ผู้เขียน หัวข้อ: mazda2 vs city ตัวโลทั้งคู่ ออพชั่นใครดีกว่า เป็นคุณจะเลือกอะไรครับ  (อ่าน 10528 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
ใครดีกว่ากันครับ เทียบกันตัวโล เกียร์ออโต้ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 16:50:16 โดย cloud »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: mazda vs city ตัวโลทั้งคู่ ออพชั่นใครดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 16:34:55 »
เปิดโบรชัวร์ เทียบสิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tan Int

Re: mazda vs city ตัวโลทั้งคู่ ออพชั่นใครดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 16:38:00 »

คิดว่า City เหนือกว่า ทั้งเครื่องยนต์ทั้งออปชั่น มี Bluetooth กันขโมย แต่ Mazda มีปุ่มสตาร์ทกับวัดรอบดิจิตอล
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 16:47:33 »
เปิดโบรชัวร์ เทียบสิ

เห็นด้วย เป็นวิธีที่ง่ายและได้ข้อมูลถูกต้องที่สุด
@ngel gunman

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
city/jazz ตัวต่ำสุดนี่ภายในก็ดู low ไปเลยครับ ไม่มีอะไรเลย
Mazda2 ตัว Low ผมว่าภายในดูดีกว่า แต่ทั้งสองคันก็ต้องแต่งเพิ่มอยู่ดี
Option ไม่ต่างกันมากมั้งครับ Mazda2 น่าจะได้พวง multi function กับปุ่ม Start ทุกรุ่นย่อย ระบบความปลอดภัยก็พอกัน มีสีแดงให้เลือก

ถ้าเน้น Option อย่างเดียวคงเลือก Mazda2 ครับ เพราะให้มากกว่าที่ตัวล่างเหมือนกัน
และไม่รู้เจ้าของกระทู้ดูเรื่องอื่นนอกจากตัวรถไหมครับ เช่นความกว้างของห้องโดยสาร(City) ศูนย์บริการ(City) ราคาขายต่อ(City) การขับขี่(Mazda2) สีตัวรถ(Mazda2)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เลือกมาสด้าครับ ไม่ชอบภายในของฮอนด้า เพราะพลาสติกเหลือเกิน
เคยหลวมตัวจะไปจองโมบิ แต่สุดท้ายก้อกลับมาตายรังเก่ากับมาสด้า T_T
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ps000000

หลายๆ คนที่จะ ซื้ออีโค่ คาร์ ตัวสูงๆ

ก็เปลี่ยนใจมา ซื้อ B-Segment ตัวล่างๆ

ออฟไลน์ Joii

2 1.3 standard ราคา 529,000 บาท ส่วน city s cvt ราคา 589,000 บาท
ยังไม่คิดส่วนลดกับของแถมซึ่ง 2 น่าจะมากกว่า ผมเลือก 2 1.3 high ราคา 589,000 บาท ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 19:48:37 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ nonp

ถ้าเทียบต้องเทียบ 2ตัว 1.3 high นะครับ ราคาเท่ากัน

2 ตัวล่างสุดเครื่องไม่แรงครับ แต่ได้ประหยัดกับ option เยอะกว่าเล็กน้อย และวัสดุดีกว่า

ส่วน City ได้เครื่องแรงกว่า เติม e85 ได้ กว้างกว่า และแพงกว่า ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าใจผมตอนนี้ คงเลือกที่ Mazda 2 ตัวล่างคับ เพราะว่า

ผมชอบตรง เครื่องเกียร์มันประหยัดดี แถมได้ 6 speed จริงๆ

ช่วงล่าง พวงมาลัยขับดีกว่าทุกคันในกลุ่ม Eco car และ ดีเกือบที่สุดในกลุ่ม B-car

ราคาถูกกว่า

ส่วนเรื่องเติม E85 ไม่ได้ ผมไม่ซีเรียสคับ เพราะรถมันประหยัดอยู่แล้ว เติม E20 ก็ประหยัด ยังไงก็คุ้มคับ

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
mazda2 โลดครับ ถ้าคุณไม่ใช่คนร่างใหญ่ร่วมทั้งในครอบครัวที่ต้องนั่งหลัง

ออฟไลน์ whoami

2 ออฟชั่นน่าใช้กว่า การตกแต่งภายในก็ดูดีกว่า อืดกว่าแต่ก็ประหยัดสุดๆ

ถ้าขับคนเดียวเลือก 2 มีครอบครัวไปกัน 3-5 คนบ่อยๆเอาซิตี้ครับ

ออฟไลน์ CJ.

ไม่มั่นใจเรื่อง option นะครับ

ตอบแค่ส่วนที่ว่าจะเลือกอะไร

ผมเลือก city ครับ ผมนั่ง 2 แล้วอึดอัด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ขอบคุณมากๆครับ สงใสไป2แน่ๆ ผมไม่เคยเห็นcityตัวโลแต่ถ้าบอกพลาสติกเยอะผมคงไม่ไปcityละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอบคุณมากๆครับ สงใสไป2แน่ๆ ผมไม่เคยเห็นcityตัวโลแต่ถ้าบอกพลาสติกเยอะผมคงไม่ไปcityละ
City เกรด S พลาสติกมันไม่สวยเฉยๆ ครับ จริงๆก็พลาสติกเยอะทั้งคู่
ฝาครอบเครื่องเสียง City ตัวนี้เป็นพลาสติกด้าน ถ้าเป็นรุ่นที่แพงกว่าจะเป็นพลาสติกสีดำ Piano black
ถ้าซื้อตัว S มาแล้วรับไม่ได้ เบิกพาร์ทตัว V มาใส่เลยครับ ชิ้นเดียวแต่เปลี่ยนความรู้สึกไปเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมเลือก Mazda 2 ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Pegasus7700

คำถามคลาสสิคจริงๆนะ สำหรับ b sec
ตัวโล. ระหว่างa กับb

ถามแค่นี้ ไม่รุ้ว่าคาดหวังคำตอบอะไร

ตอบในฐานะผมเอง. ผมเลือกcityเพราะตอบโจทย์และครบเครื่องกว่า

หากตอบแบบเดาใจคนถาม ไปมาสด้า2เลย เพราะมีสิ่งเดียวที่masda2ดีกว่าcity คือช่วงล่าง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kenny523

2 เหอะซีดานนะ ดูคุ้มราคาทั้งนอกและใน

ออฟไลน์ rtong

City
-ศูนย์
-เครื่องใหญ่กว่า+E85
-ห้องโดยสาร
2
-ประหยัดน้ำมันกว่า
-เกียร์ที่ไม่ใช่ cvt
-ฟิลลิ่งที่ขับสนุกมุดคล่องกว่า
-วัสดุ+การประกอบที่ดีกว่าเล็กน้อย
ปล.ตัดความสวย(แล้วแต่ความชอบ),ราคาขายต่อ(พึ่งซื้อถามหาเรื่องขายต่อคงไม่ใช่)

ออฟไลน์ SM.

ใช้คนเดียว ผมไมป 2 แน่นอน

ถ้ามีคนนั่งด้วย ไป city

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
2ดีกว่าครับ ช่วงล่าง fellingพวงมาลัยดี

ออฟไลน์ eaksuchart

2 standard ราคา 529,000 บาท ส่วน city s cvt ราคา 589,000 บาท
ยังไม่คิดส่วนลดกับของแถมซึ่ง 2 น่าจะมากกว่า ผมเอา 2 high ราคา 589,000 บาท ครับ

เอา M2 ตัวล่างสุดครับประหยัดทั้งเงินตอนออก และประหยัดตอนเติมน้ำมันครับ
ตอนนี้หักส่วนลด 5 แสนมีทอน ส่วน City ลด 30,000

คำถามคลาสสิคจริงๆนะ สำหรับ b sec
ตัวโล. ระหว่างa กับb

ถามแค่นี้ ไม่รุ้ว่าคาดหวังคำตอบอะไร

ตอบในฐานะผมเอง. ผมเลือกcityเพราะตอบโจทย์และครบเครื่องกว่า

หากตอบแบบเดาใจคนถาม ไปมาสด้า2เลย เพราะมีสิ่งเดียวที่masda2ดีกว่าcity คือช่วงล่าง

ตอนแรกกะมาถามออพชั่นครับ พอดีไม่ได้มีเวลาศึกษา เลยมาถามเอาหาทางลัดแหะแหะ แต่พี่เม้นบนเขาไล่ไปเปิดโบรชัวร์ ผมเลยจำใจต้องเปลี่ยนคำถามครับ

City เกรด S พลาสติกมันไม่สวยเฉยๆ ครับ จริงๆก็พลาสติกเยอะทั้งคู่
ฝาครอบเครื่องเสียง City ตัวนี้เป็นพลาสติกด้าน ถ้าเป็นรุ่นที่แพงกว่าจะเป็นพลาสติกสีดำ Piano black
ถ้าซื้อตัว S มาแล้วรับไม่ได้ เบิกพาร์ทตัว V มาใส่เลยครับ ชิ้นเดียวแต่เปลี่ยนความรู้สึกไปเยอะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

city/jazz ตัวต่ำสุดนี่ภายในก็ดู low ไปเลยครับ ไม่มีอะไรเลย
Mazda2 ตัว Low ผมว่าภายในดูดีกว่า แต่ทั้งสองคันก็ต้องแต่งเพิ่มอยู่ดี
Option ไม่ต่างกันมากมั้งครับ Mazda2 น่าจะได้พวง multi function กับปุ่ม Start ทุกรุ่นย่อย ระบบความปลอดภัยก็พอกัน มีสีแดงให้เลือก

ถ้าเน้น Option อย่างเดียวคงเลือก Mazda2 ครับ เพราะให้มากกว่าที่ตัวล่างเหมือนกัน
และไม่รู้เจ้าของกระทู้ดูเรื่องอื่นนอกจากตัวรถไหมครับ เช่นความกว้างของห้องโดยสาร(City) ศูนย์บริการ(City) ราคาขายต่อ(City) การขับขี่(Mazda2) สีตัวรถ(Mazda2)

โดนใจครับ ขอบคุณมากมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โลทั้งคู่ผมจิ้ม City
ถ้าดีเซลกับCity ผมจิ้มน้องสอง

ออฟไลน์ -Brian

mazda2 มีดีกว่า city แค่ช่วงล่างจริงหรือ City มันเทพขนาดนั้นเลย?