนทาน และ บริการหลังการขาย ดีกว่า

เคยใช้ forester gen 1 ตัวปี 2001 โน่น มาก่อนติดใจในคุณภาพของตัวรถที่เหนือว่าญี่ปุ่นด้วยกัน ด้อยกว่ายุโรปไม่มาก
เคยคิดจะซื้อมาใช้อีกครั้ง ไปลองมาเหมือนกัน และไม่ได้ซื้อก็เพราะเหตุผลเดียวกัน
คุณภาพยังคงถือว่าดี เรี่ยวแรงก็ดีกว่าตัวเก่าก็จริง แต่ผ่านมา 20 ปี ไม่ได้แรงขึ้นมากมาย
เครื่องที่ให้มามันไม่สัมพันธ์กับตัวถัง และเทคโนหรือความแรงของรถปัจจุบัน

ตั้งโรงงานมาเพื่อประกอบรถอยู่รุ่นเดียวมันเลยไปไม่ไหว
เคยมีข่าวว่าจะเอา xv มาประกอบด้วย แต่ก็ไม่มา
ต่อให้ไม่มีจีนก็ไปต่อยาก มันไม่คุ้ม

2
ศูนย์บริการก็ไม่มี แล้วใครจะซื้อล่ะครับ เป็นผมก็ไม่ซื้อ รถดีก็ต้องทำให้ทุกๆคนได้ใช้รถที่ดีด้วย ไม่ใช่บอกแต่ว่าแบรนด์รถตัวเองนั้นดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ราคารถก็หลักล้านนะครับ ผู้บริหารซุบารุช่วยใส่ใจและหาทางแก้หรือทำการบ้านมาใหม่ให้พร้อมกว่านี้นะครับ
3
Discussion Forum / Re: เทกระจาด Subaru ประกาศลดราคา Forester 280,000 บาท ทุกรุ่นย่อย
« กระทู้ล่าสุด โดย panupong508 เมื่อ วันนี้ เวลา 21:55:09 »
ใครจะซื้อก็ซื้อ เป็นผมคงไม่ซื้อ เพราะเคยเห็นเชฟโลเลตเป็นตัวอย่าง อีกอย่าง ซื้อไปก็ไม่รู้จะเอาไปซ่อมหรือเช็คระยะได้ที่ไหน เพราะไม่มีศูนย์บริการ ต่อให้มีวารันตี 10 ปีก็เถอะ  ถ้าจะขับรถข้ามจังหวัดหลายร้อยกิโลเพื่อไปเช็คระยะก็คงไม่ไหวนะครับ
4
ในมุมของผม ก่อนซื้อ CR-V G6 RS ตอนปลายปีที่แล้ว .. ผมก็ดู Forester นะ แต่ ที่ไม่เลือกเพราะ

1. อัตราเร่งอืด .. กระแทกคันเร่งสุดตอนออกตัว ยังไม่ดึงเลย .. อืดพอกับ G3 2.0 คันเก่า แล้วผมจะเปลี่ยนรถทำไม
- จริงๆ ถ้าเอา 1.8 Turbo มา ผมซื้อแล้ว

2. อัตราสิ้นเปลือง .. นั่นแหละ พอกับคันเก่า

- ช่วงล่างดี ทัศนวิสัยโปร่ง โล่ง ไม่เถียง แต่ผมก็มองว่า ถ้าแค่ช่วงล่าง ผมปรับแต่งได้ภายหลังไม่ยากครับ รวมถึง ตอนนั้น ส่วนลดยังไม่เยอะ แถวๆแสนนึง เลยมองว่า ยอมจ่าย ใช้ของสดใหม่ ใช้รถที่คุ้นเคย ทั้งในแง่ความทนทาน และ บริการหลังการขาย ดีกว่า
5
Discussion Forum / Re: เทกระจาด Subaru ประกาศลดราคา Forester 280,000 บาท ทุกรุ่นย่อย
« กระทู้ล่าสุด โดย helloweentz เมื่อ วันนี้ เวลา 21:08:46 »
ถ้าใจรัก subara น่าจัด 

ตอนนี้ สงครามราคารถรุนแรง ซะเหลือเกิน  8)
6
สรุปว่าเป็นคนละ Su กับตอนนั้นจริงๆด้วย

ส่วนตัวผมที่ใช้ Forester อยู่ ผมชอบตัวรถมากกว่าคู่แข่งในเกือบทุกด้าน ยกเว้นอัตราเร่งกับอัตราสิ้นเปลืองแค่นั้นเลย
คือถ้าเปลี่ยน powertrain จากเครื่อง 2.0 และเกียร์ CVT ตัวนี้ ไปเป็นระบบ BEV แต่อย่างอื่นเหมือนเดิม มันจะเยี่ยมมากเลย

แต่ถ้านอกจากตัวรถแล้ว ผมว่าค่า maintenance ค่ายนี้แพงสุดในบรรดารถญี่ปุ่นแล้ว
กับศูนย์บริการที่นับวันมีน้อยลงเรื่อยๆ โดยเฉพาะต่างจังหวัดที่ไม่ค่อยจะศูนย์ให้เข้า
แต่ผมยังโชคดีที่มีศูนย์ดีๆใกล้บ้าน และเป็นยี่ห้อที่ศูนย์อยู่ใกล้บ้านที่สุดด้วย (แต่ไม่รู้จะเปิดต่ออีกนานไหมนะ 5555  :'()
7
สวัสดีครับ พอดีเคยเห็นการแจ้งเตือนตามหัวข้อกระทู้ที่พอตัวรถตรวจจับได้ว่ามีรถพุ่งมาด้านหลังด้วยความเร็วที่อาจจะเกิดการชนกับรถของเรา รถก็จะแจ้งเตือนและกดเบรคแรงๆเป็นการตอบสนอง ระบบนี้เรียก presafe หรือ active safety หรือชื่ออะไรครับ

พอดีเคยเห็นในวอลโว่ แล้ววันนี้เจอในเบนซ์ครับ
8
ก็พี่เล่นไม่ลดขนาดความจุเครื่องยนต์ให้เหลือสัก 1.8 แบบค่ายเจ้าตลาด

แต่พี่ใจปล้ำยัดเครื่อง 2.0 ตั้งแต่ XV มา Forester เสียภาษีสรรพสามิตอย่างเดียว 30%

แล้วพี่จะเอาอะไรสู้กะไอ้พวกเจ้าตลาดล่ะฮะ

แค่เจอภาษีอย่างเดียวเพ่ก็ตายแล้ว เจ้าตลาดเบนซิน 1.5-1.8 มันเสีย 20% ถ้าเป็นไฮบริดมันเสีย 4% เอง

ขายราคาเท่ากัน ก็คิดดูว่าใครกำไรบานกว่าใคร ...

ถ้าแบบนั้น ต้องถอดระบบ awd ให้เหลือเป็นขับหลัง หรือหาเครื่องของพาร์ทเนอร์แปลงขับหน้ามาลงใส่ xv หรือ forester ด้วยมั๊ยอะครับ

ผมคิดว่าถ้าคนจะซื้อ subaru ยังไงก็ซื้อน่ะครับ
แต่ที่ขายไม่ออก ไม่น่าใช่เพราะคู่แข่ง แต่เพราะคนไม่ซื้อแล้วต่างหาก
หรือคนที่อยากได้จริงๆ น้อยลงจนตัวโรงงานอยู่ไม่ได้มากกว่า
9
« กระทู้ล่าสุด โดย Spada_Valess เมื่อ วันนี้ เวลา 20:12:10 »
รถหน้าตาเหมือน 2010 ภายใน ภายนอก เครื่องยนต์ 7 แสนยังคิดหนัก
10
อ้าว... แล้วมาโวยว่าแบรนด์จีน เล่นสงครามราคา....
คุณพี่เองก็เคยดั้มราคา XV คนก็แซวกันจนเป็นตำนาน
แต่แล้วก็ยังมาดั้ม Forester ต่อ... แล้วหลังจากนี้ใครจะอยากซื้อ ราคาเต็ม...
เจอแบบนี้ผมไม่กล้าซื้ออะ..
ดูๆแล้วมีแววจะกลับไปเป็น Subaru ยุค ก่อน XV เข้าไทย..
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10