ผู้เขียน หัวข้อ: [เล่าสู่กันฟัง] ตั้งใจออก City S M/T แต่ได้ Ativ J Eco ซะงั้น 555  (อ่าน 12368 ครั้ง)

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: [เล่าสู่กันฟัง] ตั้งใจออก City S M/T แต่ได้ Ativ J Eco ซะงั้น 555
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 12:57:57 »
เล่าสู่กันฟังครับ ผมเริ่มต้นหารถเก๋ง ราคาถูกเพื่อเอามาวิ่งงานเซลเป็นหลัก

เลยอยากได้รถที่ราคาถูก แต่มีระบบความปลอดภัยครบๆ
ต้องเป็น Sedan เพราะอยากแยกห้องเก็บของ เพื่อลดเรื่องกลิ่นไม่พึงประสงค์ของสัมภาระ

มอง Ativ J Eco เพราะอยากเอามาแต่ง แกะ เกา ได้บ้าง  ราคาก็ไม่แพง มีสีที่ต้องการให้เลือกด้วย
ที่พักแขน รีโมทกุญแจเปิดฝาท้ายได้ มีมือจับด้านในทั้ง 4 ตำแหน่ง (เอาไว้แขวนเสื้อ)
Active Safety ครบ ถุงลม 7 ใบ ลองขับแล้ว การเร่งก็ไม่ได้แย่มากจนรับไม่ได้
แถมศูนย์บริการใกล้บ้านมาก ได้ส่วนลดดอกเบี้ยลูกค้าเก่าด้วย

แต่พอจะขยับไปรุ่น J ราคาก็ดันไปใกล้ City S M/T ที่เคยอยากได้ เลยลองถามดู
ปรากฏว่าหลายศูนย์มีรถเลยด้วย ถ้าไฟแนนซ์ผ่าน ออกรถได้เลย (แต่ไม่มีสีที่ต้องการ)
ใจเบนเข็มไป City S M/T ทันทีเลยครับ อยากได้เกียร์ธรรมดาอยู่ด้วย สับมันส์เลยทีนี้
แต่ขัดใจตรงไม่มีที่พักแขนกลาง (เพิ่มได้)  ไม่มีไฟอ่านแผนที่และมือจับศาสดาของที่นั่งด้านหลัง (เพิ่มได้แต่ยากเพราะไม่มีจุดยึดเผื่อมาให้)
และถุงลมแค่ 2 ใบ ศูนย์บริการไกลบ้าน -> จะไปรุ่น TOP ก็แพงเกินไปจนผิดไปจากความตั้งใจแรกที่ต้องการรถราคาไม่แพง เน้นวิ่งงาน

พอมาดูทดสอบการชนด้านข้าง สุดท้ายก็เลยจอง Ativ J Eco ไปครับ (ซะงั้น 555)
เลยเอาการทดสอบการชนมาฝากให้รับชมครับ ตรงกับที่ผมต้องการดูในคลิปเดียวกันเลย
Ativ 7airbags vs City 2airbags เหมือนฟ้าประทานให้เลือก Ativ เลยครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ใน cash test
ทำไมเสา A ของ Ativ เสียรูปซะงั้นล่ะครับ ของ City ไม่กระดิกเลย ถ้าไม่นับถุงลม โครงสร้าง City ผมว่าแข็งแรงกว่าเยอะ แรงกว่าด้วย

น่าสนใจนะครับ เสา A ไม่ควรเสียรูปเพราะมันคือโครงสร้างตัวถังที่ต้องปลอดภัยนะ
อีกอย่างนึง ถ้าเป็น City รุ่นท็อปก็มีถุงลม 6 ใบ ไม่ต่างจาก Ativ ด้วยครับ ในคลิปมีแค่คู่หน้า ตอนชนข้างเลยดูน่ากลัวมากๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: [เล่าสู่กันฟัง] ตั้งใจออก City S M/T แต่ได้ Ativ J Eco ซะงั้น 555
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 13:17:02 »
เล่าสู่กันฟังครับ ผมเริ่มต้นหารถเก๋ง ราคาถูกเพื่อเอามาวิ่งงานเซลเป็นหลัก

ใน cash test
ทำไมเสา A ของ Ativ เสียรูปซะงั้นล่ะครับ ของ City ไม่กระดิกเลย ถ้าไม่นับถุงลม โครงสร้าง City ผมว่าแข็งแรงกว่าเยอะ แรงกว่าด้วย

น่าสนใจนะครับ เสา A ไม่ควรเสียรูปเพราะมันคือโครงสร้างตัวถังที่ต้องปลอดภัยนะ
อีกอย่างนึง ถ้าเป็น City รุ่นท็อปก็มีถุงลม 6 ใบ ไม่ต่างจาก Ativ ด้วยครับ ในคลิปมีแค่คู่หน้า ตอนชนข้างเลยดูน่ากลัวมากๆ

ขอตอบทั้งสองท่าน ยอมรับว่าชนด้านหน้า City ดูดีกว่ามากครับ  แต่
การรับการกระแทกด้านข้าง หัวเข่า และศรีษะ ของ City S M/T 2airbags จะไม่มีให้เลย
ถ้าจะไปตัว TOP ก็เป็น CVT อีกทั้งราคาก็จะโดดไปไกล เดี๋ยวต้องเผลอไปเทียบกับ Altis 1.6J M/T อีก

ข้อความต่อไปนี้จะกล่าวถึงตัวผมเองเท่านั้นนะครับ
Ativ J Eco  -> เครื่องไม่แรง เร่งไม่ดี = ขับอย่างใจเย็น และแซงอย่างระมัดระวัง ถ้าไปชนเขาก็คงจะชนแรงปานกลาง
City S M/T  -> เร่งดี ขับมันส์ = ออกตัวแรง มุดแซงทุกช่อง กดไม่ยั้ง ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ก็ไม่รู้ว่าโครงสร้างที่แข็งแรงกว่าจะช่วยได้ไหม

สุดท้ายเริ่มแก่ชรา ก็เล่น J Eco ขับไปแบบเรื่อยๆ ไม่ต้องเหยียบครัชละกันครับ  :) :) :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 16:19:43 »
ตัวเลือกนี้เลยหลานๆผม ระหว่าง 1.2 กับ 1.5

ออฟไลน์ eak_na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 15:32:05 »
ผมติดที่กระจกข้างปรับมือนี่แหละครับ ไม่งั้นคงเป็นอะไรที่น่าสนใจมาก

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 18:54:16 »
ผมติดที่กระจกข้างปรับมือนี่แหละครับ ไม่งั้นคงเป็นอะไรที่น่าสนใจมาก
อยากได้กระจกมองข้างไฟฟ้า ต้องไปรุ่น J ครับ แต่ต้องเพิ่ม 50,000 บาท (ซึ่งผมว่าแพงไป)

แต่ส่วนตัวมองว่าดีกว่า Yaris J Eco ตัวก่อน Minor ครับ ตัวนั้นนี่โล้นแท้เหลาเลย
ไม่มีกุญแจรีโมท กระจกมือหมุนทั้ง 4 บาน ไม่มี central lock ไม่มีที่ท้าวแขนกลาง(ทุกเกรดรุ่น)

แต่ตัวนี้ให้กุญแจรีโมท (Ativ มีปุ่มเปิดฝาท้ายให้ด้วย) กระจกไฟฟ้าคู่หน้า (ประตูหลังมือหมุน)
มี Central Lock (แต่ไม่มีปุ่มที่ประตู ต้องล็อคที่กลอนเอาเอง) มีมือจับศาสดาทั้ง 4 จุด มีที่ท้าวแขนกลาง
ลงเครื่องเสียง แล้วขับโล้นๆ ไปสัก 2 ปี ทีนี้ก็ค่อยๆแต่งก็คุ้มละครับ   ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ eak_na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 19:49:21 »
อยากได้กระจกมองข้างไฟฟ้า ต้องไปรุ่น J ครับ แต่ต้องเพิ่ม 50,000 บาท (ซึ่งผมว่าแพงไป)

แต่ส่วนตัวมองว่าดีกว่า Yaris J Eco ตัวก่อน Minor ครับ ตัวนั้นนี่โล้นแท้เหลาเลย
ไม่มีกุญแจรีโมท กระจกมือหมุนทั้ง 4 บาน ไม่มี central lock ไม่มีที่ท้าวแขนกลาง(ทุกเกรดรุ่น)

แต่ตัวนี้ให้กุญแจรีโมท (Ativ มีปุ่มเปิดฝาท้ายให้ด้วย) กระจกไฟฟ้าคู่หน้า (ประตูหลังมือหมุน)
มี Central Lock (แต่ไม่มีปุ่มที่ประตู ต้องล็อคที่กลอนเอาเอง) มีมือจับศาสดาทั้ง 4 จุด มีที่ท้าวแขนกลาง
ลงเครื่องเสียง แล้วขับโล้นๆ ไปสัก 2 ปี ทีนี้ก็ค่อยๆแต่งก็คุ้มละครับ   ;D ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ มีเท่าที่พอใช้ ที่เหลือไปแต่งต่อได้ พอดีผมยังไม่เห็นรูปคันจริงเลย ตัวล่างหาตัวโชว์ยากมาก ขอถามหน่อยครับ กระจกข้างนี่มีก้านปรับจากด้านในรถ หรือต้องปรับที่ด้านนอกครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 20:02:45 »

เห็นด้วยครับ มีเท่าที่พอใช้ ที่เหลือไปแต่งต่อได้ พอดีผมยังไม่เห็นรูปคันจริงเลย ตัวล่างหาตัวโชว์ยากมาก ขอถามหน่อยครับ กระจกข้างนี่มีก้านปรับจากด้านในรถ หรือต้องปรับที่ด้านนอกครับ

ปรับที่ด้านนอกครับ เอานิ้วมือดันๆกระจกให้ได้ระดับเอา

ส่วนตัวรถ หาดูคลิปในยูทูปไปก่อนก็ได้ครับ มีคนเอามารีวิวอยู่

ผมมองว่า ซื้อตามกำลังที่เรามี จะได้มีเงินเหลือไปทำอย่างอื่น ดีกว่าไปซื้อรถที่แพงขึ้นแต่ไม่มีเงินเหลือไปทำอย่างอื่นครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 08:17:48 »
ได้มาแล้ว แสดงว่าคิดรอบคอบดีแล้วครับ ยินดีด้วยครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 13:29:49 »
ได้มาแล้ว แสดงว่าคิดรอบคอบดีแล้วครับ ยินดีด้วยครับ
จองไปละครับ แต่เซลยังหารถให้ไม่ได้เลยครับ  :( :( :(

ปรับที่ด้านนอกครับ เอานิ้วมือดันๆกระจกให้ได้ระดับเอา

ส่วนตัวรถ หาดูคลิปในยูทูปไปก่อนก็ได้ครับ มีคนเอามารีวิวอยู่

ผมมองว่า ซื้อตามกำลังที่เรามี จะได้มีเงินเหลือไปทำอย่างอื่น ดีกว่าไปซื้อรถที่แพงขึ้นแต่ไม่มีเงินเหลือไปทำอย่างอื่นครับ
ผมดูคลิปนี้ หาดูรถจริงไม่ได้เหมือนกันครับ   :D :D :D :D