ผู้เขียน หัวข้อ: Drum brake หลัง ทำงานขณะเหยียบเบรกหรือไม่  (อ่าน 14376 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_b11

• Newbie
  • *
Drum brake หลัง ทำงานขณะเหยียบเบรกหรือไม่
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 22:19:13 »
อย่าง Fiesta ซึ่งมีระบบคุมการทรงตัวเนี่ย

มันทำงานโดยการเบรกในแต่ละล้อ(รวมทั้งล้อหลังด้วย ?) เพื่อให้รถทรงตัวใน line ได้ใช่มั้ยครับ ไม่เเถ ไม่หมุน

แต่ล้อหลังมันเป็น Drum brake หมดทุกรุ่นเลยนะครับ เลยงงขึ้นมาทันที ตกลงDrum brake มันทำงานไหมถ้าเราเหยียบแป้นเบรก และไม่ถึงเบรกมือ

เคยเข้าใจว่าเวลากดเบรกมันจะเบรกเฉพาะคู่หน้าซะอีก ถ้าหลังเป็นดรัมอ่ะนะครับ ส่วนดรัมน่าจะเป็นแค่เบรกมือ

สรุปคือ ผมสงสัยว่าถ้าเราไม่ดึงเบรกมือ เวลาเรากดแป้นเบรก ดรัมเบรกหลังจะทำงานมั้ยครับ (ไม่เกี่ยวกับพวกดิส 4 ล้อนะครับ ผมกำลังหมายถึงรถที่คู่หน้าดิส คู่หลังดรัม)

แต่ตอนนี้งงหมดเเล้วครับ ขอความรู้หน่อยครับ  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: Drum brake หลัง ทำงานขณะเหยียบเบรกหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 22:24:01 »
เบรกทำงานสี่ล้อตลอด ไม่ว่าจะใช้ layout แบบไหนครับ
ลองคิดดูว่าถ้าขี่จักรยาน หรือมอเตอร์ไซค์แล้วเบรกแต่คู่หน้า
ไม่กดเบรกหลังด้วย จะเกิดอะไรขึ้นครับ

ยกเว้นดึงเบรกมือ ซึ่งจะไปจับเบรกที่ล้อคู่หลังอย่างเดียว
คันที่ใช้ดิสก์เบรก จะมีชุดดรัมเล็กเล็กอยู่ตรงดุมไว้สำหรับเบรกมือ
คันที่ใช้ดรัมเบรก ก็ใช้ดรัมเบรกเลย

ออฟไลน์ shando

Re: Drum brake หลัง ทำงานขณะเหยียบเบรกหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 22:31:43 »
เบรกทำงานสี่ล้อตลอด ไม่ว่าจะใช้ layout แบบไหนครับ
ลองคิดดูว่าถ้าขี่จักรยาน หรือมอเตอร์ไซค์แล้วเบรกแต่คู่หน้า
ไม่กดเบรกหลังด้วย จะเกิดอะไรขึ้นครับ

กับจักรยานเคยครับเร็วๆนี้เอง ผลคือผมลอยข้ามจักรยานลงไปกองที่พื้น แขนขาถลอกเลย :'(

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 22:36:32 »
อุ้ย.. :-X

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 22:40:22 »
เหยียบเบรคเพื่อสั่งให้มันหยุดรถ มันก็ต้องทำนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 23:39:12 »
ทำไมต้องคิดว่า ดรัม จะทำอะไรแบบ ดิส ไม่ได้ 

ทั้งที่กระบะ ก็หน้า ดิส หลัง ดรัม ก็สามารถใช้ ABS 4 ล้อได้ตั้งนานแล้ว 

แค่ระบบการทรงตัวจะเซทให้ ดรัม มันทำงานด้วยเหมือน ดิส ก็ทำได้ง่ายๆอยู่แล้วครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 01:11:33 »
ถ้าดรัมเบรกไม่ทำงานตอนเหยียบเบรก..

แล้วยั่งงี้รถถูกๆสมัย 20 ปีก่อนเป็นดรัมเบรก 4 ล้อ จะหยุดรถกันยังไงล่ะนั่น  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:37:38 »
ทำงานตลอดเวลาเมื่อเหยียบเบรคครับ

เอาง่ายๆ ถ้าเปิดฝากระโปรงเครื่องดูถ้าเป็นรถเก๋ง ขับหน้าจะเห็นเลยว่ามีสาย 1 ออก 4 เป็นท่อเหล็ก
ไอ่เจ้าท่อพวกนี้จะมีน้ำมันอยู่ในสาย เมื่อไรที่ทำการเบรค จะมีแรงไปดันไอ่เจ้าน้ำมันที่อยู่ในท่อพวกนี้ให้ไปถึง
ดัวประกับเบรค หรือตัวดันแรงเบรค ให้เจ้าหน้าผ้าเบรคไปสัมผัสกับวัตถุที่กลิ้งๆอยู่

แล้วมันทำงานต่างจากเบรคหน้าหรือเป่า ?

ไม่ต่างครับ ถ้าลองไปหาข้อมูลทำไมเค้าถึงใส่ดรัมเบรคไว้ด้านหลังในรถกระบะกัน เพราะเจ้ารถกระบะเนี่ย เวลาเมื่อมีการบรรทุกของ
น้ำหนักต่างๆ จะไปกดอยู่ที่ล้อหลัง แล้วเมื่อเกิดการเบรคบ่อยๆ ไอ่เจ้าเบรคหลังก็ต้องรับภาระหนักจากทั้งน้ำหนัก แรงตีนของคนขับ
ถนนที่เรียบที่สุดในสามโลกของเมืองไทย มันจะเกิดความร้อน เมื่อมันเกิดความร้อน มันจะยัง"เอาอยู่" เบรคจะไม่เฟด หรือลื่น หรือเบรคตาย

แต่ถ้าเป็นดิกส์เบรคเหล็กกับหินมันก็จะถึงจุดหลอมรวมตัวกัน หรืออาจะไม่หลอมก็ได้ แต่จะเบรคไม่อยู่ หรือเบรคล็อกไปเลย

ใจความสำคัญของเบรคหลังจริงๆ คือการชะลอ รถไม่ให้หน้า น้ำหนักไปลงที่ล้อหน้าหมด ไม่อย่างนั้นความซวยจะลงที่ล้อหน้าและเบรค
ขืนเกิดกรณีน้ำหนักไปตกที่ล้อหน้าหมด แม่ย่านางรถ หิ้งพระหน้ารถคงไปรอยู่ที่บ้านหมดแล้วละ  

ส่วนเก๋งไม่ต้องกังวลเลยครับ  "เอาอยู่" แน่ๆ ดรัมเท่าลูกแมว แต่ก็ "เอาอยู่ ค๊าาาาา"

สรุปทำงาน ตอนเหยียบ และก็เอาอยู่ ค๊าาาา

แก้ไข

อย่างนี้ต้องลองไปหาข้อมูลด้วยตัวเองแล้ว ตัวที่ผมขีดฆ่าอย่าเพิ่งเชื่อนะครับ เพราะตอนที่ไปซ่อมเบรคได้คุยกับช่างเบรคได้ข้อมูลมาอย่างนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:39:30 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:07:09 »
ไม่ใช่นะครับ ดรัมเบรกระบายความร้อนไม่ดี และถ้ามันจะทำให้ร้อนไปจนถึงอุณหภูมิที่ผ้าเบรกทนไม่ไหวได้เร็วกว่า
แต่ที่นิยมใส่ดรัมเบรกไว้ด้านหลังก็เพราะ

1.ต้นทุนต่ำกว่าดิสก์เบรก
2.มีอัตราส่วนกำลังเชิงกลดีกว่าดิสก์เบรกมากมาก เพราะผิวสัมผัสของผ้าเบรกมีมากกว่า

ถ้าจะพูดถึงรถกระบะที่มีน้ำหนักกดท้าย การจะเบรกให้ชะลอหรือหยุดยิ่งต้องใช้แรงมากกว่าปกติทั่วไป
ถ้าจะเอา Disc Brake ไปใส่ จะต้องใช้ขนาดใหญ่มาก ซึ่งก็ทำให้ต้นทุนสูงกว่าเดิมไปอีกเยอะ
ดังนั้น เค้าเลยเลือกที่จะใส่ Drum Brake มาให้แทนครับ เพราะประสิทธิภาพด้านการสร้างแรงเบรกที่มีมากอยู่แล้ว

ถ้าใครเคยลองทำ J-Turn หรือดึงเบรกมือเพื่อหมุนรถ จะรู้เลยว่ารถที่ใช้ดรัมเบรกนี่
ดึงสุด ล้อล็อคตายสนิท ท้ายกวาดได้สวยสวย ส่วนดิสก์นี่ คนขับดึงกันหน้าเขียว
ยังไม่ค่อยอยากจะล็อคเลย ได้แต่สะบัดไถไปไถมาเท่านั้นเอง

ส่วนข้อเสียมันก็มีเช่น
1.มันระบายความร้อนไม่ดี มันเลยเฟตง่ายกว่าถ้าใช้งานหนัก
2.มันต้องตั้งบ่อยกว่า ถึงจะเบรกได้แม่นยำ ไม่เหมือนดิสก์เบรก
3.พอโดนน้ำแล้ว มันเข้าไปขังข้างใน เป็นสาเหตุให้เบรกไม่ได้

พวกรถบรรทุก รถทัวร์ในปัจจุบัน ยังเป็นดรัมเบรกทุกล้ออยู่เลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:21:39 »
เบรกมันเป็นวงจรไขว้ ยังไงก็ทำงานร่วมกับล้อหน้า

ยิ่งบรรทุกหนักยิ่งเห็นผลชัดเจน

รถบางยี่ห้อใช้ท้ายดรัม แต่เซ็ตรถมาเบรคได้ดีไม่แพ้ท้ายดิสก็มีครับ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 14:49:42 »
เบรคต้องทำงานพร้อมกัน 4 ล้ออยู่แล้วครับ ไม่งั้นอันตรายมาก
แล้วประเภท ของเบรคก็มี disk brake  กับ drum brake ทำงานโดยใช้แรงจาก hydraulic ดันผ้าเบรคไปเสียดสีกับส่วนที่เคลื่อนไหวตามล้อรถ

คร่าวๆนะครับ

disk brake ระบายความร้อนได้ดี ถ้าจะให้มีแรงเบรค เท่าๆกับ drum ต้องใส่แรงเข้าไปมากกว่า drum brake
drum brake ระบายความร้อนไม่ดีเท่าแบบ disk ใช้แรงที่ใส่เข้าไป น้อยกว่า disk ถ้าจะหยุดของที่น้ำหนักเท่ากัน

ส่วนเบรคมือรถเก๋งส่วนมากเป็น drum อันเล็กๆ ใช้แค่แรงมือดึงก็มีความสามารถหยุดรถไม่ให้ไหลได้แล้ว

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 15:27:27 »
 ;D ;D ;D............นึกตามง่ายๆเลยครับ  แม่ปั๊มไฮดรอลิกเบรครับแรงดันจากการเหยียบบนแป้นเบรคของคุณ ให้กระจายแรงดันเท่ากันไปยัง 4 ล้อในเวลาเดียวกันทั้งดีสและดรัม  เบรคจึงทำงานพร้อมกันทุกล้อครับ  ส่วนจะมี power ช่วยหรือไม่นั่นเป็นระบบเสริมครับ 8)

yogibear

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 17:04:07 »
หลายคนคิดว่าดรัมเป็นอะไรที่โลวเทค แต่ก็คงไม่รู้ว่าดรัมเบรคมีหน้าจับเยอะกว่าดิสอีก
H.

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 21:34:23 »
มันดูไม่สวย ไม่ไฮโซเท่านั้นเอง

หลายๆคนยังเอามาเป็นประเด็นโจมตีรถยี่ห้อต่างๆอยู่เลย
จะมีซักกี่คน ที่เข้าใจมันจริงๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 21:55:02 »
ใช่ครับ drum brake มีพื้นที่ผิวสัมผัสที่มากกว่า ถ้าไม่ร้อน หยุดรถที่มีน้ำหนักได้มากว่า disc อีก
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 22:22:59 »
ขอถามนิดนึงครับ แล้ว เบรกลม ละครับมันเป็นยังไงอะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 23:42:22 »
ขอถามนิดนึงครับ แล้ว เบรกลม ละครับมันเป็นยังไงอะครับ
ใช้อากาศความดันสูงแทนน้ำมันเพื่อบีบเบรคหรือเปล่าครับ? (ไม่แน่นะ)

ใช่ครับ drum brake มีพื้นที่ผิวสัมผัสที่มากกว่า ถ้าไม่ร้อน หยุดรถที่มีน้ำหนักได้มากว่า disc อีก
หยุดได้มากกว่า ข้อเสียมีเพียงที่ว่า มันอาจแบ่งแรงซ้ายขวาไม่เท่ากันพอดีครับ ถ้าขับเร็วๆเลยเสี่ยงปัด

ออฟไลน์ Nut_b11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 19:29:57 »
ขอบคุณมากๆครับ  ;D
โง่เสียตั้งนานผม 55555+

ขอบคุณอีกรอบครับ