ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบไม่เกิน 1.2 ล้าน มีรถคันไหนที่มีช่วงล่างนุ่มและเก็บเสียงดีบ้างครับ  (อ่าน 3705 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ในงบ 1.2 ล้าน พิกัดไม่ต่ำกว่า C-Segment หรือ Crossover มีรุ่นไหนบ้างครับ ที่เก็บเสียงดี และช่วงล่างนุ่มนวล ซัพแรงกระแทกดีๆบ้างครับ

ตอนนี้ที่เล็งๆไว้มี CX30 ATTO3 ไม่แน่ใจว่ามีรุ่นไหนที่ควรจะไปลองอีกบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
ช่วงล่างนุ่มผมเชียร์ Atto3 Cross CHR เป็นนุ่มแบบไม่ย้วย นุ่มแบบหนึบๆ
1.Atto3
2.Cross
3.CHR
4.Kicks
5.XV
6.CX30
7.HRV

แต่ถ้าเก็บเสียง ผมให้  CX30 ดีสุด Atto3 ก็ดี แต่เสียงจะเข้าตรงกรอบเสา A ตั้งแต่ 100+ ตรงนี้ผมว่า CHR ทำได้ดีกว่า
1.CX30
2.CHR
3.Atto3
ที่เหลือพอๆกัน แย่สุด HRV กับเสียงได้ห่วยเกิน

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
civic ehev กับ hrv ใหม่ครับ นุ่ม เงียบ

ถ้าชอบแรงด้วยไป civic ถ้าขับในเมืองเรื่อยๆไป hrv

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Mazda เก็บเสียงดีเกือบทุกรุ่น แต่ไม่นุ่มทุกรุ่น
Honda เก็บเสียงไม่ดีเกือบทุกรุ่น แต่นุ่มหลายรุ่น
Toyota​ เก็บเสียงไม่ดีหลายรุ่น แต่นุ่มเกือบทุกรุ่น

Atto ยังไม่เคยผ่านมือ แต่เค้ารีวิวกันว่าเก็บเสียงดีในความเร็วไม่สูง และนุ่มในทุกช่างความเร็ว

ออฟไลน์ chaithawat

เพิ่มอีกนิด camry จบเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

CX30 เก็บเสียงดีจริงๆครับ ไม่ตึงตังตอนผ่านเส้นถนนด้วยแต่ไม่ค่อยนุ่มนวลเท่าไหร่ ออกแนวเฟิร์มเสียมากกว่า

คันอื่นๆที่เพื่อนสมช.แนะนำ ยังไม่ได้ลองซักรุ่นเลย
อ้อ มี crv กับ cross ซึ่ง crv ออกนุ่มๆ แต่ผ่านเส้นถนนแล้วคือนิสัยฮอนด้า

ถ้ากลางๆ คงเป็น cross น่ะครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
MG HS PHEV ครับ หักส่วนลด 110,000 อยู่ในงบพอดี น่าใช้มาก
ฟังก์ชั้นครบๆ ผมยังอยากได้เลยครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ถ้าเน้นเงียบตัด civic ทิ้งไปเลย c-seg บ้าอะไรเก็บเสียงห่วยกว่า city 6-7แสนอีก

ออฟไลน์ nung449

• Newbie
  • *
CX-30 รุ่น C เพราะได้ล้อ 16 ยางหนานุ่ม yoko
 ได้ตาม requirement ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ที่บ้านลองเช่า EPมา นุ่ม ผิดคาด เก็บเสียงถ้าไม่เกิน 120 ถือว่าดี ที่บ้านใช้Lexus  จากช้อย ความนุ่ม ตัด Mazda ทิ้ง ความเงียบตัด Honda ทิ้ง  :-X

ออฟไลน์ boogie2020

Altis คับ เงียบอย่างน่าแปลกใจ ความนุ่มไม่ถึงกับนวลๆ แต่ก็ไม่ได้สะเทือน และรถไม่โยนตัวเวลาเข้าโค้งเหมือนรถ SUV
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Nazare

ถ้าเน้นเก็บเสียงดีด้วย ตัด HRV ออกได้เลยครับ  ;D ;D
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

PKS8

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ผมจะปล่อยเจ้า XV ตัวแรกออก ซึ่งเป็นที่คันสองของบ้าน เจ้านี่คือดีเกือบทุกอย่างแต่เก็บเสียงจากพื้นไม่ค่อยดี เลยอยากหารถที่ช่วงล่างดีพอๆกันหรือยอมนุ่มกว่า แต่เก็บเสียงดีขึ้นเยอะหน่อย

วันนี้ไปลอง Accord แล้วยังไม่ค่อยโอเคกับการเก็บเสียงจากพื้น ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะแย่กว่า CX30 ด้วยซ้ำ เลยยังไม่ได้ลอง Civic Hev นึกว่าจะเก็บเสียงแย่กว่า แต่ถ้าหลายๆคอมเม้นมาคงต้องกลับไปลอง

ส่วน Cross เป็นอีกคันที่ไปลอง ช่วงล่างผมโอเคเลย แต่ติดนิดเดียวจริงตอนเร่งเครื่องเสียงมาจัดเต็มมาก ตอนนี้ส่วนตัวยังสนใจ CX30 อยู่ เดี๋ยวตามคอมเม้นเพื่อนๆ ต้องไปลอง Civic ก่อนล่ะครับ

เพิ่มอีกนิด camry จบเลย

พอดีคันนี้คันที่สองล่ะครับ อยากได้ไซส์เล็กหน่อยครับ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
- CX-30 รุ่น C ตัวล่างสุด
- Hyundai Creta นุ่มเงียบ
- Peugeot 2008 หลายคนว่าช่วงล่างแข็ง ผมว่านุ่มหนึบ แน่น ดีกว่า CX-30 มาก ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ลมยางหรือเปล่า แต่รถเก็บเสียงดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2022, 15:50:47 โดย Isomars »

ออฟไลน์ boost

civic fe นี้เก็บเสียงดีกว่า fc มาก พูดแล้วเศร้า :'( แต่นุ่มพอๆกัน ดูที่รุ่นด้วยว่าได้ล้อตัวไหน
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ suriya24

CHR
นุ่ม (แต่ไม่ย้วย)

เรื่องเก็บเสียงผมคิดว่าดีกว่าอัลติสด้วยนะ
น่าจะเพราะว่าเราสูงจากล้อขึ้นมาเยอะกว่าอัลติสนะครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

เอา Civic แล้วไปแดมป์เก็บเสียงเพิ่ม น่าจะช่วยให้เงียบขึ้นหน่อย

หรือถ้าเอาตามตัวเลือกที่ให้มา CX30 การเก็บเสียงน่าจะดีสุด
แต่ช่วงล่างผมว่ายังสู้ XV ไม่ได้ (หรืออาจเป็นเพราะขับ4ด้วย)

ไม่งั้นก็.......

เอา XV คันเดิมไปแดมป์เก็บเสียง กับเปลี่ยนยางเป็นสายนุ่มเงียบไปเลยครับ ::)

ออฟไลน์ headcutterz

โจทย์นี้เห็นแต่ cx-30 ครับ

PKS8

เอา Civic แล้วไปแดมป์เก็บเสียงเพิ่ม น่าจะช่วยให้เงียบขึ้นหน่อย

หรือถ้าเอาตามตัวเลือกที่ให้มา CX30 การเก็บเสียงน่าจะดีสุด
แต่ช่วงล่างผมว่ายังสู้ XV ไม่ได้ (หรืออาจเป็นเพราะขับ4ด้วย)

ไม่งั้นก็.......

เอา XV คันเดิมไปแดมป์เก็บเสียง กับเปลี่ยนยางเป็นสายนุ่มเงียบไปเลยครับ ::)

ตอนแรกผมก็ว่าจะเอาไปแด้มป์ แต่ไม่อยากให้รื้อรถเลยครับ คนในคลับไปทำกันแล้วพอผ่านมาหลายๆปี ภายในหลวมๆคลอนๆกันเยอะ เมื่อเทียบกับรถเดิมครับ ตอนนี้ผมก็ใส่ Primacy4 แล้วยังคิดว่าดังอยู่เยอะเลยครับ

เดี๋ยวรีบไปลอง Civic Ehev ล่ะครับ เห็นตัวเลขอัตราเร่ง กับอัตราการกินน้ำมัน แล้วอยากได้เลย

ออฟไลน์ Thanyanon

Mazda เก็บเสียงดีเกือบทุกรุ่น แต่ไม่นุ่มทุกรุ่น
Honda เก็บเสียงไม่ดีเกือบทุกรุ่น แต่นุ่มหลายรุ่น
Toyota​ เก็บเสียงไม่ดีหลายรุ่น แต่นุ่มเกือบทุกรุ่น

Atto ยังไม่เคยผ่านมือ แต่เค้ารีวิวกันว่าเก็บเสียงดีในความเร็วไม่สูง และนุ่มในทุกช่างความเร็ว

เห็นด้วยเลยครับ  แนะนำ altis หรือ camry ถือว่าเงียบมากแล้วครับ

PKS8

เห็นด้วยเลยครับ  แนะนำ altis หรือ camry ถือว่าเงียบมากแล้วครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวคงค้องไปลอง Altis Hybrid อีกที ยังไม่ได้ไปลอง Civic eHev เพราะเปิดดูในคลับแล้ว ปัญหาแรคพวงมาลัยเจอทุกคันเลย แล้วไม่รู้ว่าเคลมแล้วจะเป็นอีกหรือเปล่า ส่วน Camry ผมปล่อยผ่านครับ เงินงบไปเยอะเลยครับ