ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถตามกัน ทิ้งระยะห่างซักนิดก็ดีนะครับ  (อ่าน 7725 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
อันนี้เป็นเรื่องเล่าสู่กันฟังครับ เมื่อวันที่ 2 มิ.ย. ที่ผ่านมา ผมไปงานเลี้ยงรุ่นที่ร้านอาหารแห่งหนึ่งย่านเกษตรนวมินทร์ ก็ใช้เส้นทางด่วนรามอินทราน่ะครับ ช่วงอีกซัก 4-5 กิโลเมตรจะถึงทางลงเกษตร์-นวมินทร์ ผมกำลังขับตามรถคันนึง ที่ความเร็วประมาณ 100 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ระยะห่างประมาณ 20-30 เมตรเห็นจะได้ และคิดว่าคันหน้าก็คงใช้ความเร็วพอๆกัน เพราะระยะห่างมันไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง โดยผมและคันหน้ากำลังวิ่งเลนขวาสุด

และแล้วเหตุไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น เมื่อรถคันหน้าเกิดวิ่งแถเข้าไปหาปูนที่กั้นขอบทาง จากนั้นเข้าใจว่าคนขับดึงพวงมาลัยกลับ แต่รถเกิดเสียหลักไปกระแทกกับขอบทางและลอยขึ้นไปบนอากาศ ลอยกระแทกขอบทางจนกระทั่งมีเศษต่างๆกระเด็นออกมาและเกิดประกายไฟ แต่เดชะบุญ จังหวะที่ตกลงสู่พื้นรถสามารถตั้งลำได้ และเกิดควันออกมาจากตัวรถ ตอนนั้นคิดว่าคนขับจะเป็นอะไรหรือป่าว แต่ก็เห็นรถเปิดไฟฉุกเฉิน เลยคิดว่าคงยังมีสติอยู่

ส่วนผมก็เบรคชะลอความเร็ว โดยไม่ได้เบรคกระทันหันและไม่ได้หักหลบในทันที จากนั้นค่อยๆเปิดไฟเลี้ยวออกซ้ายไป ใจจริงๆอยากลงไปช่วย แต่แฟนผมที่นั่งมาด้วยกันกลัวอันตราย เพราะควันออกจากรถเยอะมาก เธอกลัวจะระเบิด ก็เลยได้แต่ภาวนาให้คนในรถไม่เป็นอะไรและรีบออกมาจากตัวรถเอาตัวรอดก่อน

ไม่คาดคิดเหมือนกันว่าจะเจอเหตุการณ์แบบนี้ต่อหน้าต่อตา ทั้งๆทั้งรถวิ่งทางตรง แต่ไม่รู้ว่าคนขับเสียสมาธิกับอะไรซักอย่าง หรือหลับใน ก็สุดจะเดา

ก็เล่าสู่กันฟังครับ เผื่อจะช่วยเตือนสติให้ผู้ใช้ถนนทุกคนอย่าตั้งอยู่บนความประมาท (ความมั่นใจในตัวเองผมก็ถือว่าเป็นความประมาทเหมือนกันในการขับรถ)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขับรถตามกัน ทิ้งระยะห่างซักนิดก็ดีนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 15:07:50 »
ระยะห่างผมคิดว่าใช้ตามสถานการณ์ครับ
 รถติดระยะก็ติด 
ขับเร็วบนทางด่วนห่างประมาณ 1 คันครึ่งแต่จะขับให้เห็นข้างหน้าของรถคันหน้าด้วย
ขับเร็วถนนต่างจังหวัด  ห่างอย่างน้อย 4 คัน หรือง่ายๆไม่เข้าใกล้กันเลย
ผมใช้หลักนี้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ adis

Re: ขับรถตามกัน ทิ้งระยะห่างซักนิดก็ดีนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 15:27:48 »
อันนี้ล่ะครับที่ผมจะกลัวเวลาขับรถมากทีเดียว
ไม่รู้ว่าคันหน้าจะเกิดอะไรขึ้นเมื่อไหร่
การทิ้งระยะไว้พอประมาณ และสามารถเห็นเหตุการณ์ได้มากที่สุด เพียงพอที่จะสามารถหลบหลีกได้
จึงเป็นสิ่งที่ต้องเตือนสติตัวเองไว้เสมอ 

อีกอย่างนึงก็คือคนที่ขับตามเรามา บางคนไม่รู้เป็นอะไรนะ ชอบขับจี้ตูด จะแซงก็ไม่แซง
  มันทำให้รำคาญมากเลยครับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 15:40:24 »
ผมใช้ทางด่วนนี้อาทิตย์ละประมาณ 10-20 ครั้ง

เจอคันอื่นขับๆอยู่แล้วเอียงไปชนขอบปูนบ่อยมากกกกกกกกกกก (มั่นใจมาก..ก..ว่าเมา)

เคยเจอขนาดชนกับขอบปูน รถลอยขึ้นด้านขวา (ล้อหน้่า-หลัง ด้านขวาไม่ติดพื้น) แล้วกระแทกพื้น เสียหลัก หมุน 2-3 รอบแล้วไปกระแทกขอบปูนอีกฝั่ง

เส้นนี้ของแรงจริง (รถแรงก็เพียบ วันก่อนขับรถสูบบุหรี่ชิวๆ เจอdiabloมาจากไหนไม่รู้ จัดเต็ม หูแทบแตก)

ระวังๆกันหน่อยนะครับทางด่วนเอกมัย-รามอินทราเนี่ย! คนเมาแล้วใช้ทางด่วนเยอะจริงๆ (อย่างว่า หนีตำรวจ)

ps. ตำรวจน่าจะมาตั้งจับความเร็วเส้นนี้ช่วงดึกๆด้วยนะ รับรองว่าท่านๆทำเงินให้รัฐได้มหาศาลแน่นอน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 15:51:21 »
ระยะห่างผมคิดว่าใช้ตามสถานการณ์ครับ
 รถติดระยะก็ติด 
ขับเร็วบนทางด่วนห่างประมาณ 1 คันครึ่งแต่จะขับให้เห็นข้างหน้าของรถคันหน้าด้วย
ขับเร็วถนนต่างจังหวัด  ห่างอย่างน้อย 4 คัน หรือง่ายๆไม่เข้าใกล้กันเลย
ผมใช้หลักนี้ครับ
ขอบคุณครับ นับให้ได้อย่างน้อยสุด สามวินาทีครับ (เมื่อก่อนเขาบอกสอง เดี๋ยวนี้เพิ่มดีกว่า)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 15:56:12 »
พี่สาวผมก็เส้นทางด่วนรามอินทราเหมือนกัน หลับในแถไปชนขอบปูนตอนกลางวันแสกๆ  (หลับในเพราะตื่นแต่เข้ามืดมาทำผม เพราะเป็นวันหมั้น )

เส้นนี้ขาเข้ารามอินทรา-วัชรพล โล่งและเป็นทางตรงยาวมากๆ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 17:25:21 »
เคยเจอเหมือนกันครับ  ขับตามอยู่ดีๆคันหน้ายางแตกแล้วดันเบรคด้วย
เลยหมุนคว้างทะลุไปชนกับรถอีกฝั่งอย่างจัง  ส่วนรถผมช่วงที่เห็นเค้าหมุน ผมก็หักออกเลนซ้ายสุด
แบบปาดหน้ารถตู้เลนกลางไปด้วย  เสียวแว๊บสุดๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 17:41:18 »
ผมใช้เส้นทางนี้เป็นประจำครับ เวลาขับจะเว้นระยะไว้ตลอดครับเพราะเส้นนี้ใช้ความเร็วกันค่อนข้างสูงครับ เวลาเกิดอะไรขึ้นจะได้มีระยะเวลาไว้แก้ไขได้บ้าง

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 17:42:07 »
ผมก็เคยเจอครับ กลับมาจากเล่นฟุตบอลแถวแจ้งวัฒนะ ผมวิ่งขวาสุดตามคันหน้าอยู่ดีๆ จู่ๆรถเลนที่สองก็หักพวงมาลัยมาขวาสุดซะงัน ทั้งๆที่ไม่มีรถอยู่หน้ารถเลนที่สองเลย คันหน้าผมบีบแตรลั่นเลย ผมตกใจมากแต่ก็ยังไม่ได้เบรคเพราะมีรถหลังตามมาหลายคัน ผมว่าน่าจะหลับใน อันตรายมากๆจริงๆครับนอกจากตัวเราเองแล้วยังทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนด้วย ปรกติแล้วผมเลือกที่จะไม่ตามครับแซงได้แซง แล้วไปวิ่งทางโล่งๆดีกว่า ตอนผมกลับจากหัวหินก็เหมือนกัน รถวิ่งแค่ 80-90 กม/ชม
เลนขวาสุด แต่เลนซ้ายกลับไม่ค่อยมีใครวิ่ง เลนขวาระยะห่างน้อยมาก ถ้าคันใดคันหนึ่งมีอุบัติเหตุ ผมว่าอย่างน้อยต้องชนกันนับสิบคันแน่

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 18:21:44 »
เคยเจอเหตุการณ์ลักษณะนี้เหมือนกันครับ กำลังขึ้นสะพานพระราม9มุ่งหน้าดาวคะนอง ก็ขับไปเรื่ิอยๆห่างจากคันหน้าประมาณ10คันรถได้
อยู่ดีๆรถกระบะมาจากทางซ้ายจะเข้าขวาสุดสะงั้น ชนรถคันหน้าผมดังปั้ง กันชนปลิวมาเลยเศษพลาสติกไฟท้ายลอยมา ดีนะห่างเลยหลบสบายหน่อย
ไม่งั้นก็กลายเป็นคู่กรณีไปอีกคน มันสอนให้ผมรู้เลยว่าทางด่วนเนี่ยอย่าไปจี้เขามาก อันตรายจริงๆ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 18:50:18 »
ยิ่งติดมาก ยิ่งต้องใช้สมาธิมากครับ
บูรพาวิถี  140 นิ่งๆ ขวาสุด ติดๆ กันหลายๆ คัน ไม่มีปัญหาครับ
แต่เท้าซ้ายผมเล็งเบรคไว้เลยครับ ไม่กล้าเอาขึ้นมานั่งสบายๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 19:59:37 »
เส้นนี้โล่งจริง แต่ก็มักจะเจอรถแช่ขวา ทำให้ต้องมีบทมุดประจำ :-X //ตอนนั้นจำได้ตอนนั้นขึ้นมาจากแถวพระโขนงกำลังจะไปรามอินทรา เจอlancer exสีแดงตัวท็อป เบียดปูนด้านขวา มิเปิดไฟฉุกเฉิน สภาพ มีลอยเบียดยุบ ล้อหน้าหลังแบะออก คนขับเห็นกำลังคุยโทรศัพย์อยู่ในรถ และแน่นอนรถชะลอดูแบบฉบับไทยเจ้า

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 00:41:13 »
ผมชอบทิ้งระยะห่างเสมอๆ นะไม่ชอบขับจี้ตูดชาวบ้าน แต่ก็มักมีพวกมาแซกหน้าผมเสมอเลย :D

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 00:46:50 »
เห็นเค้าบอกควรห่าง 2 วินาทีจากคันหน้า

ผมเคยแต่แบบขี่จักรยาน ตปท. ตอนนั้นหนาว ถนนมีน้ำแข็ง
ขี่ตามมอไซข้างหน้า เค้าลื่นล้ม ผมเห็นแระละ เลยหักลบเบาๆไปทางซ้าย แต่เพราะหักหลับเนี้ยแหละ ทำให้ผมลื่นล้มไปอีกคน ดีนะขี่ช้ามา
ถ้าไม่เว้นระยะ คงเหยียบซ้ำคันหน้าไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 15:16:38 »
เห็นด้วยครับ ยิ่งขับเร็ว ยิ่งต้องทิ้งระยะห่างมากๆเข้าไว้  ประเภทชอบเลียนแบบอาศัยลมดูดแล้วกระชากตัวแซงออกมาเหมือน F-1 ที่ทำกัน อย่าทำกันเลยครับ  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 15:57:44 »
ปกติผมก็ขับห่างคันหน้าห่างๆหน่อยให้มั่นใจได้ว่าเบรคทัน เวลาแซงก็แซงให้ขาดไม่แซงแบบปาดหน้าเด็ดขาด แต่จะมีปัญหาคือจะมีพวกด้านหน้าแซงมาแล้วแทรกตรงกลางระหว่างผมกับคันหน้ากันจังทำให้ผมต้องเขยิบถอยออกให้ห่างไปอีกถ้าช่องไม่มากนักก็เรียกได้ว่าปาดหน้าก็ว่าได้ เซ็งตรงนี้แหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 04:58:16 »
ช่วยกันฟอร์เวิร์ดกระทุ้นี้

ส่งไปให้ ไอ้พวก รถกระบะบ้าพลัง กับ SUV เบรกทื่อๆ และบรรดาคนขับรถบริษัท ที่ซัดกันเต็มเหนี่ยว แล้วชอบจี้ตูดให้พวกมันอ่านกันด้วยนะครับ

ขอใช้สรรพนามว่า "มัน" เพราะ ทนไม่ไหวกับพฤติกรรม ของคนพวกนี้แล้วเหลือเกิน

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 14:56:55 »
ช่วยกันฟอร์เวิร์ดกระทุ้นี้

ส่งไปให้ ไอ้พวก รถกระบะบ้าพลัง กับ SUV เบรกทื่อๆ และบรรดาคนขับรถบริษัท ที่ซัดกันเต็มเหนี่ยว แล้วชอบจี้ตูดให้พวกมันอ่านกันด้วยนะครับ

ขอใช้สรรพนามว่า "มัน" เพราะ ทนไม่ไหวกับพฤติกรรม ของคนพวกนี้แล้วเหลือเกิน

คงไม่ถูกที่จะเหมารวมทั้งหมดนะครับ เพราะผมก็ขับกระบะและคิดว่าตัวเองไม่ได้ขับลักษณะแบบนี้ พวกจี้ตูดนี่ไม่เฉพาะกระบะหรือ เอสยูวี หรอก เก๋งเล็กก็เจอบ่อยๆ เบื่อจนต้องตีไฟบอกว่าข้างหน้ามีรถขวาง(ตีไฟเลี้ยวสลับซ้ายขวา) แต่ยอมรับว่าที่เจอบ่อยก็กระบะนี่แหละโดยเฉพาะรุ่นนึงที่ขายได้ที่ 1