ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามเรื่องรถมือสองหน่อยค่ะ  (อ่าน 3541 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรียนสอบถามเรื่องรถมือสองหน่อยค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 21:46:34 »
สวัสดีสมาชิกทุกท่านค่ะ
 คือ โดยส่วนตัวแล้วชอบเรื่องรถยนต์ค่ะ และมีเว็บนึงที่เข้าดูประจำคือ taladrod.com
และมีหลายๆคันที่ราคาถูกมาก และรถที่ขายในเว็บนี้ก็มีทะเบียนชัดเจน
เลยมีคำถามว่าถ้าเราอยากทราบประวัติการเกิดอุบัติเหตุ สามารถทำหนังสือขอข้อมูลจากกรมตำรวจได้มั้ยคะ

ถ้าได้ น่าจะมีประโยชน์มากกับการเลือกซื้อรถในลักษณะนี้
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ jumpon77

Re: เรียนสอบถามเรื่องรถมือสองหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 00:07:45 »
ตอบเลยนะครับว่าไม่เคยเห็นครับจริงๆถ้าเช็คได้ต้องไปทีเทสคาร์หละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 00:17:47 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
Re: เรียนสอบถามเรื่องรถมือสองหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 00:15:42 »
ตำรวจน่าจะยากครับ  แต่ถ้าจะเช็คเขาเช็คที่เลขตัวถังรถครับ   รถประวัติดีหรือเปล่า เคยเปิดเคลมอะไรมาบ้าง   หาได้ไม่ยาก   ประกันเดี๋ยวนี้แทบทุกบริษัท โคกันหมดเรื่องข้อมูลรถ

แต่ง่ายที่สุดคุณพาคนดูรถเป็น   ไปดูด้วยดีกว่า อาจมีค่าใช้จ่ายก็ตามกันแต่ตกลง

เช่น รถหน้า-หลังเดิมไหม มีทำสี สาดสีตรงจุดไหนมาบ้าง เคยจมน้ำมาไหม เครื่องเปิดฝามาหรือยัง  เป็นต้น

web ที่คุณบอก แนะนำให้ไปดูรถ เห็นรถก่อน   อย่าโอนมัดจำเด็ดขาด ถ้ายังไม่เห็นรถ   อย่าเห็นแต่ราคาถูก

เพราะมีคนจำนวนไม่น้อยโอนเงินก่อนเห็นรถ   เพราะด้วยความที่ราคามันถูก  เลยเสร็จมิจฉาชีพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 00:21:54 โดย accord »

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 07:59:27 »
ไม่ได้ครับ  บางทีถ้าชนกันตกลงกันเองได้ตำรวจไม่รู้เรื่องเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:30:06 »
คงไม่ได้ครับ เพราะข้อมูลไม่ได้เจาะลึกขนาดนั้น

แต่เป็นเช็คจากขนส่งจากศูนย์บริการน่าจะรู้ลายละเอียดมากกว่า อย่างผมขายอยู่ตอนนี้เวลาคนติดต่อเข้ามา
รูปที่ผมลงไว้ก็มีใบจดทะเบียนชื่อเจ้าของ ถ้าเข้าอยากได้ก็จะแฟ๊กไปให้ เพื่อเช็คกับขนส่ง ประกันหรือถ้าอยากได้รายละเอียดเรื่องการเข้าศูนย์ผมก็จะบอกศูนย์ที่เข้าประจำหรือเช็คข้อมูลออนไลค์ที่ศุนย์ได้เลย สะดวกทั้งคืนซื้อและคนขาย

แต่ตอนนี้ก็ยังขายไม่ได้ซะที รักเจ้าของจริงๆไทยรุ่งเนี้ย 55555

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 09:13:28 »
ดูอยู่เหมือนกันครับ Taladrod
รถบางคันราคาตกน่าใจหายมากๆ

เพื่อนผมได้แคมรี่ 2012 2.0G โฉมที่แล้วจากเวปนี้ในราคาที่ถูกมากๆ
ตอนทำสัญญาซื้อขาย(ซื้อสด) ก็ให้ระบุไว้ในสัญญาเลยว่า...
"ยินดีรับคืนหากตรวจพบว่าจมน้ำ ชนหนัก หรือเคยผ่านการเคลมประกันมาก่อน"
ก่อนซื้อก็ถามประกัน ให้เช็คประวัติรถได้ พวกรถมือสองปีใหม่ๆส่วนมากไม่ค่อยเปลี่ยนประกัน เจ้าเดิมตลอด
ลองโทรถามเค้าเลยครับ ขอทราบประวัติ จะซื้อรถต่อ เผื่อต่อประกันปีหน้า 555+ (แอบเนียนๆเป็นลูกค้า)

- ตอนนี้ลุงผมกำลังดูซิลฟี่อยู่ ราคาตกเยอะเช่นกัน รุ่น 1.6V ปีใหม่ๆอายุ 1-2ปี ราคาร่วงแสนกว่าๆ
- ซีวิคปี 2012-2013 ราคาก็หายไปเป็นแสน (ร่วงน้อยกว่าซิลฟี่ 3-4 หมื่น)
- ซิตี้ปีที่แล้ว ตัว 2013 ราคาตกไป 8-9 หมื่น ยิ่งตัวปี 2011-2012 ราคาเหลือ 4 แสนนิดๆ
- แคมรี่ แอคคอร์ด โฉมก่อนช่วงปี 07-08 ราคาถูกกว่า C-Segment ป้ายแดง (7-8 แสน) เผื่อใครอยากแต่ง VIP
- เทียน่าราคายิ่งตก รถปี 09-10 กำลังดี ยิ่งตัว 2.5 ราคาหล่นวูบเลย ใครอยากได้ V6 แรงๆ ตามนี้เลย

ส่วนตัวผมคิดว่า รถมือสอง ซื้อไป ถ้า"ดวงดี"ยังไงก็คุ้มครับ ถูกลงไปเป็นแสน
แต่ก็วัดดวงอีกเหมือนกันตาดีได้ ตาร้ายเสีย ถ้าได้รถชนมา ย้อมแมว จมน้ำมานี่ เซ็งไปเลย
ดูรายละเอียดดีๆครับ ประกัน ศูนย์ สมัยนี้ เช็คได้หมดแล้ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 09:34:26 »
ผมก็เข้าเว็บนี้ประจำ

ฟอร์ด เฟียสต้า ราคาตกน่าใจหาย

ตกแบบว่าไม่อยากขายเลย..

หาเก็บตกสภาพดีๆได้หลายคันเลย ถ้าซื้อสด..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 16:31:16 »
เคยเข้าไปดูเหมือนกัน ราคาดีน่าสน การตรวจสอบ ต้องอาศัยประสบการณ์เป็นหลัก โทรสอบถามประกัน เอาหมายเลขตัวถังเช็คศูนย์บริการ ดูประวัติ และที่สำคัญต้องเห็นรถก่อน แล้วค่อยว่าเงินมัดจำ เพราะได้ข่าวว่าบางครั้งโดนหลอกเอาเงินไปกินฟรีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 03:29:16 »
ยากครับ คงต้องจ้างช่างเทพๆแล้วหละ