ผู้เขียน หัวข้อ: ไหนๆ ที่ปัดน้ำฝนหลัง กับไล่ฝ้าหลังใครบอกว่าไม่สำคัญ (แซวๆ 555)  (อ่าน 8392 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ขออีกกระทู้ต่อเนื่องเลยละกัน 555

พอดีเมื่อวันก่อนที่ชลบุรีฝนตกหนักมากๆ ไม่เชื่อดูเมฆละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 02:06:20 โดย gdhsatanic »

หลังจากนั้นฝนก็กระหน่ำอย่างแรง

พอเหลือบไปมองกระจกหลังเท่านั้นแหละ อยู่ๆก็คิดถึง Eco car ยี่ห้อหนึ่งไม่ขอเอ่ยนาม 5555
ที่เค้าไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลังขึ้นมาทันที

แล้วมันจะมองเห้นได้อย่างไรเนี่ยยยยย  หรือว่าไม่ต้องมองกันแล้ว ???
ดูรถคันหลังยังดูไม่ออกเลยว่ายี่ห้ออะไรเนี่ย 555

แวะมาแซวเล่นแค่นี้ล่ะครับ แต่ส่วนตัวผมว่ามันเป็นสิ่งที่จำเป็นนะ
บางคนขับรถแบบไม่มองกระจกหลังก็มี แต่หลายๆคน(รวมทั้งผม) คิดว่าการมองกระจกหลังก่อนที่เราจะเบรคในแต่ละครั้งเป็นสิ่งที่จำเป็นนะ

ไม่ใช่แค่เราจะคิดว่า ยังไงคันหลังจะต้องทิ้งระยะอยุ่แล้ว ยังไงคันหลังมาชนเราเขาก็ผิด มันก็จริงอยุ่ครับ แต่ผมว่าหลายๆท่านควรมีส่วนร่วมรับผิดชอบด้วย การเบรคแต่ละครั้งก็ควรมองกระจกหลังด้วย ส่วนใหญ่ผมจะมองและแตะเบรคครั้งนึงให้สัญญาณก่อนว่ากำลังจะเบรค ข้างหน้ามีรถนะ

ประเด็นคือผมไม่อยากให้ใครมาจูบก้นรถผมนั่นแหละ 5555

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เห็นด้วยกับคุณ จขกท. ครับ

ผมเห็นหลายๆความเห็นที่เว็บxxx ก่อนหน้านี้ชอบบอกว่า ทีรถส่งของหลังคาทึบ ก็ยังขับได้เลย ไม่เห็นมีัปัญหา

อยากจะบอก จากใจคนที่ขับรถส่งของเองเลย ว่า...

เวลาฝนตกจนทัศนวิสัยแย่มากๆ มันทรมาน+เสี่ยง มากๆ เพราะมองกระจกข้างซ้าย-ขวา แทบไม่เห็นอะไรเลย เห็นแต่หยดน้ำเต็มๆ ตัวรถไม่ต้องพูดถึง เห็นแสงไฟฟ้าส่องมาก็ีดีใจแล้ว(แล้วขนาดกระจกข้างเล็กนิดเดียวด้วย) มอเตอร์ไซค์ซอกแซกมารอบๆ นี่ กว่าจะเห็นก็อยู่รอบๆ รถเราแล้ว

หรือเวลาถอยรถออกจากซอง หรือที่จอด อันนี้ผมเจอประจำเวลาไปส่งของตามตลาดแล้วไปคนเดียว ไม่มีคนลงมาช่วยโบก หลายครั้งที่ก่อนเราขึ้นรถ ไม่มีมอเตอร์ไซค์หรือรถเข็นมาขวางด้านหลัง แต่พอเราขึ้นรถปุ๊บ ก็มักจะมีมอเตอร์ไซค์ไม่ก็รถเข็นมาจอดขวาง ถ้าท้าย หรือกระจกหลัง โดนบัง หรือมองไม่ชัด
เราจะมองไม่ออกเลยว่ามีอะไร มองกระจกข้างก็ไม่เห็นว่ามีรถจอดขวาง พอเข้าเกียร์ถอย ถอยออกมา มอเตอร์ไซค์ไม่ก็รถเข็น ไปจอดอยู่ใต้ท้องรถเราเรียบร้อยแล้ว...

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
 :) ฝนตกยังพอรับไหว แต่มาเจอสภาพถนนเมืองไทย (ต่างจังหวัด) ดิน โคลน เยอะ บนถนน บวกกับน้ำฝน แล้วมันดีดจากล้อหลังขึ้นไปเป็นลายกราฟฟิกสวยงามบนกระจกหลัง (ยิ่งรถห้าประตูไม่ต้องห่วง เต็มกระจกไปหมด) มองแทบไม่เห็นทางข้างหลังเลยครับ  :-\

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ไอ่ขับน่ะมันขับได้ ถ้าได้ขับจริงๆคงไม่บ่น

แต่ถ้ามีก็จะดีกว่าครับ :)

ออฟไลน์ vellcap

นี่คือเหตุผลหลักๆที่ผมชอบรถมีที่ปัดน้ำฝนด้านหลังครับ  น้ำเกาะก็ปัดเลย
ขนาดรถ Saloon ธรรมดามีแค่น้ำเกาะผมยังรำคาญเลยครับ
ถ้า 5 ประตูเจอลมหมุนหลังรถหอบเอานู่นนี่ขึ้นมาล่ะก็ เหอะๆ   
ผมก็เป็นเหมือนคุณ gdhsatanic นะครับ เวลาจะเบรคต้องมองกระจกหลังก่อน เคยโดนชนท้ายมาเลยหลอนๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เอาภาพมาแชร์ด้วยครับ

สองภาพนี้ถ่ายติดกันไม่กี่วิเท่านั้น พายุมาเร็วมากๆเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ภาพที่คุณ boykung ถ่ายมา
ขอบอกว่าน่ากลัวมากๆครับ เหมือนมันกำลังจะมาดูดอะไรสักอย่างขึ้นไปเลย :(

ส่วนภาพที่น้าโป้งถ่ายมาก็ชัดเจนเลยครับว่า"ที่ปัดน้ำฝน"มันจำเป็นมาก !

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเค้านั้นไม่สนใจเรื่องพวกนี้หรอกคับ   เค้าสนแต่ โลโก้หน้าหลังเป็นรถยี่ห้อที่เค้า ชาบูๆ เท่านั้นแหละ

รูปคุณ boykung น่ากลัวมากๆครับ ถ่ายจากมอเตอร์เวย์หรือเปล่าครับเนี่ย

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
แม่เจ้าโว้ย รูปคุณ boykung นี่ยังกะหนังฮอลลิวูดเลยครับ

ทุกวันนี้ผมใช้ Zafira ถ้าฝนตกแล้วไม่เปิดปัดน้ำฝนหลังนี่มองกระจกหลังลำบากมาก รำคาญลูกตาอย่างยิ่ง
เคยเห็น Brio ตอนฝนตกหนักๆ แล้วสงสารคนขับจริงๆ แต่ช่างเค้าเหอะ เงินเค้า 555+

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เส้นมอเตอร์เวย์ ประมาณแถวอยุธยาครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 6162002

สองภาพนี้ถ่ายติดกันไม่กี่วิเท่านั้น พายุมาเร็วมากๆเลย
อันนี้สุดยอดครับ ยังกะในหนังเลย

ออฟไลน์ TTL

ดูน่ากลัวมากๆครับ อากาศเดี่ยวนี้ตลกจริงๆครับ ดูแล้วเหมือนพวกหนังโลกแตกเลยประมาณนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าคันหลังรับผิดชอบสักนิด เปิดไฟหน้า (โคมไม่ร้อนละลายหรอกโดนน้ำชะซะอย่างนั้น) สักหน่อย อย่างน้อยคนขับบริโอก็คงยังเห็นแสงไฟให้รู้ว่าเป็นรถยนต์ครับ

ดูแล้วไม่เบากว่าไอรีนจากเฟสบุ๊คเพื่อนฝรั่งผมเลยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่ปัดน้ำฝนหลังกลางวันไม่เท่าไหร่ กลางคืนที่ฝนตกนี่นรกชัดๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JIRATH

เห็นภาพต้องบอกว่าน่ากลัวมากๆครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอแซวน้าโป้ง  ;D ;D ;D

ใบปัดน้ำฝนหลัง  จำเป็นสำหรับมือใหม่ที่ไม่มีประสบการณ์ครับ
ถ้ามีประสบการณ์แล้ว  มีก็ดีกว่าไม่มี  แค่นั้น
เพราะกระจกมองหลังไม่ต้องมี  ก็ใช้กระจกข้างมองหลังเอาได้(บอกรุ่นรถได้)

คนสมัยนี้ใช้กระจกมองข้างไม่เป็น  บางคนไม่ใช้เลยมองแต่กระจกมองหลัง
ขับแบบนี้มันอัตรายกว่ารถไม่มีกระจกมองหลังเลยเสียอีก

============

;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ขอแซวน้าโป้ง  ;D ;D ;D

ใบปัดน้ำฝนหลัง  จำเป็นสำหรับมือใหม่ที่ไม่มีประสบการณ์ครับ
ถ้ามีประสบการณ์แล้ว  มีก็ดีกว่าไม่มี  แค่นั้น
เพราะกระจกมองหลังไม่ต้องมี  ก็ใช้กระจกข้างมองหลังเอาได้(บอกรุ่นรถได้)

คนสมัยนี้ใช้กระจกมองข้างไม่เป็น  บางคนไม่ใช้เลยมองแต่กระจกมองหลัง
ขับแบบนี้มันอัตรายกว่ารถไม่มีกระจกมองหลังเลยเสียอีก

============

;) ;) ;)

5555 ผมปลงแล้วล่ะกับเวปกากๆเวปนั้นอะ เดี๋ยวนี้ไม่ได้เข้าไปเล่นเลย แต่วันนั้นที่เอาโพสก็เอาไปโพสเผื่อคนที่ใช้เฟียสต้ายังไม่ทราบเรื่องลูกยางมากกว่า เลยแถมเรื่องที่ปัดน้ำฝนไปด้วย และในใจไว้แล้วล่ะว่าเดี๋ยวต้องมีคนแขวะอะ น้องโอม แล้วก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ อ่านแล้วก็ขำ ไม่โกรธครับไม่โกรธ 55555