ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้ Nokia Lumia หน่อยครับ  (อ่าน 8505 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ถามคนใช้ Nokia Lumia หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 00:31:47 »
สนใจตัว Nokia Lumia 925 อยู่อะครับ เลยอยากรู้ว่า ตระกูล Lumia มันใช้ดีมากมั้ย (ดูคลิปรีวิวแล้วมันน่าสนใจมากๆๆๆ) มี Defact อะไรมั้ย (รุ่นอื่นๆหรือ 925 ก็ได้) มีโปรโมชั่น ของแถมอะไรบ้าง

พอดีเจ้า S3 ของผม มันครบปีแล้ว อาการเริ่มไม่ค่อยดีแล้ว (เค้าศูนย์มา 10 รอบ) จนไม่อยากจะทนแล้ว เลยลองมองหาตัวแทนอะครับ

แล้วถ้าเทียบกับ iPhone 5 16GB, Samsung Galaxy S4 or Note3 (รอมันออกอยู่) และ Sony Xperzia Z Ultra  อันไหนน่าใช้ที่สุด (ไม่ห่วงเรื่องระบบปฏิบัติการ เพราะมี Note 10.1 ใช้คู่กันแล้ว)

รบกวนด้วยครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ถามคนใช้ Nokia Lumia หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 00:37:49 »
แอพน้อย แต่ความสามารถ ฮาร์ดแวร์ คุ้มครับ

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
Re: ถามคนใช้ Nokia Lumia หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 02:19:24 »
แม่ผมใช้ Lumia บอกว่าใช้งานง่ายดี แต่เป็นเพราะแม่เน้นการโทรเข้าออกเป็นหลัก + Social media นิดหน่อย
การทำงานค่อนข้างเร็ว ลื่นมาก
แต่ประเด็นตอนนี้คือ แอพค่อนข้างน้อย และในแอพ บาง Feature ดูจะยังไม่ค่อยสมบูรณ์
----------------------------------------------------------------
ถ้าเคยใช้ซัมซุงมาก่อน ชอบลูกเล่นเยอะ หน้าจอชัด สีโอเว่อร์นิดๆ  และเป็นสาวก Android เป็นทุนเดิม ตอนนี้ Samsung Galaxy S4 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี
ถ้าชอบแบบลื่น ติดนิ้ว   IOS 7 กำลังจะปล่อยตัวเต็ม  แอฟเยอะและอัพเดทตลอดเวลา  ถือแล้วมีเอกลักษณ์  ต้อง Iphone เลยครับ ปล.กันยาน่าจะมีตัวใหม่ออกมา ตามอายุตลาด

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 04:30:16 »
ตอนนี้ผมใช้ Lumia 920 อยู่ครับ ใช้มาตั้งแต่เปิดขายในไทยใหม่ๆ ถ้าชอบ Chat Social หนักๆลืมไปได้เลยครับ แอพดังๆอย่างไลน์ หรือ เฟสบุ๊ค ใช้งานแบบง่อยๆ คือใช้ได้ครับ แต่เวลาจะเด้งเตือนนี่รอสักพักกว่าจะเด้งเหมือนกัน ยิ่งมีเพื่อนในไลน์เยอะๆ นี่โหลดแค่หน้า เพื่อนกับหน้าแชทนี่ใช้เวลาสักพักเลยครับ การสลับแอพก็เหมือนการเปิดโปรแกรมนั้นๆขึ้นมาใหม่ ไม่ใช่การใช้งานแบบ Muti นะครับ ส่วนตัวผมว่ามีดีที่กล้องครับ สุดยอดมาก ไอโฟน5 ของเพื่อนผมถ่ายมาเทียบกันยังสู้ไม่ได้ แถมได้เลนส์ของ Carl Zeiss อีก อ่อแล้วก็อีกอย่างที่ชาร์ตแบบไร้สาย ตอนผมซื้อนี่มันมีโปร แถมที่ชารต์ด้วยนะครับ

สำหรับ 925 ปรับปรุงหลักๆ คือ เปลี่ยนตัวเครื่องจากพลาสติกเป็นอลูครับ ถ้าอยากใช้จริงๆ อยากเล่นจริงๆ ผมว่ารอปลายปีหรือเข้าไทยต้นปีหน้าดีกว่าครับ 1020 โหดกว่าเยอะ กล้องชัดสุดๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 06:54:06 »
รอได้ รอ Sony Homani ดีกว่า กับ Apple สิ้นปีนี้ครับ
ผมใช้ Z อยู่ครับ
เกลียดศูนย์บริการ แต่ใช้แล้ว จับเหมาะมือ น้ำหนักกำลังดี กล้องเทพ (สีจืดไปนิด แต่แต่งได้) ถ่ายกลางคืน โอเคดีมาก
ที่ให้รอ เพราะ ปุ่มชัตเตอร์ ไว้ถ่ายรูปใต้น้ำครับ

ตัวZ นี้ ผมเอาเข้าไปดูคลิปHLM ตอนอาบน้ำประจำ ฟังเสียงเครื่องตอนเช็คเช็คเอาท์ ฟินมากๆ ไม่ต้องกลัวน้ำเลย เวลาไปอ่าง อิอิอิ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 19:54:32 »
ใช้น้องเล็ก Lumia 520 อยู่ครับ
ราคา 5500 แต่ประสิทธิภาพเทียบเท่าเครื่องเกือบหมื่นของ SS (เฉพาะ CPU RAM GPU ณ เวลาที่ซื้อ April, 2013)

ถ้าให้พูดเรืองการใช้งาน ขอบอกว่าว่าลื่นมาก แม้ข้อมูลจะเต็มความจุก็ยังลื่นไม่มีอืด

ถ้าให้พูดในส่วนของ App ขอบอกว่ายังมีไม่มากพอ บางอย่างไม่สมบูรณ์ ซื้อ App ยาก ต้องใช้ Credit or Debit
App ค้างค่อนข้างบ่อย

ความคุ้มค่าด้าน Hardware สูงมากๆ หากเทียบกับราคาที่จ่าย โดยเฉพาะรุ่นที่จะออกมาใหม่คือ Lumia 1020 โทรศัพท์ที่มีไว้ฆ่ากล้องเล็ก

ข้อเสียที่ทำให้รำคาญใจ
1.ไม่มีแอพจัดการเพลงดีๆเท่าไหร่ ตอนนี้ใช้ App   iMusic อยู่ จัดการเพลงได้ค่อนข้างดี แต่ก็ยังเล่นยากอยู่ดี
2.Interface น่าเบื่อ ไม่เจริญหูเจริญตาเท่าที่ควร โดยเฉพาะเอารูปแฟนหรือสาวสวยขึ้นเป็นพื้นหลังไม่ได้ ได้เฉพาะเวลาล็อคหน้าจอ
3.เสียงไม่ดังนัก สั่นแค่ช่วงสั่นๆตอนมีคนโทรเข้า
4.โทรศัพท์ไม่แยกระดับเสียงให้ ถ้าคุณฟังเพลงที่ระดับ 20/30 เสียงทุกอย่างในเครื่องจะอยู่ที่ 20/30 แม้ว่าจะเลิกฟังเพลงแล้วก็ตาม ต้องคอยมาเพิ่มเสียงทุกครั้งหลังฟังเสร็จ
5.ฟังเพลงเสร็จต้องหาแอพมาปิดเพลงอีก ถ้าไม่ปิดชื่อเพลงมันจะขึ้นมาเวลาที่เรากดเพิ่มลดเสียง
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 20:01:52 »
ตอนนี้ใช้ 920 อยู่ครับ  ;D ;D ;D เครื่องหน้ากะจะไป iphone 6 เพราะเบื่อๆแอนดรอยกับวินโดว์แล้ว

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 21:34:09 »
ใช้ 820 อยู่ค่ะ

ความรู้สึกส่วนตัวที่ได้ใช้ ลื่นมาก งอแงบ้าง แป้นพิมพ์ พิมง่ายกว่าไอโฟนเยอะ แตแอพน้อย
ถ้าไม่ใช้โซเชี่ยลอะไรมาก ก็ถือว่าคุ้ม กล้องชัดดี สีสดมว๊ากกก ดีไซน์สวย บางเบา
คีย์ลัดไม่มีจะปิดโปรแกรมหลายๆอันต้อง กด Backๆๆๆๆๆ เอา

(ซื้อมาตอน หมื่นหกกว่าบาท แต่ตอนนี้ ราคาไหลลงยังกะน้ำ แอบเสียใจเบาๆ  :-[)

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 22:16:29 »
เมื่อก่อนผมใช้ HTC mozart ปัจจุบัน HTC 8X อยู่ไม่ใช่ ตระกูลLumia ตอนนี้ windowsphone ยังมีข้อจำกัดอยู่เยอะ app น้อยแต่เริ่มเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
การอัพเดทช้าทั้งappและระบบก็ยังช้าอยู่มีbugเป็นบ้างครั้งถ้าเป็นคนใช้social networkเยอะ ระวังเรื่องother storage (แต่lumia ยังมีระบบจัดการพื้นที่อยู่ช่วยไม่ให้พื้นที่หาย)
  interface ลื่นจริง ใช้งานง่ายแต่ถ้าให้คนอื่นใช้จะบอกว่างงว่ามันใช้ยังไง ถ้าอยากใช้ผมแนะนำว่าอย่าคาดหวังอะไรมากแต่ถ้าเบื่อ AndroidกับIOS ผมก็แนะนำเผื่อถูกใจ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 23:05:31 »
ขอบคุณสำหรับทุกข้อแนะนำครับผม ตอนนี้ Plan ไว้ว่า จะรอดูช่วง Moblie Expo (3-6 Oct 2013) ก่อนถ้ามีตัวเลือกที่มั่นใจแล้วคงจัดเลยพร้อมกับเพื่ิอนผม หรือไม่ก็ช่วงกลางๆพฤศจิกายน(วันเกิดผม) ซึ่งอาจจะมีงบเพิ่มครับ

ตอนนี้รอดู ตัวจริงของ Sony Xperia Z Ultra อยู่ ทีนี้ พี่ๆเพื่อนๆคนไหนพอจะทราบมั้ยครับว่าช่วงปลายปี จะมีรุ่นไหนเปิดตัวบ้าง เห็นเพื่อนบอกว่า มี Samsung Galaxy Note3 iPhone5S (อาจจะมีตัว Low Price) แล้วก็ Sony Xperia Honami (รู้จากที่นี่แหละครับ)

ขอบคุณครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 19:00:22 »
คือพ่อผมใช้ตัว 620 อยู่
จริงๆเคยลองเล่นทั้ง 520,920,720 มา ผมรู้สึกว่าความลื่นๆนี่พอๆกันเลย (ใครซื้อตัว 520 ก็คุ้มแล้วละ)
เพียงแต่ต่างแค่พวกสเปกกล้อง,CPU และก็ลูกเล่นนิดๆหน่อยๆ แค่นั่นเอง
ถ้าไม่ได้ใช้ไรมากมายผมว่า Lumia นี่โอเคเลยนะ (แต่แอพดีๆส่วนใหญ่ก็ต้องซื้อเอา) แต่ถ้าแค่ใช้คุยหรือเล่นเน็ต เปิดไฟล์เอกสารจะดูโอเคกว่าเจ้าอื่นหน่อย(เพราะเป็น Windowsphone อยู่ละ) ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 18:57:08 »
ผมใช้ Lumia 720  อยู่ครับ  ก็ดีในระดับนึงครับแต่แอปน้อยไปหน่อยครับ ถ้าเทียบกับอีก สองค่าย  และปัญหาการแจ้งเตือนที่ช้าบ้างบางครั้งครับ   แต่อย่างอื่นโอเคเลยครับ  ชอบมากที่สุดคือแก้งาน Office ต่างๆได้สะดวกดีครับ
ปล. Push Gmail  กับ Hotmail  เร็วมากกกกกกกเร็วกว่าในคอมอีกจีจีนะ555+

ออฟไลน์ armyfst

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 21:00:54 »
มันขึ้นอยู่ว่าคุณชอบใช้มือถือทำไร... ถ้าชอบถ่ายคลิปหรือถ่ายรูปละก็ lumia ใช้ได้เลย (อึดด้วยนะ...ทำตกตั้งหลายรอบแน่ะ 920 ของผม) แต่ 925 ผมว่าไม่ควรเพราะ 1020 กำลังจะมาแถมกล้องโหดมาก และมันไม่ได้ต่างกับ 920 เลยแค่บอดี้เป็นอะลูมิเนียมเท่านั้น ส่วน defect นั้น...ไม่ค่อยมีใครพูดถึงแฮะ...

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:05:00 »
ผมไม่เคยใช้ Smart Phone รุ่นอื่น หลังจาก Nokia รุ่นตกพื่้นๆแตก ตกหายไปตอนไปปั่นจักรยาน(ถ้ามันไม่หายผมก็คงใช้ต่อไป) ผมก็มา Lumia เลยเพราะชอบในตราของ Nokia ที่รู้สึกทน (ตอนนั้นก็ดูตัวอื่นเหมือนกัน แต่มาปลงใจกับ Nokia เพราะ Wp8 มันยังใหม่ด้วยโอกาสได้แพรเป็นของแถมคงน้อย)

เท่าที่ใช้ 620 มาครึ่งปีได้แล้ว ชอบ GPS แบบ offline ที่พอพึ่งพาได้(ในระดับนึง) กับกล้องที่ไม่น่าเกียจเท่าไรนัก เข้าศูนย์มา ก็ Ok ครับผมว่าศูนย์ดี จอเป็นรอยฝังข้างในที่ไม่ได้เกิดจากการตกมีเครมให้ด้วยประทับใจมาก แต่ตอนนี้เริ่มมีรอยเพิ่มขึ้่นมาอีก ไม่รู้ยังจะเครมได้มั๊ย เคยทำตกพื้น 1 ครั้งหน้ากระจกลง แต่เป็นพื้นไม้ เครื่องเลยไม่มีความเสียหายอะไรเลย
อาการค้าง+เด้งมีบ้าง มีBug Window 8 ที่จอมืดแต่กดคำสั่งแล้วเครื่องสั่นผมเคยเป้นหนึ่งครั้งต้องกด Reset เครื่องถึงหาย

แต่ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ผมจะไปคบกับ Sony Experia Go สาเหตุคือ ผมขี้เกียจมาคอยระวังมือถือ พอทราบความทน Go ว่าพอๆกับรถอีผุผุหน้ายักษ์ ผมยิ่งรู้สึกว่าน่าจะเลือกมันแต่แรก ถึงจอมันจะเล็กไปก็เถอะผมได้ใช้ชีวิตกับหน้าจอมือถือทั้งวัน แต่ถ้าผมไปใช้ Go จริงๆพอนานๆไปก็อาจจะมีเรื่องให้บ่นเรื่องอื่นแทนก็ได้

ส่วนข่าวในเน็ตผมว่าถ้าอ่านจากบางเว็บ....เว็บต้องห้ามนั่นหล่ะ...ผมว่าม้าอวยมากเกินไป

สรุปโดยรวมผม Ok กับมัน แต่พอใช้ไปซักพักมันก็ยังไม่ใช่ทั้งหมดที่ผมต้องการซะทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 11:08:29 โดย Leilight »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 10:11:26 »
อยากถึก อยากทน ไม่งองแงมาก ซื้อเลยครับ ทนโคตรๆๆๆ ตกมอไซค์ หล่นในห้องประชุม เอามาวางแก้ว  คะแนนให้ 10

อยากโซเชียล คงไปหา adr ios เลยครับ ช้าถึงช้ามากๆๆๆ  notification ปญอ. คะแนนให้ 2

music เป็นทุก window ใช้เสียงร่วมกันกับเสียงเรียกเข้า มันไม่สะดวกตรงนี้คะแนนให้ 3

ความลื่นไหลผมให้ 10 ดีกว่า ios อีกครับ

ความเสถียร เช่นใช้ไปเรื่อยๆ มีต๊ิองบ้างอะไรบ้าง ให้ 7 ตรงนี้ ios ได้ 10 adr ได้ 3

ปล. ผมใช้ 900 รุ่นแถมแพ กะหูฟัง monster ไปฟังในแพ ตอนนี้เป็น 7.8 แล้ว ไม่งองแงเลย แบตเริ่มเสื่อมแล้ว ก่อนหน้านี้ share net 3-4 เดือนติด ที่ละ 5 เครื่องเสื่อมเลย รุ่นต่อไปยังไม่รู้จะใช้อะไรเลย มันไม่พังซักที
ปล2.  โนเกียแม็ฟ เมฟขิงๆ ต้องลองแล้วจะรู้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้