ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์เวลาโดนหาเรื่องบนท้องถนน  (อ่าน 11900 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
Re: แชร์ประสบการณ์เวลาโดนหาเรื่องบนท้องถนน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 00:18:05 »
ผม​เคย​เจอตอน​ขับอยู่​บนมอเตอร์เวย์ ใช้ fiesta ecoboost ขับ​ที่​ความเร็ว 100 นิดๆ มี​เพื่อน​นั่ง​ไป​ด้วย ตอนนั้นผมขับอยู่เลนส์ในสุด มี​รถกระบะ dmax แต่งซิ่งมาจี้ตูด บีบแตร​ใส่แล้ว​เร่งเครื่อง​ใส่​ด้วย ก่อนที่​กระบะคั้น​นั้นจะออกซ้ายและแซงขึ้นมา แล้วคนขับกระบะก็เปิดกระจกหันมามองครับ คนขับยังเด็กอยู่เลยอายุไม่น่าเกิน 20 ก่อนที่จะมาอัดตวันดำใส่แล้วเร่งหนี แต่​ผม​ด้วย​ความ​ที่​อารมณ์ขึ้น ก็​เลย​กด​คันเร่งตาม​เลย​ครับ แล้ว​ทำให้​ผม​ทึ่ง​ไป​เลยเพราะกระบะ​หนี​ไม่​ออก ก่อนที่จะ​แซง​คืน​และ​จากไป

อีกกรณีนึง ที่ผมตกใจมากที่สุด เป็นของเพื่อนผมเมื่อปีที่แล้ว ผมนั่งรถไปกับเพื่อนครับ เป็น​รถกระบะ Ranger 2013 ตอนนั้น​เป็นเวลา​ประมาณสอง​ทุ่ม แถวๆ ดอนเมือง แล้วมันมีเด็กแว้นด้วยครับ ขับมอไซค์แต่งเสียงดังมากๆ ไม่​ใส่​หมวก​กัน​น็อค ไม่​เปิดไฟ​หน้า​และ​ไฟท้าย สุดท้ายเพื่อนผมเสยไปคันนึงโดยไม่ได้ตั้งใจ แต่​เพื่อน​ผม​ใจถึง​จริงๆ ครับ บอกว่าทำเป็นไม่รู้ว่าชน แล้ว​ขับ​ต่อไป​เลย ออก​ถนนใหญ่ (วิภาวดีรังสิต) แล้วก็เห็นเด็กแว้นมันตามมาประมาณ 5 คัน เพื่อนผมเร่งสุดตีนเลย รีบมุ่งไปทางรังสิต หนี​ขึ้น​โทลเวย์ แล้วก็​ไม่มีใคร​ตามมา​แล้ว แต่​เรื่อง​ไม่​จบ​แค่นั้น​ครับ สองวันหลังจากนั้นตำรวจไปตามเพื่อนผมที่บ้านเลย เพื่อนโดนข้อหาขับรถโดยประมาท กับ​พยายาม​หลบหนี ต้อง​จ่าย​ค่ารักษาพยาบาล​อ่วม​เลย ตั้งแต่นั้น​มา​เพื่อน​คน​นี้ไม่กล้ายุ่งกับเด็กแว้นเลยครับ ผม​ล่ะ​ข้องใจ​จริงๆ ทำไมเด็กแว้นมันช่างกล้าแบบนี้ แข่งรถ​เสียงดัง​รบกวน​ชาวบ้าน ผิดกฎหมาย​ด้วย แล้ว​ยัง​กล้า​ถ่ายรูป​แจ้งความจับคนอื่นอีก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ JIRATH

Re: แชร์ประสบการณ์เวลาโดนหาเรื่องบนท้องถนน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 00:40:38 »
ไม่เชิงมีเรื่องครับ แต่เหมือนอยากเล่นด้วยมากกว่า

ตอนนั้นขับ Ranger 2.2 ปี 2013 ของเพื่อนอยู่บนมอเตอร์เวย์มุ่งหน้ากรุงเทพตามกันมาเรื่อยๆเลนขวาวิ่งอยู่ 120

ผมเห็นจังหวะซ้ายว่างเลยเปิดออกซ้าย จู่ๆมีวีโก้ตามมา ความเร็วอยู่ 170 แกยังตามมาห่างๆเรื่อยๆ แบบไม่ได้จี้ตูด วิ่งเล่นกันไปเรื่อย

ตอนนั้นรู้สึกขับรถเลวมากครับ ใช้ทุกเลนเลยบนมอเตอร์เวย์ จนมาถึงด่านอะไรสักอย่างก็แยกย้ายกันไป
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:44:03 »
สมัยนี้ขับรถกันแปลกๆ
ขับรถค่อมๆเลนแล้วช้า
เราจะเข้าเลน หาเรื่องเราเฉย
พุ่งมาอย่างเร็วไม่ให้เราเข้า (แต่เขาค่อมเลนมาเป็นกิโล)
เบรก(เขา)ก็ไม่ดี ยังจี้ตูดอีก ขอบคุณ

พวกทางร่วมแทรกลัดคิว
พอไม่ให้ก็โกรธ มาเบียดขวาเรา เราก็เบี่ยงซ้ายแล้วไปต่อ
ทีนี้เขาเบียดแทรกรถทุกคันตลอดทาง
แล้วมาปาดหน้าเรา เราก็ให้ปาดนะ
แต่เขาหยุดรถด้วยนี่สิ ทำให้ช้าทั้งคู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 17:11:15 โดย redsun »

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:55:19 »
เจอมาเยอะครับ ทำเค้ากลับก็พอควร แต่ก็ไม่เคยมีเรื่องสักที เพราะผมป๊อดครับ ส่วนใหญ่ทำแล้วหนียาวๆไปเลย เน้นดูรถที่วิ่งตามไม่ทัน 5555
N/A  

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:18:23 »
ขับรถเพื่อให้ถึงจุดหมายครับ อย่าไปใส่ใจกับอะไรระหว่างทาง

ใครรีบ ใครแซง ใครปาด ผมให้ไปหมดแหละครับ

ไม่เอาคืน ไปเรื่อยๆ กลับบ้านหาลูกเมียดีกว่าครับ

เวลามีเหตุขึ้นมา ไม่ต้องมากครั้งครับ ครั้งเดียวก็อาจเปลี่ยนชีวิตได้ครับ

ผมเห็นด้วยเลยครับ

พ่อผมสอนเสมอว่า  มือที่ให้สูงกว่ามือที่รับเสมอ   

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 09:14:44 »
ผมจะหาที่จอดแวะสักพัก เพื่อให้มันไปให้พ้นๆไกลๆสายตาเราและคิดเสมอว่า "ช่างหัวมัน ชาตินี้ทั้งชาติกรูอาจจะเจอคนอย่างมรึงแค่ 1 นาที และที่สำคัญ 1 นาทีนั้นมันก็ได้ผ่านไปแล้วด้วย" และก็ขอให้มันไปที่ชอบๆแล้วแผ่เมตตาให้ และภาวนาว่าชาตินี้อย่าได้มาพบมาเจอคนเยี่ยงนี้อีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 09:21:01 โดย kbo1980 »

ออฟไลน์ Sgt. A

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 09:46:16 »
เจอบ่อยเลยครับ ประเภทตัดหน้ากระทันหัน  อยู่ก็เบรคตัวโก่งเพื่อเลี้ยวเข้าซอยโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว

หรืออยู่ดีๆ มาเบียด พอบีบแตรเตือนก็มาเร่งเครื่องตีคู่ พยายามจะปาดหน้า

ถ้าไปกับแฟน ผมหันไปกอดแฟนเลยครับ 555+ ถ้าอยู่นอกเมืองก็เลี้ยวเข้าปั๊มหรือร้านกาแฟเลย ให้มันไปก่อน

ถ้าอยู่ในเมืองมันขับแบบจะมีเรื่องจริง ๆ จะดูก่อนว่ามันจะไปทางไหน รอให้พ้นแยกหรือพ้นซอย ผมเลี้ยวหนีเลย

ผมก็คิดเสมอแหละว่าเราไม่มีปืน ถ้าเจอคนมีปืนจะทำยังไง หรือเรามีปืน แล้วมีเรื่องกันมันคุ้มรึเปล่าที่ต้องเสียเวลา ต้องคอยระแวง เดี๋ยวนี้มันสืบแปปเดียวรู้ถึงบ้านเราจะไม่คุ้ม

คนพวกนี้ช่างมันเถอะครับ  เอาชีวิตเราไปใช้ต่อให้คุ้มดีกว่า ภาวนาให้พวกนี้เจอผลของการอารมณ์ร้อน ท้าตีท้าต่อยเค้าไปทั่ว

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:41:26 »
ปกติไม่ค่อยขับรถชั่วโมงเร่งด่วนครับ สังเกตดูดีๆ
อาทิตย์ก่อนผมขับรถชั่วโมงเร่งด่วนยังเจอกับตัวนิดหน่อย
บีบแต่ลั่น ฟึดฟัดในรถปาดหน้าคืน ผมก็นิ่งๆครับ ทั้งๆที่
เรารู้อยู่แก่ใจว่าเราไม่ผิดสัญญาณไฟก็เปิด ปาดก็ไม่ได้ปาด
เพราะรถเขาจอดอยู่เฉยๆ แกพยายามแซงคืนในทางกลับรถ
ผมก็เบรคให้แซงเลยครับเหมือนกับว่าผมไปลักไก่แก ผมก็เบรค
ให้เข้านะแล้วก็เห็นเขาขับบนถนน แบบไม่ว่าใครก็ไม่ยอมให้เข้า
หน้าเขาจริงๆพอรถขอเข้าเจ้าMu X ก็จะเร่งไปคิดตูดทันที
เดี๋ยวนี้ผมเบาลงไปเยอะขับรถขับลาบนถนน นิดๆหน่อยๆผมยอมๆนะ
ไม่ค่อยอยากติดใจอะไรมาก รีบๆไปๆให้ถึงที่หมาย คนปาดหน้าถ้าไม่
เลวร้ายผมก็เบรคให้เขาไปแหละครับ นึกในใจมันคบไม่ตั้งใจปาดหน้าเราหรอก

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 10:52:09 »
เจอพวกคร่อมเลน ไม่ไปไหนซะที แซงก็ไม่ได้ กระพริบไฟเตือน กดไฟขวารออยู่นานแล้วไม่หันมอง  กดแตร์ไม่หลบ  สุดท้าย แกล้งกวนขับคร่อมแกล้งไม่ให้ไป  เลยตบซ้าย เข้าปั๊ม กินกาแฟดีกว่า
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 11:03:09 »
ผมก็เคยเจอครับ แต่ยอมเค้าเถิดครับไม่อยากมีเรื่อง ครอบครัวรออยู่

ผมว่าขนส่งทางบกกับตำรวจน่าจะประสานงานกันน่าจะเข้มงวดเรื่องใบขับขี่ พฤติกรรมขับปาด, ขับช้าแช่ขวา อย่าปล่อยผ่าน
เช่นเด็กขับรถไม่มีใบขับขี่ วุฒิภาวะไม่ถึง สุดท้ายก็ไม่เห็นมีอะไร ขับได้ต่อไป ประวัติไม่ดีไม่เก็บ เฮ้อ บ่นอะไรกันเนี่ย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 11:11:13 »
เคยโดนครับ ผมอยู่เลนขวา ก็ขับความเร็วๆ เท่าๆคันหน้า เลนซ้ายรถค่อนข้างเยอะ
โดน Vios 2003 แต่งท่อขับมาจี้ตูดดิฟไฟใส่รัวๆๆๆๆ ก็ชิดให้ไม่ได้ มันก็เร่งเครื่องเหมือนจะชนหลังผมแล้วเบรค
พอแซงได้ยกนิ้วกลางให้เฉย โมโหนะ แต่ผมก็ปล่อยไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 12:42:48 »
ผมว่าถ้าขับรถที่ไม่ติดฟิล์มหรือฟิล์มใสจะลดเรื่องพวกนี้ได้เยอะ ;)

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 13:39:43 »
ลองอ่านดู เผื่อจะทำให้เย็นลงครับ

เพื่อนคนหนึ่งขับรถอยู่ดี ๆ ก็มีรถคันหนึ่งขับมาปาดหน้า เพื่อนเหยียบเบรคแทบไม่ทัน ขาดอีกนิดเดียวก็ชนตูดมัน คนขับรถคันนั้นยังหันมาทำสีหน้าใส่ แถมด่าทอเพื่อน
เพื่อนก็แค่ยิ้ม ๆ โบกมือบาย ๆ กับคนขับคนนั้น

ผมก็เลยถามเพื่อนว่า ไปยอมมันทำไม มันเกือบทำให้รถมึงเสียหาย และเราก็อาจจะบาดเจ็บถ้าไปชนตูดมันเข้า

เพื่อนบอกว่า “คนจำนวนไม่น้อย ทำตัวเหมือนขยะ พวกนี้ไป ๆ มา ๆ ในตัวเต็มไปด้วยขยะโสโครก ความแค้น ท้อแท้ อิจฉา คิดร้าย ยะโส โลภมาก ไม่เคยพอใจอะไร ขี้บ่น ขี้เปรียบเทียบ เห็นคนอื่นดีกว่าไม่ได้ โง่เขลา คิดแก้แค้น กังวล ผิดหวังกับชีวิต สิ้นหวังกับชีวิต ขยะพวกนี้กองเต็มหัวใจมัน มันหาที่เท บางที เราพบคนพวกนี้เข้า ขยะพวกนี้ ก็เทใส่ตัวเรา
เพราะฉะนั้น อย่าไปสนใจมัน ไปห่าง ๆ จากพวกมัน แล้วก็เดินทางของเราต่อไป อย่าไปเก็บขยะด้านลบของมัน แล้วไปส่งต่อยังคนในครอบครัวของเรา เพื่อน เพื่อนร่วมงาน หรือคนอื่น ๆ ในเส้นทางชีวิตเรา อย่าไปเปลืองกำลังจิตรและกำลังกายให้กับเรื่องพวกนี้”

จะลดตัวลงไปคิดเหมือนพวกขยะโสโครกพวกนี้ทำไม ?
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 13:43:45 »
เคยเจอครับ  ทีมาหาเรื่อง แต่คิดแค่เพียงว่า รักยาวให้บั่นรักสั้นให้ต่อครับ   แล้วก็กดคันเร่ง ฟิ้ววววววววว ฉีกให้พ้นๆไป ส่วนเค้าจะกดรึเหยียบตามมาก็ไม่ใส่ใจ
เพราะเรามีจุดหมายคือที่บ้าน ไม่ได้มีจุดหมายว่าจะเอาเรื่องใคร

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 13:46:31 »
ลองอ่านดู เผื่อจะทำให้เย็นลงครับ

เพื่อนคนหนึ่งขับรถอยู่ดี ๆ ก็มีรถคันหนึ่งขับมาปาดหน้า เพื่อนเหยียบเบรคแทบไม่ทัน ขาดอีกนิดเดียวก็ชนตูดมัน คนขับรถคันนั้นยังหันมาทำสีหน้าใส่ แถมด่าทอเพื่อน
เพื่อนก็แค่ยิ้ม ๆ โบกมือบาย ๆ กับคนขับคนนั้น

ผมก็เลยถามเพื่อนว่า ไปยอมมันทำไม มันเกือบทำให้รถมึงเสียหาย และเราก็อาจจะบาดเจ็บถ้าไปชนตูดมันเข้า

เพื่อนบอกว่า “คนจำนวนไม่น้อย ทำตัวเหมือนขยะ พวกนี้ไป ๆ มา ๆ ในตัวเต็มไปด้วยขยะโสโครก ความแค้น ท้อแท้ อิจฉา คิดร้าย ยะโส โลภมาก ไม่เคยพอใจอะไร ขี้บ่น ขี้เปรียบเทียบ เห็นคนอื่นดีกว่าไม่ได้ โง่เขลา คิดแก้แค้น กังวล ผิดหวังกับชีวิต สิ้นหวังกับชีวิต ขยะพวกนี้กองเต็มหัวใจมัน มันหาที่เท บางที เราพบคนพวกนี้เข้า ขยะพวกนี้ ก็เทใส่ตัวเรา
เพราะฉะนั้น อย่าไปสนใจมัน ไปห่าง ๆ จากพวกมัน แล้วก็เดินทางของเราต่อไป อย่าไปเก็บขยะด้านลบของมัน แล้วไปส่งต่อยังคนในครอบครัวของเรา เพื่อน เพื่อนร่วมงาน หรือคนอื่น ๆ ในเส้นทางชีวิตเรา อย่าไปเปลืองกำลังจิตรและกำลังกายให้กับเรื่องพวกนี้”

จะลดตัวลงไปคิดเหมือนพวกขยะโสโครกพวกนี้ทำไม ?

อยากเอาข้อความนี้ไปทำป้ายใหญ่ๆข้างทาง ให้คนพวกนั้นได้อ่าน เผื่อจะกระตุ้นต่อมสามัญสำนึกเขาได้บ้าง

ออฟไลน์ lovepor1

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 14:41:15 »
ผมยอมนะครับ ไม่อยากไปเสียเวลา มันไม่คุ้มที่จะไปแลกกับคนที่ขาดสติหรอกครับ
คุณยอมเสียเวลาอีก 1 นาที กับแลกที่จะไปมีเรื่องขึ้นโรงขึ้นศาล ผมเลือกเสียเวลาครับ ให้แซงๆไป ยอมๆกัน

สมัยนี้ปืนหาง่ายครับ และคนก็ใจร้อนขึ้น ขาดศีลธรรมมากขึ้น

....ขอให้คิดว่าตัวคุณมีค่า มีพ่อแม่มีครอบครัวที่คุณต้องดูแลครับ จะทำอะไรคิดถึงหน้าคนที่คุณรักครับ 
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:55:08 »
civic เป็นรถที่คนพร้อมมาเล่นด้วยและหาเรื่องบ่อยมาก  แต่ถ้าแต่งโหดๆก็ไม่รู้นะครับ  ตั้งแต่เปลี่ยนรถไม่ค่อยเจอเลย

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 20:59:21 »
ปล่อยวางครับ ให้อภัยครับ แผ่เมตตาครับ
ผิดถูกช่างปะไร ยกมือขอโทษขอโพยไว้ก่อน เพื่อนร่วมโลกครับ
พวกแมลงหวี่ แมลงวัน คุณไม่ต้องไปไล่ตบทุกตัวหรอกครับ คิดว่าเดี๋ยวมันก็ไป หรือไปทำแบบนี้เดี๋ยวก็มีคนตบเอง