ผู้เขียน หัวข้อ: ผกก.ชี้ชัดแล้ว! คลิปวิถีคนจริง ใครผิดใครถูก  (อ่าน 6315 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: ผกก.ชี้ชัดแล้ว! คลิปวิถีคนจริง ใครผิดใครถูก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 09:53:29 »
หลังๆ มีคนขับรถแบบ คันติดกล้อง และคันที่เลี้ยวตัดหน้า เยอะขึ้นเรื่อยๆ บนถนน
ศีลเสมอกัน มาเจอกันเอง คนอื่นๆ ไม่เดือดร้อน ทำให้ท้องถนนโล่งไปอีก 2 คัน

ออฟไลน์ S6

Re: ผกก.ชี้ชัดแล้ว! คลิปวิถีคนจริง ใครผิดใครถูก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 10:15:48 »
แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ รถเก๋งคันที่ 2 จะเบรคนะ ยังไม่ออกมา เผื่อรถทางตรงเขาไม่เบรค
ถ้าไม่มีคลิป รถเก๋งอาจจะเป็นผู้กระทำผิดฝ่ายเดียวได้

แล้วถ้าไม่พูดก็คงเบี่ยงเบนความตั้งใจ อาจจะเป็นรถทางตรง แล้วขับตรงๆ รูปคดีอาจจะเปลี่ยนไป นี้เพราะคำพูดเพราะการตั้งใจชน รูปคดีเลยเปลี่ยนไปไหมครับ

ถ้าผมเป็นรถเก๋งคันที่เลี้ยว แล้วโดนชน ผมรู้ตัวเลยว่ายังไงผมก็ผิดเต็มๆ
รถทางโทตัดเลนเส้นทึบยังไงก็ต้องดูรถคันทางเอก ว่ามีหรือไม่ กฎหมายชัดเจน
ผมเคยเจอเหตุการณ์นี้กับตัวเอง 2-3 ครั้ง ตำรวจแจ้งไว้ชัดเจน
แต่กรณีนี้มีคลิปด้วย การพูดในคลิปคงต้องไตร่สวนกันคันกระบะอาจจะพูดได้ว่าพูดเล่นๆ ไม่คิดว่ารถทางโทจะตัดหน้าออกมา

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 10:22:34 »
เอาจริงๆ ระยะพอเบรคได้ ก็ควรเบรค ถ้าผมมีเมีย ลูกนั่งในรถ ยังไงผมก็เบรค ไอ้คนขับทางตรงคงเพี้ยนจริงๆ

แต่ไอ้พวกเหี้_ ชอบเลี้ยวตัดหน้า หรือไหลตามคันหน้ากะว่าให้ทางตรงเบรคให้ มันก็น่าจะมีบทลงโทษแบบหนักๆบ้างนะ
ยิ่งหลังๆนี้เจอบ่อย ขนาดบีบแตรก็ไม่สน กูจะออกกูจะเลี้ยว ไม่ได้คิดเลยว่า รถทางตรงเค้ามากี่คัน เผลอๆทางตรงเบรคหนักๆ คันหลังเบรคไม่ทันมิดตูดไปอีก
คนทางตรงที่เบรคก็ซวยไป ส่วนรถที่เลี้ยวหรือกลับรถ สบายตัวชิลๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 11:14:09 »
แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ รถเก๋งคันที่ 2 จะเบรคนะ ยังไม่ออกมา เผื่อรถทางตรงเขาไม่เบรค
ถ้าไม่มีคลิป รถเก๋งอาจจะเป็นผู้กระทำผิดฝ่ายเดียวได้

จริงแหะ พอมีคลิป จากเก๋งคันสองผิดคนเดียว อาจกลายเป็นแยกย้ายกันซ่อมแทน...
ไม่รู้ว่า ขับมาเจอแยกแบบนี้แล้วจงใจไม่เบรค มันจะกลายเป็นตั้งใจชนไหม

เอาจริงๆผมก็ขับคล้ายๆกระบะคันนี้... แต่จะเผื่อให้เบรคทันแบบห่างไม่มาก พวกออกมาไม่ดู จะได้รู้บ้างว่า ถ้าทำบ่อยอาจไม่รอด
ต้องใจเย็นลงบ้างแล้ว...

ผมคล้ายๆๆกันครับ แต่ไม่ถึงกับจะไม่เบรค แต่จะยกคันเร่ง แล้วเอาเท้าไปรอไว้ที่เบรคก่อน และรอดูท่าที่ว่าคันที่เลี้ยวตัดจะเลี้ยวไปต่อหรือจะพอแค่นั้น ถ้าไปต่อ ผมก็จะกดเบรคทันทีครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับจังหวะและความห่างด้วย ถ้าจังหวะมันจวรเจียน 50-50 ผมจะยอมเบรคก่อนเสมอครับ ยังไงก็ขอเซฟไว้ก่อน

ถ้าผมเป็นรถทางตรง และเจอแบบในคลิป ผมจะเบรกและให้ทางกับรถที่จะเลี้ยว
ถ้ารถที่รอเลี้ยวมี 5-6 คัน ผมก็จะให้ทางจนครบทุกคันเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 11:56:01 »
งงว่าทำไมถึงไม่ชะลอ ทั้งๆที่เห็นว่าเค้าเลี้ยวตามมากันอยู่ แล้วเห็นมาแต่ไกลแล้วด้วย
หรือว่ารถกระบะคันนี้เค้าไม่มีเบรคติดมาให้ด้วย?

ผมเคยเจอคนประเภทนี้  เขาเป็นพวกอำนาจนิยม  เขาจะคิดว่ารถเขาใหญ่กว่า  แข็งแรงกว่า  ถ้าชนกันเขาจะได้เปรียบ  แต่เขาไม่ได้คิดว่ารถใหญ่กว่า แข็งแรงกว่า  แต่ชนกันแล้วก็เสียหายทั้งคู่  ต้องซ่อมเหมือนกัน  เจ็บตัวเหมือนกัน  คล้ายๆสงครามรัสเซียกับยูเครนนั่นแหล่ะ

+1 เคยเจอเหมือนกันครับ ชนพวกแทรกขึ้นสะพาน ก็เสียเวลากันไปทั้งคู่

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:36:51 »
เอาจิงคันเลี้ยวประมาทมากกว่า ไม่ควรเลี้ยวต่อเขาไปแบบนั้นเพราะทางตัวเองไม่ใช่ไฟเขียวจะได้เลี้ยวยาวๆ   จุดเริ่มอบ.ก็มาจากคันนี้แหละ มักง่ายเคยตัว คันกะบะก็ทรนงว่าตัวเองมาทางหลักแล้วคันใหญ่คิดว่าใครก็ต้องหลบ ไม่กล้วตายว่างั้น ก็เสียเวลายืนรอตำรวจรอประกันเป็นชั่วโมงๆ ซ่อมรถกันเป็นเดือนๆ ไม่มีรถใช้ไปไหนก็ลำบาก คุ้มมั๊ยครับ บางคนอีโก้สูง ต้องได้รับประสพการณ์สยองด้วยตัวเอง  ที่สำคัญถามประกันดูครับ ว่าจ่ายไหมเคสแบบนี้ ถ้าไม่จ่ายก็อ่วมกันไปเสาไฟอีก1ต้น ::)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:09:47 »
เก๋งที่เลี้ยวมาน่ะผิดอยู่แล้ว แต่คันกระบะที่ไปชนเค้าทั้งๆที่ควรจะเบรคแต่ไม่ทำแบบนี้ต้องพักใช้ใบขับขี่และควรที่จะไปหาจิตแพทย์ด้วยเพราะคราวหน้าอาจจะไม่เสียหายแค่นี้ ถ้าคู่กรณีหรือคนในรถตัวเองเจ็บหรือตายจะเป็นยังไง ชดใช้ไม่ได้เลย การตัดสินใจแบบนี้อันตรายอย่างยิ่ง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 15:45:56 »
รถเก๋งผิดที่เลี้ยวตัดหน้า ไม่ดูรถทางตรง
ส่วนระกระบะ ก็ผิดที่เห็นอยู่ว่ามีรถกลับรถ แต่เลือกที่จะไม่ชะลอ เหมือนจงใจชนเขา สุดท้ายรถตัวเองก็พลิกเอง เฮ้อ งานนี้บอกได้คำเดียวว่า ถ้าเป็นผม กรูเบรคแต่ไกลแล้ว

ออฟไลน์ Rollingstones

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 17:23:09 »
สงสารเมียมีผัวแบบนี้

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 20:07:27 »
รถซ่อมมาจะเหมือนเดิมแค่ไหน  ถ้ามีเสียงรบกวนจากการประกอบล่ะ  ถ้าหลังคารั่วล่ะ

ราคาขายต่อลดลงไปเท่าไร

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 20:27:12 »
รถซ่อมมาจะเหมือนเดิมแค่ไหน  ถ้ามีเสียงรบกวนจากการประกอบล่ะ  ถ้าหลังคารั่วล่ะ

ราคาขายต่อลดลงไปเท่าไร

อย่าเพิ่งไปคิดว่าราคาขายต่อลดลงไปเท่าไรเลยครับ  ปัญหาแรกเลยก็คือจะมีใครที่ยอมซื้อหรือเปล่า

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 20:28:03 »

จริงแหะ พอมีคลิป จากเก๋งคันสองผิดคนเดียว อาจกลายเป็นแยกย้ายกันซ่อมแทน...
ไม่รู้ว่า ขับมาเจอแยกแบบนี้แล้วจงใจไม่เบรค มันจะกลายเป็นตั้งใจชนไหม

เอาจริงๆผมก็ขับคล้ายๆกระบะคันนี้... แต่จะเผื่อให้เบรคทันแบบห่างไม่มาก พวกออกมาไม่ดู จะได้รู้บ้างว่า ถ้าทำบ่อยอาจไม่รอด
ต้องใจเย็นลงบ้างแล้ว...

ผมคล้ายๆๆกันครับ แต่ไม่ถึงกับจะไม่เบรค แต่จะยกคันเร่ง แล้วเอาเท้าไปรอไว้ที่เบรคก่อน และรอดูท่าที่ว่าคันที่เลี้ยวตัดจะเลี้ยวไปต่อหรือจะพอแค่นั้น ถ้าไปต่อ ผมก็จะกดเบรคทันทีครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับจังหวะและความห่างด้วย ถ้าจังหวะมันจวรเจียน 50-50 ผมจะยอมเบรคก่อนเสมอครับ ยังไงก็ขอเซฟไว้ก่อน

ถ้าผมเป็นรถทางตรง และเจอแบบในคลิป ผมจะเบรกและให้ทางกับรถที่จะเลี้ยว
ถ้ารถที่รอเลี้ยวมี 5-6 คัน ผมก็จะให้ทางจนครบทุกคันเลยครับ

วันหยุดผมกลับบ้านที่กรุงเทพฯ ผมก็ทำอย่างคุณแหละ เพราะรถเยอะหาจังหวะยาก ถ้อยทีถ้อยอาศัย แต่วันทำงานผมขับอยู่ ตจว. อยากบอกว่า บางทีมันก็น่าหงุดหงิดคล้ายๆในคลิป คือ ตรูขับมาคันเดียวโล่งประมาณ 90 กิโล แล้วมีรถออกมาจากซอย คือ มึงออกมาเลยแบบมอเตอร์ไซด์ออกจากซอยปาดซ้ายมาขวางหน้าให้ตรูเบรคหัวทิ่ม เพื่อ… ข้างหลังตรูไม่มีรถซักคัน ผมเข้าใจอารมณ์เจ้าของคลิปนะ แต่ผมไม่บ้าขนาดนั้น ในคลิปแค่ยกคันเร่ง ไม่เบรคก็พ้นแล้ว แต่ถ้าชีวิตจริงก็ต้องเบรคหน่อยหละ กลัวซิตี้จะพุ่งออกมา ขับ ตจว. ต้องระวังทุกคันอะไรก็เกิดได้

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 19, 2022, 11:01:01 »
โง่และถึกดีคนแบบนี้ ยอมเบรคชะลอไม่เกินห้าวินาทีก็ไม่ชนแล้ว ดันยอมเสียเวลาซ่อมสี่ห้าเดือนแทน 555
เคสแบบนี้เจอบริษัทประกันเคี่ยวๆละซวยเลย จงใจละเมิดทำให้เสียทรัพย์โดยเล็งเห็นผล ไม่เข้าเคสอุบัติเหตุ ซ่อมรถเองและชดใช้คู่กรณีเองด้วย
มาถึงทางร่วมทางแยกก็ควรชะลอและหัดมีน้ำใจกับเพื่อนร่วมทางไว้บ้าง อุบัติเหตุก็ไม่เกิดครับ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 19, 2022, 12:46:13 »
ระยะเบรคน่าจะไม่พอ แต่มันชะลอและลดการบาดเจ็บล้มตายได้

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 19, 2022, 13:26:56 »
อยู่ทางหลักก็จริงนะ แต่มันเห็นชัดๆอยู่แล้วว่ายังไงก็ไม่พ้นชัดๆ ระยะเหยียบเบรคเหลือเฟือ ถ้าเหยียบเบรคก็รอดละ ไม่ก็ลดความเสี่ยงอันตรายได้ ดันใส่ต่อไม่ยั้งเลย
คิดมุมกลับถ้าลองมีคนเสียชีวิตไม่ว่าจะเป็นฝั่งไหนคงไม่มีทางมาเถียงกันแบบนี้หรอกรับเต็มๆ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 19, 2022, 13:51:22 »
ไม่ว่าจะทางโทหรือทางเอก หากมีรถเลี้ยวก็ควรเบรคครับ ปลอดภัยกว่า ไม่ต้องเสียเวลาซ่อมและขึ้นโรงขึ้นศาลด้วย

เรื่องแบบนี้ดันไม่ทำแล้วกลายเป็นเรื่องใหญ่โดยไม่จำเป็น แล้วนิสัยการขับเป็นแบบนี้ด้วย เข้าสโลแกนล้อเลียนประกัน "ตายเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระต่อลูกหลาน" ได้เลย

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 19, 2022, 16:09:37 »
ใดๆคือ ยังมีคำว่า "ประมาทร่วม" ออกจากปากตำรวจอยู่อีกเหรอ

ตำรวจก็มักง่าย ยัดคำว่า "ประมาทร่วม" กันไป จะได้ไม่ต้องสืบคดี ต่างคนต่างผิด จบ แยกย้าย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 19, 2022, 19:42:16 »
คันกระบะซวยครับบอกเลยเคสแบบนี้ ..

อย่างแรก บริษัทฯประกันได้คลิปนี้ไปเค้าปฏิเสธได้เลยนะ เพราะผู้ขับขี่ไม่หลีกเลี่ยง ถ้าฟ้องไปยังไงประกันก็ชนะ .

ทีนี้กระบะก็อาจจะแพ้อีกถ้าคันมาสด้าฟ้อง เพราะก็จงใจไม่ระวังทำให้เกิดเหตุอีก

และถ้าแพ้ ก็ต้องจ่ายซ่อมทั้งเสาไฟ และซ่อมรถให้เค้าอีก

จดจำไปจนตายอะ ...

ถ้าไม่มีคลิปเสียงยังพอสู้ แต่นี่เสียงมันมัดตัว รอดยาก ..

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 19, 2022, 20:29:11 »
กำลังคิดอยู่ว่า ถ้ารถเก๋งคันนี้ ขับตัดหน้ารถใหญ่ ผลจะจบแบบไหน

ออฟไลน์ zumo

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 20, 2022, 10:21:12 »
ดูแล้วรถเก๋งไม่ใช่ว่าจะถูกเพราะเลี้ยวมาไม่ดูรถทางตรงเลย เคามาเร็วไม่มีทีท่าว่าจะเบรคให้ทางเลย แบบนี้ควรจะหยุดรอก่อน
รถกระบะก็ตามคำพูด ถ้าเคาตั้งใจที่จะหยุดรถ ถ้าเบรคทันอุบัติเหตุ ความเสียหาย เสียเวลาก็คงจะไม่เกิด