ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 21 ตุลาคม 2023  (อ่าน 4078 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
size=16pt] พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live
[/size]

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02R9XpNdB4D9suo5LaTUd4CbkW5DFH9Sg2oCAnB9x44dc4PVxdT3Xn4H5RmwYmrNPQl&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 13:56:05 โดย DR!VE by J!MMY »

พี่บาสเคยใช้น้ำมันเครื่อง Luqui moly ตัว Leichtlauf high tech ขวดสีม่วงไหมครับ ผมเคยใช้ Luqui moly Specialtec AAตัวถูกสุดแล้ว ไม่ค่อยประทับใจ พอดีว่าสนใจเปลี่ยนตัวนี้ใส่ Altis 2013 cng เห็นว่าเป็นเกรด15000โล รถเน้นใช้งานในเมือง รถติดตลอด อยากทราบว่าคุณภาพมันจะโอเคถึง15000โลไหมครับ หรือ10000โลก็ควรเปลี่ยนแล้ว ปกติใช้ HKS แต่เห็นตัวนี้แพงกว่า300บาท ระยะเปลี่ยนได้ถึง15000โลเลยสนใจ เพราะปีนึงใช้รถ3-4หมื่นโล ขี้เกียจไปถ่ายบ่อย

ปล.เพิ่งไปเปลี่ยนโช๊ค monroe oes ที่ autopartcenter ตามที่พี่บาสแนะนำมาครับ บริการดี 40นาทีเสร็จไวมาก หลังจากเปลี่ยนมารู้สึกแข็งสะเทือนขึ้นชัดเจน ขับมา1สัปดาห์ เริ่มนุ่มขึ้น พี่บาสใช้มากี่ปีแล้วครับ มีรั่วไหมครับ เห็นคนรั่วกันเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 14:06:33 โดย ชอบกลับดึก บ้านลึก ซอยเปลี่ยว »

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
วีคที่แล้ว ผมไปลองนั่งมา 3 รุ่นครับ
3008 เมื่อยคอมากเพราะรุ้สึกต้องเงยตลอด
XC60 ยังมีขาดๆเกิน (C60 เขาล็อคประตู)
GLC350e คือพอดีเป๊ะเลยครับ แต่ยอมรับว่า 4 ล้านกว่าก้ออ้วกเอาเรื่อง
รอดู ฮยอนเด ปาลิซ้าด ปีหน้ายาวๆ

ออฟไลน์ jakk

• Newbie
  • *
Volvo V60 T8 ตอนนี้ยังน่าซื้อไหมครับ หรือจะรอ Gen ใหม่ไปเลยดี
กำลังจะหารถใหม่มาแทน CX5 (KF) อยากได้ที่นุ่มขึ้น นั่งสบายขึ้น กับมีระบบช่วยขับตอนวิ่งทางไกล ดูๆมาเหลือตัวเลือกสองตัวคือ V60 กับ Tesla Model 3 ที่พึ่งเปิดตัวครับ

ใช้รถน้อยครับ คันเดิม 6 ปี พึ่งวิ่งไป 35,000 โล

เคยลองขับมาทั้งสองรุ่นครับ ส่วนตัวชอบไปทาง V60 มากกว่า (ลอง test drive ช่วงสั้นๆ)
การขับขี่ ภายใน นั่งสบายกว่า Tesla พอสมควร

ส่วน Model 3 เคยลองเช่ามาขับ 3 วัน วันแรกเมารถ วันที่สองปวดหลัง วันที่สามเริ่มชินละครับ ก็พอไปได้ แต่พอคืนรถแล้วกลับมาขับ CX5 เหมือนว่ารถเดิมจะสบายกว่า

ใจตอนนี้ไปทาง V60 แต่ติดสองเรื่อง 1) PHEV การใช้จริงในระยะยาว กับ 2) รถน่าจะอยู่ปีสุดท้ายกำลังจะเปลี่ยนโฉมแล้ว

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
อยากสอบถามว่าตอนนี้รถญี่ปุ่นมีรุ่นไหนมั้ยครับในงบไม่เกิน 2 ล้านที่ให้ความรู้สึกนุ่มแน่นแบบรถยุโรปสมัยก่อน แล้วให้ feel แบบขับความเร็วสูงๆมั่นใจ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
จากการทำตลาดของ GAC Aion ทั้งเรื่องการปรับลดราคาอย่างรวดเร็ว วางจำหน่ายโดยที่ยังไม่มี ECo sticker ทีมงานคิดว่าส่วผลกระทบต่อความเชื่อมั่นต่อลูกค้าภายในประเทศไทยมากน้อยแค่ไหนครับ ถ้าเทียบกับแผนการทำตลาดของ Tesla ครับ
**ปล**จากที่ติดตามมาหลายสัปดาห์ตอนนี้พี่ Jimmy มีข่าวอัพเดต จากทาง Hyundai หรือยังครับ**

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
Subaru XV (gen1) ที่บ้าน พาไปเกิดอุบัติเหตุมา ผลปรากฏว่าต้องเปลี่ยนคอม้าหน้า เลยอยากทราบว่า โดนถึงขั้นนี้ ตัวถังไม่เสียหายอะไรเลยเหรอครับ พอดีตัวรถผมเองก็ไม่เห็นสภาพตอนซ่อมครับ
อะไหล่ตอนนี้ พวกกันชนหน้า และไฟหน้ารอ 60 วันเลยเหรอครับ นึกว่าปัญหานี้จะหายไปตั้งแต่รุ่น 995000 แล้ว แถมในใบประกันแจ้งว่า มีอะไหล่บางรายการยกเลิกการผลิตแล้วต้องทำยังไงครับ

ประกันชั้น 1 ซ่อมอู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 14:10:45 โดย extreamflow »

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ค่าซ่อมบำรุงของรถยนต์วอลโว่xc40 ถ้าเทียบกับnx 300h ตัวไหนจะแพงกว่ากันครับถ้าใช้ยาว10ปีละควรเตรียมเงินไว้ซ่อมปีละประมาณเท่าไหร่ครับถ้าใช้รถน้อย1ปีไม่ถึง10,000km

ออฟไลน์ เอก

• **
1 กระจกหน้ารถเป็นรอยขนแมวค่อนข้างชัด ตรงตำแหน่งสายตาของผู้ขับพอดีเลย มีวิธีแก้ไขด้วยตัวเองไหมครับ หรือต้องไปให้ร้านทำให้ ปล ร้านแบบไหนรับแก้ปัญหานี้ครับ
2. Byd dolphin เรื่องความแข็งแรงปลอดภัยตอนเกิดอุบัติเหตุ สามารถไว้ใจโครงสร้างความแข็งแรงได้ระดับไหนครับ เท่ารถญี่ปุ่น c segment ได้ไหมเช่น altis ปล ประหยัดแค่ไหนแต่ถ้าโครงสร้างไม่เวิร์ค คงตัดใจครับ
3 x trail e power จะเข้าไทยหรือครับ

ออฟไลน์ ihata

• Newbie
  • *
อยากรบกวนพี่ๆ 2 หัวข้อครับ

1 แนวการเลือกสีรถที่เอามาขายในบ้านเราครับ
ทำไมรถส่วนใหญ่ภายในถึงมีแต่เบาะดำหรือสีมืดๆเข้าไปนั่งแล้วรู้สึกอึดอัด(คันปัจจุบันใช้เบาะสีเบจ) ทั้งที่รุ่นนั้นในต่างประเทศมีสีให้เลือกหลายสี สีน้ำตาล สีเบจ ไรแบบนี้ครับ
ส่วนสีภายนอกมีแค่ ดำ ขาว เทา พวกสีแปลกๆแบบในต่างประเทศ อย่างสีน้ำเงิน สีเขียวเข้มๆ สีน้ำตาล ไม่ค่อยมีเลยครับ

2 จะออกมาสด้า CX30 ครับ มีศูนย์ไหนแนะนำบ้างครับที่ดูแลดีๆ เคลมง่ายๆ จะซื้อโปรแกรมดูแลรักษา 5 ปีหรือ 100000 กิโล พี่ๆคิดว่าคุ้มไหมครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 15:27:33 โดย ihata »

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ขอคำแนะนำในการเลือกใช้น้ำมันเครื่อง กับรถกระบะยกสูงที่วิ่งปีละไม่ถึง 1หมื่นกิโลหน่อยครับ รถอายุ10ปี วิ่งไป9หมื่นกิโล
ปกติใช้ น้ำมันเกรด syntheticของ LIQUI​ MOLY เบอร์ 10W-30 เปลี่ยนถ่ายทุก 6เดือน
ว่าจะขยับไปใช้ เกรด full synthetic ของ LIQUI​ MOLY แล้วเปลี่ยนทุกๆ 1ปีแทนจะได้เปล่าครับ
ใช้งาน ต่างจังหวัด ไม่ได้บรรทุกหนัก วิ่งทางดำ กับถนนปูนซีเมนต์เป็นหลัก วิ่งไม่เกิน 140K/M
ใช้รถทางไกล้ประมาณ หัวหิน - เชียงราย ปีละ 2-3ครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 15:42:33 โดย nipon_in »

สวัสดีครับพี่ๆ ทีมงาน

ระบบ Adaptive cruise ในรถราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท พี่ๆ คิดว่าคันไหนดีที่สุดสำหรับพี่ครับ ไม่เกี่ยงเรื่อง Segment

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านมีรถ Jazz GE อายุ ประมาณ 14 ปี ไฟหน้าหมองมากๆครับ เคยเอาไปขัดที่ศูนย์บริการ 2-3 ครั้ง จนล่าสุดช่างแนะนำให้เปลี่ยนโคม เพราะไม่น่าจะขัดให้ใสเหมือนใหม่ได้  ก็เลยคิดว่าอยากจะเปลี่ยนโคมไฟหน้าจาก หลอดฮาโลเจนเป็น ไฟ LED จะมีผลกระทบอะไรกับรถไหมครับ

อยากให้ช่วยแนะนำยางครับ
1.1 รถforturner AWD ปี2011
ปกติวิ่งถนนราดยางหรือพื้นคอนกรีตตลอด จะมีปีละ1-2ครั้งที่ต้องวิ่งออกต่างจังหวัดและเจอพื้นลื่นหรือทางโคลนบ้างเล็กน้อย อยากได้ยางที่นุ่ม เงียบ
รีดน้ำดีเท่าที่นางATจะทำได้และถ้าสามารถตะกุยโคลนหรือทรายได้สักหน่อยก็จะดีมาก ตัวเลือกที่มองไว้มี4ตัวครับ
 - BRIDGESTONE DUELER D684II
 - MICHELIN LTX TRAIL
 - YOKOHAMA GEOLANDAR  G015
 - DUNLOP GRANDTREK AT5

1.2 Vigo 4ประตู ตัวเตี้ย ส่วนใหญ่วิ่งถนนราดยางหรือพื้นคอนกรีต แต่ทางที่วิ่งเป็นถนนที่พังเป็นบางช่วง มีมักต้องเจอโคลนหรือพื้นลื่นอยู่บ่อยๆ
เลยอยากได้ยางที่รีดน้ำดี ตะกุยโคลนหรือพื้นที่ไม่อยู่ตัวได้บ้างนิดหน่อย ตัวเลือกที่มองไว้มี3ตัวครับ
 - BRIDGESTONE DUELER D684II
 - YOKOHAMA GEOLANDAR  G015
 - DUNLOP GRANDTREK AT5

อนึ่ง ยางดันลอปเคยใช้ตอนใช้ที่เป็นยางติดรถvigo รู้สึกว่าลื่นมาก จับถนนไม่ดีเลย มีอาการเหินน้ำทั้งที่วิ่งไม่เร็ว ขนาดยางmichelin agrillisผมเคยซื้อแบบยางเปอร์เซ็นต์และใช้จนถึงสะพานยาง ยังไม่ลื่นขนาดดันลอป เลยไม่ประทับเท่าไรนัก แต่เห็นมันราคาถูกเลยจับมาเป็นตัวเลือกด้วยครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
เพิ่งไปลอง HRV มาอีกรอบครับ Headroom เตี้ยหน่อยแต่หัวไม่ชน เหลือที่ประมาณขนมปังฟาร์มเฮาส์2แผ่น Legroom ไขว่ได้2ห้าง เหลือที่ให้แมลงสาปยืนรำไทย ไม่ชอบอย่างเดียวคือจอกล่องข้าวน้อยฆ่าแม่ พอถึงตอนเทสต์ ลูกค้าที่เอาไปลองขับ กลับมาถึงพอดี เป็นลุงๆ อาแปะมีอายุหน่อย พอเปิดประตูขึ้นไปนั่ง กลิ่นกวางลุ้งฟุ้งทั้งรถเลย ทรมาณจมูกมากครับ ทำเอา HRV กลายเป็นโรงน้ำชาจีน

แต่กำลังสงสัยช่วงล่างครับ ตอนลองเดือนก่อน ตัว RS ล้อ18 เท่า Cross รู้สึกว่า HRV นิ่มกว่าชัดเจน Cross กระด้างแข็งกว่า แต่พอเทสต์HRVรอบล่าสุด กลายเป็นว่า HRVแข็งกระด้างกว่า Cross เดาว่าเป็นที่ลมยางศูนย์เติมมาไม่เหมือนกัน แต่ก็ไม่มี TPMSทั้งคู่ ดูค่าลมยางไม่ได้ ก็เลยไม่รู้จะอ้างอิงเทียบ2คันอย่างไรครับ จากที่พี่จิมเทสต์ 2คันนี้ ช่วงล่าง-การขับขี่เทียบกันเป็นอย่างไรครับ และคันไหนนุ่มกว่า-แข็งกว่าครับ

ปล.ผมไปโชว์รูมวันที่ Accord เปิดตัวพอดี รถขึ้นโชว์รูมแล้ว เห็นแม่บ้านหยิบเสื่อ หยิบสังฆทานมาตั้งรอ เซลล์บอกว่าพรุ่งนี้ศูนย์เตรียมทำบุญใหญ่เลี้ยงพระ โห Accord เปิดตัวปุ๊ป ศูนย์ถึงกับทำบุญเลย 5555 กระตุ้นยอดขายด้วยธรรมะ #บุดด้ามาร์เก็ตติ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 15:19:14 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
รบกวนสอยถามครับ
รถแบบ PHEV หลังจากที่เราใช้ไฟฟ้าวิ่งอย่างเดียวในช่วงแรกจนหมดแล้ว
หลังจากนั้น รถจะกลับมาทำงานเป็นแบบ HEV ทั่วไปใช่ไหมครับ
แล้วช่วงหลังที่รถทำงานแบบ HEV นั้น อัตตราความประหยัดจะทำได้ดีเหมือนรถที่เป็น HEV ปกติไหมครับ
แล้วในทางเทคนิค ถ้าเราไม่ charge ไฟเลย จะยังคงประหยัดในแบบ HEV ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ไม่มี ปล. ครับ เพื่อความกระชับ และได้ใจความ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 14:31:52 โดย hellokrub »

ออฟไลน์ Boyz

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆทีมงานครับ

ผมกำลังเล็งรถ bmw มือสอง ปีใหม่ๆ 2021 2022 series 5 หรือ series 6 ที่เป็นรถ bmw premium selection เลยมีคำถามดังนี้ครับ
1. ถ้าซื้อมาใช้ระยะยาว ค่า maintenance จะมีราคาสูงไหมครับ
2. กำลังลังเลระหว่างเครื่องดีเซลห เบนซิน รือ phev เนื่องจากราคามือสองใกล้เคียงกันพี่ๆคิดว่าควรเลือกแบบไหนดีครับ ข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
รถกระบะไฟฟ้าจะใช้ภาษีสรรพสามิตเรตรถไฟฟ้าหรือเรตรถกระบะครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับแชมพูล้างรถ,wax,น้ำยาขจัดคราบฝังลึก,ผ้าสำหรับเช็ดแห้ง HLMแนะนำแบรนด์ไหนดีครับ
Camry genถัดไปจะได้จอเรือนไมล์,จอกลาง แบบ alpard มั้ยครับ

ออฟไลน์ Jambalaya

• Newbie
  • *
มีโครงการเปลี่ยนรถคันใหม่ในปีหน้า  จะเปลี่ยนจาก ECO car ไปเป็น PPV หรือ กระบะ 4 ประตู 4WD ไปเลย  ที่มองไว้คือ นิสสันเทอร่า และ มิตซูบิชิ ปาเจโร่สปอร์ต (โฉมใหม่ที่น่นาวาร่า โปราจะเปิดตัวปีหน้า หรือปีหน้าโน้น) แต่ตอนนี้น้ำหนักเทมาว่าจะรอ ปาเจโร่ มากกว่า เพราะ เทอร่าอาจจะไม่ได้ไปต่อในปีหน้า  หรือไม่ก็ ดู นาวาร่า โปร 4X เปรียบเทียบกับ Triton 4WD ที่มาดูรถประเภทนี้ เพราะลูกๆ ที่บ้านเรียนชั้นมัธยมกันหมดแล้ว ไปหาคุณย่าที่ต่างจังหวัดก็ไปกัน 4 คน นั่งรถกัน 8 ชั่วโมงกว่าจะถึง และส่วนตัวก็อายุขึ้น เลข 5 แล้ว ขับรถเบนซินมาตลอด และ ลุยน้ำท่วมแถวเมืองทองธานีมาหลายครั้ง เลยอยากได้รถที่ลุยได้หลากหลายสถานการณ์บ้างครับ
คำถามที่อยากทราบคือ รถยนต์ที่ผลิตแล้วส่งไปต่างประเทศนั้น เช่น เทอร่า จะมีการผลิตชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆ ส่งตามไปด้วยหรือให้ ซัพพลายเออร์ในประเทศนั้นๆ เป็นผู้ผลิตให้ครับ เช่น กระจกมองข้าง  โคมไฟท้าย ฯลฯ

ปล. วันก่อนได้ยินคุณ เมธี พูดถึง ร้าน Daddy Dough แถวๆ ถนน ราชพฤกษ์ นนทบุรี   ได้ไปสอยมาแล้ว 1 กล่อง  อร่อยจริง แตกต่างจาก ร้านโดนัท ชื่อดังทั้งหลาย  โดยส่วนตัวช่วงใช้ชีวิตในอเมริกามา 7 ปี ในช่วงหนาวจะชอบไปกิน คริสปี้ครีมอุ่นๆ ที่ร้านและยืนดูเครื่องทำโดนัทกำลังทำงานด้วย อร่อยจริงและรสชาดจะแตกต่างจากที่ขายในเมืองไทย  แนะนำ  ร้าน Daddy Dough สำหรับคนที่ชอบกินโดนัท ไปตามดูในเพจของร้านได้ว่ามีสาขาที่ไหนบ้าง  สำหรับคนที่จะไปสาขาใหญ่ ถนนราชพฤกษ์  ร้านจะไม่มีที่จอดหน้าร้าน แต่จะจอดริมถนนได้ครับ (อาจจะรู้สึกเสียว นิดๆ เพราะ ไหล่ทางแคบ ) ทางร้านบอกว่า มีเช่าที่จอดรถไว้ ข้างร้านประดับยนต์ ก่อนถึงตัวร้าน จอดแล้วเดินมาสอยโดนัท หรือ สั่งอาหาร ทานที่ร้านได้

ออฟไลน์ neng42

• **
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเรื่องยางสำหรับรถ nissan kicks ครับ ว่าถ้าจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนยางตรงรุ่นคือ 205/55 r17 ดีหรือว่าไปใส่ไซค์ 215/55 r17 ดีครับ และไม่ทราบว่าถ้าขับรถความเร็วประมาณ 80-110 กม. นั่ง 2 คนไม่สาดโค้ง ควรวใช้รุ่นไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ