ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆพี่ๆมีวิธีแก้ไม่ให้ปลั๊กคอมโน้ตบุ๊คหลวมยังไงบ้างครับ  (อ่าน 6364 ครั้ง)

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
เพื่อนๆพี่ๆมีวิธีแก้ไม่ให้ปลั๊กคอมโน้ตบุ๊คหลวมยังไงบ้างครับ 8)

คือส่วนใหญ่ปลั๊กคอมโน้ตบุ๊คจะเป็นแบบปลั๊กหัวกลม เสียบเต้าปลั๊กส่วนใหญ่จะหลวมใช่ไหมครับ

วิธีแก้ไขก็แกะเต้าปลั๊กบีบทองแดงใช่ไหมครับ  แต่ปัญหาคือเวลานำไปใช้ข้างนอกมันเป็นเต้าปลั๊กของคนอื่นเราไปยุ่งไม่ได้

เลยอยากหาวิธีแก้ไขที่หัวปลั๊กเราแทน ว่าจะทำอย่างไงไม่ให้หลวม (เพราะกลัวใช้ไปนานๆเครื่องจะเสีย) :-\

เพื่อนๆพี่ๆช่วยบอกวิธีทีครับ 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าน่ะครับ :D

ลองหาตัวแปลงมาใส่ซิครับ

ปล.แต่ของผมเป็นหัวแบนแหะ ;D

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
มีตัวแปลงเป็นหัวแบนอยู่ครับ ราคาไม่แพง ซื้อได้ตามห้างเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
วิธีที่ยั่งยืนที่สุดคือ เปลี่ยนปลั๊กตัวเมียครับ ใช้ยี่ห้อดีๆแล้วปัญหาจะหมดไปครับ

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน

ไม่แพงคับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
เลือกเอาว่า

1. หัวแปลง ราคาประหยัด ไม่เกิน 75 บาท

2. รางปลั๊ก ใหม่ราคาสูง 290 + อย่างดี มี รูชนิดกลม และ แบน แยกมาให้ พร้อม ตัวล็อคทองเหลือง ครับ ไม่ใช่แบบชนิด ลดราคา หรือ 1 แถม 1 ในห้าง

มัน จะอยู่แยกออกจากกันและราคาไม่เคยลด เลยครับ ฮ่าๆๆๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เลือกเอาว่า

1. หัวแปลง ราคาประหยัด ไม่เกิน 75 บาท

2. รางปลั๊ก ใหม่ราคาสูง 290 + อย่างดี มี รูชนิดกลม และ แบน แยกมาให้ พร้อม ตัวล็อคทองเหลือง ครับ ไม่ใช่แบบชนิด ลดราคา หรือ 1 แถม 1 ในห้าง

มัน จะอยู่แยกออกจากกันและราคาไม่เคยลด เลยครับ ฮ่าๆๆๆ

เลือกข้อ2สิครับ ถ้างบจำกัดไป wonpro ถ้างบเยอะหน่อยไปพานาหรือbelkin ถ้างบไม่อั้น ไป octopus (ถ้าจำไม่ผิดอันละ3000)ครับ รางไฟชั้นดีจะมีระบบป้องกันไฟกระชากด้วยครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ที่เสียบตัวแปลง ตอบโจทย์คุณได้ครับ
ที่พันทิพย์ขขายแค่อันละ 30 บาท

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำพี่ๆมากๆน่ะครับ ;D

ผมไปดูมาแล้ว หาปลั๊กแปลงหัวกลมเป็นหัวแบนแบบอันเดียว(กระทัดรัด)ไม่ได้เลย  มีแต่แบบที่มีรูให้เสียบพ่วงได้2ปลั๊กกับที่มีให้เสียบ3หัว   เลยเลือกแบบพ่วงได้2ปลั๊กแทน  เห็นมีขายในเน็ต แต่ไปเดินดูตามร้านไม่มีขายเลย