ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุทางถนนกับ"เด็ก"  (อ่าน 6241 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongtee3

• Newbie
  • *
อุบัติเหตุทางถนนกับ"เด็ก"
« เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:29:58 »

จากรูปข้างต้นเหตุการณ์เกิดขึ้นดังนี้
สีฟ้าคือรถของผม(เก๋ง) สีแดงคือรถกระบะจอดอยู่ จุดดำคือเด็กผู้หญิงอายุ3ขวบ จุดสีเขียวคือตาของเด็กยืนซื้อบะหมี่อยู่
รถผมมีผมขับคนเดียว รถของคู่กรณีมีหลานคนเดียว ตาอยู่อีกฝั่งนึง
ถนนที่ผมวิ่งไม่ใช่ถนนหมู่บ้านเป็นถนนที่รถวิ่งด้วยความเร็วโดยเฉลี่ย40-60กม/ชมผมไม่รู้เรียกว่าถนนอะไรนะครับ
เหตุเกิดเวลา 4.15นาที(โดนประมาณ)
เหตุเกิดดังนี้
ผมขับรถตามปกติ(ช้า)ด้วยความเร็ว40กมต่อชม.เพราะพึ่งออกมาจากบ้านรถของผมกำลังจะพ้นรถคู่กรณีคือกะบะ คือหน้ารถผมเลยซุ้มล้อของคู่กรณีแล้วแล้วอยู่ๆก็มีเด็กวิ่งออกมาจากหน้ารถกะบะคันนั้น(วิ่งแบบเด็กไม่รู้ปะสาเพื่อข้ามไปหาตาเขาเพราะเด็กเล็กขนาดนั้นผมคิดว่าเขาคงไม่รู้จักรถ)ทำให้ผมเบรคแบบสุดตัว ... แต่ก่อนถึงตัวเด็กเด็กได้ล้มลงไปก่อนจากนั้นผมก็ลงจากรถเพื่อไปดู เด็กคนนั้นลุกขึ้นวิ่งร้องไห้ไปหาตาของเขาอีกฝั่งพอเจอตาเด็กก็เงียบผมจึงจอดรถ .. แต่ฝั่งเขาพูดดีอยู่ครับไม่โวยวายแล้วบอกให้พาไปหาหมอตาของเด็กคนนั้นโทรเรียกแม่เขามาพอแม่เขาขึ้นรถผมไปแล้วตั้งสติได้เขาก็บอกว่าเด็กมีบัตรถ้าฟรีก็ไม่ต้องเสียเงินอะไรถ้าแค่หัวโน อาการของเด็กคือ หัวโนเพราะคาดว่าจะล้มแต่ตามตัวไม่มีรอยถลอกใดๆทั้งสิ้น แต่..พอถึงรพเสร็จผมก็ได้คุยกับตาของเขาตาของเขาบอกว่าเขาปล่อยให้หลานเขารออยู่ในรถเพราะเขาข้ามไปซื้อบะหมี่ให้หลานของเขาแต่หลานเขาเปิดประตูรถเป็น..  หลังจากนั้นหมอบอกว่าอุบัติเหตุบัตร30บาทไม่สามารถใช้ได้จึงเกิดค่าเสียหายขึ้นผมก็ไม่ได้พกเงินไป(ผมเป็นเด็กนักศึกษาพกแค่ค่าข้าวไปมหาลัย) ตาของเขาบอกว่าให้ผมจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้ค่ารักษา 1690 บาทและในวันรุ่งขึ้นเด็กต้องมาหาหมออีกต้องให้ผมจ่ายอีก ..ก็คือวันนี้ ผมจึงอยากจะถามพี่ๆว่าผมต้องทำยังไงดีครับตอนนี้ผมโทรไปแจ้งประกันแล้ว(รถผมป้ายแดงประกันชั้น1)
คำถามที่สงสัยคือ
1.ผมคิดรถของผมไม่โดนตัวเด็ก เพราะถ้าโดน... เด็กต้องลุกวิ่งไม่ได้เพราะต้องเจ็ยขาอยู่แล้วผมคิดผิดไหม(รถผมCivic fb)
2.กรณีแบบนี้ฝ่ายใดผิดหรอครับผม
3.ถ้าผมต้องจ่ายค่าเสียหายผมควรจ่ายยังไงดีเต็มจำนวนหรือของจ่ายแค่ครึ้งเดียว(ในกรณีเขาผิด)
4.แบบนี้ผมจะยังได้ส่วนรถประกันอยู่ไหมครับถ้าผมแจ้งประกันไป..(เพราะผมคิดว่าจะไม่ชนเลยไม่อยากเสียค่าประกันแพงๆ)
5.เช้าวันนี้ผมไปดูหน้ารถมีรอยถลอกขึ้นไม่รู้เกิดจากออะไร (ถ้าเกิดจากชนเด็กมันจะถลอกแบบนี้ได้ไหมครับแล้วถ้าชนจริงๆทำไมเด็กถึงยังวิ่งได้อยู่ครับ)แล้วถ้าผมเคลมผมจะแจ้งประกันยังไงครับ

ขอรบกวนด้วยนะครับผมตกใจมากทำอะไรไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Re: อุบัติเหตุทางถนนกับ"เด็ก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:43:42 »
ถ้ามั่นใจว่าไม่ผิด
จะไม่จ่ายเลยก็ได้ แล้วให้ทางนั้นฟ้องร้องเอา

แต่เนื่องจากคนส่วนใหญ่ไม่ชอบให้เป็นคดีความ
ถ้าอยากให้จบเร็วก็จ่ายค่ารักษาไปตามความเป็นจริง

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:48:56 »
ปรกติเวลารถชน ก็แจ้งเลข พรบ.รถให้ โรงพยาบาลแจ้งเคลมได้เลยนะคับ เราไม่ต้องควักกระเป๋าสักแดงเดียว

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:51:42 »
ปรกติเวลารถชน ก็แจ้งเลข พรบ.รถให้ โรงพยาบาลแจ้งเคลมได้เลยนะคับ เราไม่ต้องควักกระเป๋าสักแดงเดียว
ตามนี้ครับ รักษาสิทธิ์ตัวเองไว้

อีกฝ่ายก็ผิดที่จอดขวางถนน เด็กเวรก็ซน แล้วคนเลี้ยงก็ไม่ดูแลให้ดีๆ

พุ่งซะอย่างกะซัวเรซ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:52:20 »
เรื่องรถชนคน,,, ยากมากครับ ที่เราจะเอาผิดกับคน
....ยกเว้น,,, สามารถพิสูจน์ได้ว่าเป็นการกลั่นแกล้ง หรือเขาอยากฆ่าตัวตาย

เรื่องประกัน,,, เพื่อนผมเคยชนคน กระดูกสะโพกหลุด
....ประกัน,,, ก็จ่ายให้ในการรักษาครั้งแรกนะครับ เป็นค่าผ่าตัด ประมาณแสนนี่แหละ
....แต่ผู้ป่วย,,, จะต้องผ่าตัดเพิ่มเติมภายหลัง ต้องใส่ข้อสะโพกเทียม
....เพราะว่า,,, ข้อสะโพกที่เคยหลุดแล้ว ไม่นาน ข้อสะโพกนั้นก็จะเสื่อม
....ญาติเค้า,,, เรียกร้องมาอีก 3 หมื่น, เพื่อนผมก็ต้องจ่ายให้
....และจ่ายเอง,,, ส่วนนี้ ประกันบอกว่า เค้าไม่ได้มีส่วนรับผิดชอบ

สรุปว่า,,, เคสนี้ คงต้องเลยตามเลยไปแล้วแหละคับ
....เพราะดูเหมือน,,, ท่านจะยอมรับผิดในเบื้องต้นไปแล้ว
....ถ้าจะไม่ผิด,,, ในที่เกิดเหตุ ท่านต้องโวยไปเลย
....ไม่ดูแลหลาน,,, ปล่อยให้มาวิ่งตัดหน้ารถ, รถเสียหาย ซวยนะเนี่ย ไรงี้
....ให้เค้ารับผิดไปเลย,,, ในที่เกิดเหตุ

แต่นี่,,, เหมือนท่านจะรับกับสถานการณ์ไปแล้ว
....คงยาก,,, ที่จะพลิกสถานการณ์ครับ  :-\

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:58:06 »
เรื่องรถชนคน,,, ยากมากครับ ที่เราจะเอาผิดกับคน
....ยกเว้น,,, สามารถพิสูจน์ได้ว่าเป็นการกลั่นแกล้ง หรือเขาอยากฆ่าตัวตาย

เรื่องประกัน,,, เพื่อนผมเคยชนคน กระดูกสะโพกหลุด
....ประกัน,,, ก็จ่ายให้ในการรักษาครั้งแรกนะครับ เป็นค่าผ่าตัด ประมาณแสนนี่แหละ
....แต่ผู้ป่วย,,, จะต้องผ่าตัดเพิ่มเติมภายหลัง ต้องใส่ข้อสะโพกเทียม
....เพราะว่า,,, ข้อสะโพกที่เคยหลุดแล้ว ไม่นาน ข้อสะโพกนั้นก็จะเสื่อม
....ญาติเค้า,,, เรียกร้องมาอีก 3 หมื่น, เพื่อนผมก็ต้องจ่ายให้
....และจ่ายเอง,,, ส่วนนี้ ประกันบอกว่า เค้าไม่ได้มีส่วนรับผิดชอบ

สรุปว่า,,, เคสนี้ คงต้องเลยตามเลยไปแล้วแหละคับ
....เพราะดูเหมือน,,, ท่านจะยอมรับผิดในเบื้องต้นไปแล้ว
....ถ้าจะไม่ผิด,,, ในที่เกิดเหตุ ท่านต้องโวยไปเลย
....ไม่ดูแลหลาน,,, ปล่อยให้มาวิ่งตัดหน้ารถ, รถเสียหาย ซวยนะเนี่ย ไรงี้
....ให้เค้ารับผิดไปเลย,,, ในที่เกิดเหตุ

แต่นี่,,, เหมือนท่านจะรับกับสถานการณ์ไปแล้ว
....คงยาก,,, ที่จะพลิกสถานการณ์ครับ  :-\

สถานการณ์การนั้นถ้าโว้ยวายผมคงจะซวยละสิครับ(ประมาณว่าขับรถชนแล้วยังจะโว้ยวายอีกทำไมไม่มีสำนึกเห็นรถดีกว่าคน...บลาๆๆชาวบ้าน)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:59:14 »
ตามนี้ครับ รักษาสิทธิ์ตัวเองไว้

อีกฝ่ายก็ผิดที่จอดขวางถนน เด็กเวรก็ซน แล้วคนเลี้ยงก็ไม่ดูแลให้ดีๆ

พุ่งซะอย่างกะซัวเรซ
ครับผมแจ้งไปแล้วที่ผมว่าฝ่ายเขาผิดก็คือสิ่งนี้แระครับ "ทำไมไม่ดูหลานอายุแค่3ขวบปล่อยให้อยู่คนเดียวแล้วยังจอดรถริมถนน"

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:17:03 »

สถานการณ์การนั้นถ้าโว้ยวายผมคงจะซวยละสิครับ(ประมาณว่าขับรถชนแล้วยังจะโว้ยวายอีกทำไมไม่มีสำนึกเห็นรถดีกว่าคน...บลาๆๆชาวบ้าน)

ไม่ใช่โวยทุกอย่างคับ,,, ท่านต้องไปโอ๋เด็กก่อน "หนูเป็นอะไรไหม มากับใคร" ไรงี้
....แสดงความเห็นใจ,,, กับผู้ประสบเหตุก่อน
....แล้วค่อย,,, ไปโวยคุณตา "ทำไมไม่ดูแลหลานดีๆ ไม่ล๊อครถให้ดี ปล่อยให้เด็กลงมาได้ เบรกไม่ทัน รถชนตายไปทำไง" ไรงี้คับ  :-\

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:20:44 »
จากที่ผมประสบอุบัติเหตุ และมีผู้บาดเจ็บ และยอมรับความผิดที่เกิดขึ้น

ถ้าจะเบิกค่ารักษาจาก พร.บ. ให้ทำดังนี้ครับ

1. แจ้งความ (หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ)
2. รีบไปส่งตัวคนที่จะรักษาให้โรงพยาบาล ให้เร็ว พร้อมกับตกลงกับคู่กรณีที่มีอำนาจว่าจะเอาอย่างไร
    ถ้าอยากจะเบิกจาก พร.บ. ของเรา ให้เราแนบใบเสร็จของ พร.บ. ให้โรงพยาบาล เพื่อไปตั้งเบิก
3. ค่ารักษาพยาบาลที่เกิดขึ้น โรงพยาบาลที่ดีหน่อยจะเก็บกับบริษัทรับทำ พร.บ. ของเราโดยตรง
    ถ้าโรงพยาบาลห่วย เราต้องแอดวานซ์ครับ
4. ค่ารักษาที่เกิดขึ้นเนื่องต่อจากอุบัติเหตุ สามารถเบิกได้ แต่ไม่เกิน 50,000 บาท และระยะเวลารักษาไม่เกิน 1 ปีครับ
5. ค่ารักษาที่เกินจาก พร.บ. (เกินจาก 50,000 บาท) สามารถเบิกจาก ป. 1 ป. 2 หรือ ป. 3 ของรถ ได้ครับ ถ้ายังไม่เกินไม่สามารถเบิกได้
6. ถ้าคนป่วยเข้ารักษาในโรงพยาบาลเกิน 21 วัน เราจะถูกส่งฟ้องศาล เรื่องจะยาวหน่อย นัดไต่สวนอยู่นั่นแหละ เสียเวลา เสียจิต
7. ถ้า 1- 6 เรียบร้อย ตำรวจจะเรียกคู่กรณีมาสอบสวน ว่ายินยอม หรือมีอะไรจะทำหรือไม่ (ก่อนหน้านี้ (ในข้อ 2) คู่กรณีต้องตกลงกับเราก่อนนะครับ
    ว่าค่าใช้จ่ายจะทำอย่างไร ถ้าเขาผิดแต่อยากจะเบิกจาก พร.บ. ของเรา ก็ไม่ต้องมีค่าเสียหาย ค่าทำขวัญ ฯลฯ และไม่เอาความใดๆ ทั้งสิ้น ต่อหน้าของเจ้าหน้าที่ตำรวจ)
8. ถ้าข้อ 7 เรียบร้อยแล้ว ตำรวจจะเปรียบเทียบปรับคนขับฐานขับรถโดยประมาทให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ ตั้งแต่ 500 - 1,000 บาท
9. เป็นอันเสร็จสิ้น

เลือกเอาครับ ว่าจะทำอย่างไร แต่ดูเหมือนกรณีที่น้องเล่ามาจะจบง่ายกว่า เอาเวลาไปเรียนหนังสือดีกว่า

โปรดโทรหา พ่อ แม่ ผู้ปกครอง ครู อาจารย์ เพราะน้องยังเป็นนักศึกษา รับผิดชอบค่าใช้จ่ายและภาระอื่นๆ ที่ตามมา คนเดียวไม่ไหวครับ

ขับรถด้วยความไม่ประมาท ไม่คะนอง อย่าให้เกิดจะดีที่สุด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:22:24 »

ไม่ใช่โวยทุกอย่างคับ,,, ท่านต้องไปโอ๋เด็กก่อน "หนูเป็นอะไรไหม มากับใคร" ไรงี้
....แสดงความเห็นใจ,,, กับผู้ประสบเหตุก่อน
....แล้วค่อย,,, ไปโวยคุณตา "ทำไมไม่ดูแลหลานดีๆ ไม่ล๊อครถให้ดี ปล่อยให้เด็กลงมาได้ เบรกไม่ทัน รถชนตายไปทำไง" ไรงี้คับ  :-\
ขอบคุณครับผม ต่อไปผมต้องระวังให้มากขึ้นถือว่าฝากเคราะห์ปีชงไป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:26:22 »
จากที่ผมประสบอุบัติเหตุ และมีผู้บาดเจ็บ และยอมรับความผิดที่เกิดขึ้น

ถ้าจะเบิกค่ารักษาจาก พร.บ. ให้ทำดังนี้ครับ

1. แจ้งความ (หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ)
2. รีบไปส่งตัวคนที่จะรักษาให้โรงพยาบาล ให้เร็ว พร้อมกับตกลงกับคู่กรณีที่มีอำนาจว่าจะเอาอย่างไร
    ถ้าอยากจะเบิกจาก พร.บ. ของเรา ให้เราแนบใบเสร็จของ พร.บ. ให้โรงพยาบาล เพื่อไปตั้งเบิก
3. ค่ารักษาพยาบาลที่เกิดขึ้น โรงพยาบาลที่ดีหน่อยจะเก็บกับบริษัทรับทำ พร.บ. ของเราโดยตรง
    ถ้าโรงพยาบาลห่วย เราต้องแอดวานซ์ครับ
4. ค่ารักษาที่เกิดขึ้นเนื่องต่อจากอุบัติเหตุ สามารถเบิกได้ แต่ไม่เกิน 50,000 บาท และระยะเวลารักษาไม่เกิน 1 ปีครับ
5. ค่ารักษาที่เกินจาก พร.บ. (เกินจาก 50,000 บาท) สามารถเบิกจาก ป. 1 ป. 2 หรือ ป. 3 ของรถ ได้ครับ ถ้ายังไม่เกินไม่สามารถเบิกได้
6. ถ้าคนป่วยเข้ารักษาในโรงพยาบาลเกิน 21 วัน เราจะถูกส่งฟ้องศาล เรื่องจะยาวหน่อย นัดไต่สวนอยู่นั่นแหละ เสียเวลา เสียจิต
7. ถ้า 1- 6 เรียบร้อย ตำรวจจะเรียกคู่กรณีมาสอบสวน ว่ายินยอม หรือมีอะไรจะทำหรือไม่ (ก่อนหน้านี้ (ในข้อ 2) คู่กรณีต้องตกลงกับเราก่อนนะครับ
    ว่าค่าใช้จ่ายจะทำอย่างไร ถ้าเขาผิดแต่อยากจะเบิกจาก พร.บ. ของเรา ก็ไม่ต้องมีค่าเสียหาย ค่าทำขวัญ ฯลฯ และไม่เอาความใดๆ ทั้งสิ้น ต่อหน้าของเจ้าหน้าที่ตำรวจ)
8. ถ้าข้อ 7 เรียบร้อยแล้ว ตำรวจจะเปรียบเทียบปรับคนขับฐานขับรถโดยประมาทให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ ตั้งแต่ 500 - 1,000 บาท

เลือกเอาครับ ว่าจะทำอย่างไร แต่ดูเหมือนกรณีที่น้องเล่ามาจะจบง่ายกว่า เอาเวลาไปเรียนหนังสือดีกว่า

โปรดโทรหา พ่อ แม่ ผู้ปกครอง ครู อาจารย์ เพราะน้องยังเป็นนักศึกษา รับผิดชอบค่าใช้จ่ายและภาระอื่นๆ ที่ตามมา คนเดียวไม่ไหวครับ

ขับรถด้วยความไม่ประมาท ไม่คะนอง อย่าให้เกิดจะดีที่สุด
ขอบคุณครับผม เด่วผมจะไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่อาจไม่ต้องถึงโรงพักเพราะแค่จ่ายค่ารักษาพยาบาล

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:43:31 »
ทำไมตาไม่จูงหรืออุ้มหลาน
ไม่รักชีวิตหลานหรืออย่างไรครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:14:41 »
ผมว่ายอมรับผิดแล้วให้ประกันจ่ายไปดีกว่าครับ ถึงเด็กตัดหน้ามายังไงเราชนคนก็โดนข้อหาทำร้ายร่างกายอยู่ดีื ถึงจะบอกว่าเด็กล้มเองเบรคทันแต่มุมมองของคนยังไงผู้ขับก็มีโอกาสผิดสูงครับ สู้คดีไปก็รอดยากครับ ยอมๆไปเถอะครับ และค่อยไปต่อว่าตาของเด็กทีหลัง และก็เบิกประกันเรื่องสเกิตหน้าให้ทำสีใหม่

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:35:17 »
ถ้าชนเด็กแล้วสีจะไม่ถลอกนะครับแต่จะเป็นลักษณะบุบหรือแตกไปเลย ผิวหนังของคนไม่ได้แข็งขนาดจะทำให้สีรถถลอกได้ขนาดนั้นยดเว้นจะชรจนกระดูกหักออกมาข้างนอกร่างกายแล้วครูด รถไม่น่าจะชนเด็กแต่เกิดจากเข้าจอดเอาหน้าทิ่มเข้าแล้วไปขูดกับฟุตบาตหรือของสูงมากกว่า พูดให้ชัดเจนว่าเราไม่ผิดและไม่ได้ชน ถ้าจะจ่ายคือรับผิดชอบแค่ในส่วนที่ทำให้เด็กตกใจล้มจนหัวโนเท่านั้นแต่ตัวตาเด็กก็มีความผิดที่ปล่อยให้เด็กอยู่ลำพังเหมือนกัน ผิดทั้งสองฝ่าย อย่ายอมรับผิดว่าชนหรือตกใจกลัวที่อีกฝ่ายพาญาติพี่น้องมาข่มขู่กดดัน เพราะคุณอาจโดนเรียกเงินที่สูงกว่าค่ารักษาพยาบาลทั่วๆไป มีเยอะครับกรณีไม่ได้ชนเด็กแต่เด็กล้มลงไปเอง ตอนแรกก็บอกไม่เป็นไรแต่กลับบ้านไปโดนญาติๆยุให้เรียกค้าเสียหายเยอะๆแล้วมากลับลำพูดจาหมายังเมินกับเราจะเอาเงินหลักแสนให้ได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 13:51:54 »
ให้ประกันจัดการครับ
ตอนแฟนผมเฉี่ยวมอเตอร์ไซด์ ก็เรียกประกันมาจัดการครับ ทั้งค่ารักษาพยาบาล และค่าสินไหมครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 14:15:05 »
เรื่องชนกับคนนี้พูดยากจริงๆ ผมถึงยากติดกล้องรอบคัน

มาร่วมเป็นแรงใจให้นะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 16:08:35 »

ขอเสริม ข้อ6ครับ ว่าไม่เกี่ยวข้องกับวันนอนโรงพยาบาลแต่อย่างใด แต่เกี่ยวข้องเลข 21 ครับ จริงๆแล้วส่วนนี้ จะได้รับความเห็นจากแพทย์ผู้ให้การรักษา ว่า ใช้ระยะเวลาในการรักษานานกี่วัน จึงหาย โดยไม่มีภาวะแทรกซ้อน (แต่จริงๆ อาจยังมีปวด มี แผล หรือความพิการหลงเหลืออยู่บ้าง) หากแพทย์ประเมินระยะเวลาหาย เกิน 21วันถือว่า บาดเจ็บสาหัส มีโทษทางอาญา ไม่สามารถยอมความได้ครับ ถ้าต่ำกว่านั้น ก็โทษเบาๆ แค่ฟ้องแพ่ง
ยกตัวอย่าง ถลอก ฟกช้ำ ฉีกขาด ส่วนใหญ่ ระยะเวลา ประมาณ 7-10 วัน

ส่วนที่เกิน 21วันแน่ๆ คือมีกระดูกแตก ร้าว ไม่ว่าจะเป็นกระดูกปลายนิ้วก้อย นิดเดียวก็ถือว่าบาดเจ็บสาหัสครับ ยกตัวอย่างแค่นี้ครับเฉพาะที่เห็นภาพ

จากเหตุการณ์ผมว่า ถึงจะชนจริงก็ฟ้องได้แค่คดีแพ่งครับ ไม่น่ากลัว
ถูกแล้วที่คุณแสดงความีน้ำใจด้วยการพาไปส่ง รพ. เพราะ หนักจะกลายเป็นเบาได้ ส่วนนี่ถือว่าเบา ก็ยิ่งเบาลงไปอีก

จริงๆแล้วเด็กอาจล้มเองก็ได้( เจอบ่อยๆเลย) ถ้าเป็นแบบนี้ จะใช้สิทธิ์30บาท (ฟรี)ได้ แต่ถ้าแจ้งว่ารถชน ก็ต้อง กลายเป็น สิทธิ พรบ.  ไปครับ พรบ. ส่วนใหญ่รพ. รัฐต้องสำรองจ่ายไปก่อนอยู่แล้วครับ เพราะก็ต้องเข้าใจครับ ประเทศไทย ระบบยังไม่ดีพอ ไม่ได้ว่า รพ. นะครับ (มีกรณีที่ บางคัน พรบ. ขาด ไง เยอะด้วย) แล้วค่อยเบิกทีหลังถ้าเขาตรวจสอบแล้วว่า พรบ. ของคุณใช้ได้จริง

ความเห็นสุดท้ายกรณีนี้จะ happy ก็ต่อเมื่อาการแสดงความมีน้ำใจและดูแล ผู้บาดเจ็บครับ ถือเป็นบุญ (ฟาดเคราะห์) ไป อาจมีค่าทำขวัญเล็กน้อย ค่ารักษาพยาบาลเราสำรองจ่ายก่อน เบิกทีหลัง แต่ถ้าไปอีกทางนึง ก็สู้คดีทางแพ่ง คิดว่าผู้เสียหายไม่น่าสู้หรอก ไม่คุ้ม ยกเว้นเอามันส์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 16:13:24 »
สรุปเหตุการ์นแล้วผมยอมเสียค่าพยาลไป2000กว่าบาทครับไม่อยากทำเรื่องเย๊อะส่วนแม่น้องเขาก็เข้าใจดีว่าทางเขาก็ผิดก็คุยกันดีครับไม่โกดอะไรกันถือว่าฟาดเคราะห์ไป ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะครับที่ให้คคำแนะนำ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 17:21:04 »
ผมว่า จขกท. ใจดี มากเกินไปนิด
และทางนั้น เขี้ยวมาก
ความผิดที่เกิด ทางนั้นก็มีส่วนร่วมไม่มากก็น้อย
ยังไงตามกม.ก็หักส่วนรับผิดได้

เป็นผม ผมให้ ครึ่งนึง คับ ถ้าเกินนั้น ค่อยไปว่ากันตามขั้นตอน
ไม่ใช่ว่าเขี้ยวนะ แต่เหมือนเราจะเสียเปรียบอยู่ฝ่ายเดียว

แต่สุดท้าย ถ้าเงินที่ได้จ่ายไป มันไม่มากเกินกำลัง และจขกท. ยอมรับได้ ก็ตามนั้นครับ

ผมกำลังคิดถึง กรณีที่เกิดเหตุรุนแรงกว่านี้ ถ้าเรายอมมากไป ก็จะได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 19:17:43 »
เคสนี้ผมว่าอาจจะประมาทร่วม ครับ (อันนี้ตามความรู้สึก แต่ไม่รู้ว่าตามกฎหมายไหมนะครับ)

ค่าใช้จ่ายแค่นี้และน้องเขาไม่เป็นอะไรไป แล้วดูเหมือนยอมรับผิดไปแล้วด้วย ก็ยอมจ่ายไปหรือไม่ก็ใช้ พรบ. ครับ เบี้ยประกันคงไม่ขึ้นด้วย

แต่รอบหน้า ท่านต้องอย่าใจอ่อนมากกว่านี้ ถ้าไม่แน่ใจว่าใครผิดถูก โทรเช็คกับผู้รู้ หรือประกันให้ชัวก่อน ยอมรับหรือแสดงท่าทีใดๆ เพราะมันมีผลทางกฎหมายด้วยครับ ถ้าน้องเขาเจ็บหนัก/เสียหายมากกว่านี้ โดยท่านไม่ผิดจริงๆ แล้วไปยอมเขา ท่านซวยเลยครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 09:35:37 »
มาถาม "ความเห็น" ในเรื่องแบบนี้ก็ได้ความเห็น
ช่วยได้แค่ให้สบายใจ
เรื่องแบบนี้รู้ไม่จริงไม่ซี้ซั้วแนะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 14:04:08 »
มาถาม "ความเห็น" ในเรื่องแบบนี้ก็ได้ความเห็น
ช่วยได้แค่ให้สบายใจ
เรื่องแบบนี้รู้ไม่จริงไม่ซี้ซั้วแนะดีกว่านะครับ

ผมว่าทุกท่านที่โพสต์ ไม่มีถูกผิดครับ แต่ละคนก็เจอสถานการณ์ที่แตกต่างกันไป ผมว่าเจ้าของกระทู้้เค้าแค่ต้องการทราบว่าคนอื่นทำแบบไหนบ้าง และเป็นแนวทางแค่นั้นเอง เพราะทุกอย่างมันจบไปแล้ว ไม่น่าจะมีใครแสดงความเห็นซี้ซั้วหรอกครับ สุดท้ายก็คือขอให้เรื่องใหญ่กลายเป็นเรื่องเล็ก คลี่คลายปัญหา เพราะ เจ้าของกระทู้เค้ารู้ว่าเค้าไม่ได้อยู่คนเดียวบนโลกใบนี้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 22:23:11 »
สรุปเหตุการ์นแล้วผมยอมเสียค่าพยาลไป2000กว่าบาทครับไม่อยากทำเรื่องเย๊อะส่วนแม่น้องเขาก็เข้าใจดีว่าทางเขาก็ผิดก็คุยกันดีครับไม่โกดอะไรกันถือว่าฟาดเคราะห์ไป ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะครับที่ให้คคำแนะนำ

ดีแล้วครับ คุยกันด้วยความเข้าใจ

ใจเขา ใจเรา