ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้มี ด่่านตรวจ เหมือนเดิม กันไหมครับ  (อ่าน 6839 ครั้ง)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ทุกวันนี้ ผมขับรถบนถนนทุกวัน รู้สึกได้ถึงความเปลี่ยนแปลง ในทางที่เลวลง ตั้งแต่การตั้งด่านกลางวันหายไป

มอเตอร์ไซด์จำนวน มากขับ แบบวัดใจกันมากขึ้น ขี่ย้อนศรบ้าง แข่งบนภนนตอนกลางวันบ้าง กลับรถตรงจุดเสี่ยงหรือ กลางแยกที่มีป้ายบังคับเลี้ยวกันบ้าง

ส่วนรถใหญ่ ออกขวา ตลอดโดยไม่มีเหตุจำเป็น ยิ่งวิ่งเส้นพระรามสอง ถึงกับงง ถนนจะกลายเป็นดาวอังคารกันไปแล้ว

รถแต่่งก็เยอะขึ้น ไฟหน้าแยงตา ท่อแต่งดัง บางคัน เล่นติดไฟตำรวจวางไว้ตรงแดชบอร์ด เปิดวิ่งหลากันให้เต็มไปหมด

ทำไม การตั้งด่านถึงยกเลิก ทำไม ไม่ทำให้มันเป็นระเบียบหรือมีมาตรฐานแทน

ออฟไลน์ Mc_th

• Newbie
  • *
Re: อยากให้มี ด่่านตรวจ เหมือนเดิม กันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:58:14 »
อยากให้มีตำรวจ คอยกวดขันวินัยจราจร โดยเฉพาะทางแยกต่าง ๆ ครับ เดี๋ยวนี้ ฝ่าไฟแดง แทรกเปลี่ยนเลนส์กันแบบแย่มาก ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อยากให้มี ด่่านตรวจ เหมือนเดิม กันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:05:58 »
ย้ายไปอยู่กลางคืนกันหมดแล้วละครับ

ดีแล้ว

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:08:00 »
ยกเลิกเพราะว่า รถติดครับ และการตั้งด่านเป็นเหมือนการส่งเสริมให้ตำรวจมารีดไถ่ประชาชนครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:16:31 »
ยกเลิกตั้งด่าน แต่ก็น่าจะลงมากวดขันวินัยจราจรกันซักหน่อย

ออฟไลน์ sickchild

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:18:03 »
ผมว่ายกเลิกก็ดี แต่ควรหามาตราการอย่างอื่นมารองรับ เช่นใช้กล้องที่มีอยู่ตรวจจับแทน

เพราะตอนนี้รถทำผิดกฎหมายเยอะมาก ไม่กลัวตำรวจ เพราะไม่มีด่าน

แถวบ้านผม เมื่อวันอาทิตย์ตอน 11 โมง ยังเห็นตั้งด่านกันอยู่เลย

แต่แอบๆ ตั้งอยู่ถนนเลียบวงแหวน ผมก็งงๆ นึกว่าเค้ายกเลิกนโยบายนี้ไปแล้ว

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:20:41 »
ผมก็ชอบให้ใช้กล้องนะ ผิดก็ส่งใบสั่ง ยัดเงินไม่ได้ สะดวกดีด้วยไปจ่ายได้หลายที่

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:42:17 »
ตั้งด่านโดนจับก็ยัดเงิน พอไม่ตั้งด่านพวกลักไก่ก็เยอะ สรุปแล้วอะไรก็ไม่แน่นอน

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:48:13 »
สงสัยในคลิปตอนที่เอารถไปลองกลางคืนนะครับ เส้นนั้นเค้าไม่จับความเร็วหรือครับ
เมื่อวานดู series 7 เห็นเหยียบไปตั้ง 220 มั้งถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:51:04 »
อยากให้มีด่านตรวจเยอะๆแต่ด่านรีดไถไม่เอานะ.............มันจะได้ไหมนี่  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:07:39 »
ยกเลิกด่าน แต่อยากให้ติดกล้องเพิ่มมากขึ้นดีกว่าครับ ถ่ายแล้วส่งจดหมายไปที่บ้านจะได้เป็นการเตือนสติคนใช้รถใช้ถนนกันบ้าง เพราะทำผิดกฎกันเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:19:50 »
เอาแบบเชียงใหม่มั้ยครับ
ยกเลิกด่านกลางวัน
แต่ติดกล้องวงจรปิดเกือบทุกสี่แยกเลย
ผมว่าดีนะ เตรียมรอรับจดหมายแจ้งเสียค่าปรับกันอยู่บ้าน อิๆๆๆๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:20:37 »
ต่างจังหวัดมีทุกวัน  ;D

ออฟไลน์ nattapollo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:46:34 »
บน motor way ตำรวจขี่ bigbike ตามไปจับรถผิดกฎ

เท่ห์มากๆ

ออฟไลน์ vertex6811

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 14:01:55 »
ถ้าตั้งตอนช่วงจราจรติดขัดก็ ไม่ดีแน่ๆ รถยิ่งติดไปใหญ่

แต่ถ้าช่วงกลางคืนก็ โอเคนะ ช่วยลด การก่อคดีทำผิด หลายๆ

ด้าน เช่น ปล้น ชิงทรัพย์ พกพาอาวุธ เมาแล้วขับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 15:16:46 »
ตั้งกลางคืนดีแล้วครับ

เพราะกลางคืน มันมีเหตุเยอะแยะให้ต้องจับ

ออฟไลน์ HHH8028

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 16:05:49 »
ทุกวันนี้ ผมขับรถบนถนนทุกวัน รู้สึกได้ถึงความเปลี่ยนแปลง ในทางที่เลวลง ตั้งแต่การตั้งด่านกลางวันหายไป

มอเตอร์ไซด์จำนวน มากขับ แบบวัดใจกันมากขึ้น ขี่ย้อนศรบ้าง แข่งบนภนนตอนกลางวันบ้าง กลับรถตรงจุดเสี่ยงหรือ กลางแยกที่มีป้ายบังคับเลี้ยวกันบ้าง

ส่วนรถใหญ่ ออกขวา ตลอดโดยไม่มีเหตุจำเป็น ยิ่งวิ่งเส้นพระรามสอง ถึงกับงง ถนนจะกลายเป็นดาวอังคารกันไปแล้ว

รถแต่่งก็เยอะขึ้น ไฟหน้าแยงตา ท่อแต่งดัง บางคัน เล่นติดไฟตำรวจวางไว้ตรงแดชบอร์ด เปิดวิ่งหลากันให้เต็มไปหมด

ทำไม การตั้งด่านถึงยกเลิก ทำไม ไม่ทำให้มันเป็นระเบียบหรือมีมาตรฐานแทน

จากที่ผมใช้มั้งรถยนต์และรถจักรยานยนนะครับ โดยปกติส่วนตัวไม่ค่อยโดนเรียกเท่าไรเพราะรถเดิมๆ
แต่ถ้าให้เลือกผมว่าไม่มีดีกว่า เพราะผมมองว่าถึงมีถ้าพวกขี่รถมอไซค์ขับไม่ดีผมเห็นส่วนใหญ่พอด่านโบก ก็บิดหนีได้ประจำตำรวจ
ก็คงขี้เกียจตามไปจับก็ปล่อยไป รอดักที่ตีนสะพานหรือทางโค้งที่เขาวิ่งขวามาดีกว่าจับง่ายดี
ล้มก็ไม่ใช่ญาติเรา เคยเห็นทีนึงแถวแยกบุคโล พวกโดดขวางรถมอไซเวปเดิมๆล้มกลิ้งไปเลย พวกเลยทำเป็นเข้าไปช่วยบองน้องพี่ไม่ได้จะจับพี่แค่ลงไปชะโงกดู
น้องเบรคเองนะพี่ไม่เกี่ยว ผมเลยยืนฟังด้วยความทุเรศของมันครับ หน้าด้านสุดๆ
ส่วนตัวเคยโดนรถตำรวจวิ่งมาจากเลนทางขวาฝั่งเสรีเซนเตอร์เดิม ข้ามมาชนชอปเปอร์ทีทผมขี่มาทางซ้าย พอผมล้มมันบอกว่าผมไปตัดหน้ามัน ถนน3เลนพี่ข้ามมาจากทางนั้นเพื่อเข้าสน.อุดมสุขแต่ผมกลายเป็นคนผิดเสียค่าทำสีให้มันอีก2000แถมซ่อมรถตังเองอีก2000 เลวจิงๆ สรุปผมขอไม่เอาด่านครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 16:11:03 »
กทม. ด่านอาจจะน้อยลง
แต่ต่างจังหวัดนี่ ยังเห็นอยู่นะครับ

ออฟไลน์ asun

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 16:26:59 »
กลางคืนนี่
เข้าทางพี่ๆเค้าเลยครับ
พวกเรานี่ต้องระวังตัว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 16:33:11 »
ยกเลิกน่ะดีแล้ว ส่วนมาตรการมารองรับ ผมว่าต้องให้เวลาคุณตำรวจเขาสักหน่อยครับ การจะเปลี่ยนแปลงอะไรสักอย่าง มันคงไม่สมบูรณ์แบบในครั้งเดียวหรอกครับ

แต่ก็คิดนะครับ ว่า ไอ้พวกรถแต่ง หรือขับรถผิดกฎหมาย (ที่ไม่ใช่พวกขับรถเร็ว ฝ่าไฟแดง) กล้องมันจะจับได้ยังไง?? กล้องคงไม่รู้หรอกมั้ง คันนี้ท่อดัง คันนี้ซีนอนเถื่อน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ntouchpong

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 16:37:15 »
ดีแล้วครับ... มีด่านที่ไหน รถติดกระจาย แต่ถ้าตั้งตอนกลางคืนผมคิดว่าน่าจะเพื่อความปลอดภัยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 18:22:09 »
ต่างจังหวัดนี่ ด่านเพียบ เอาแ่ค่ในอมตะนครก็พอครับ พอดีช่วงนี้ผมต้องเดินทางออกนอกโรงงานบ่อยๆ

เจอวันนึง 2-3 ที่ ตั้งแค่กรวยเองด้วย

กล้องที่ติดหน้ารถผมยังบันทึกภาพไว้อยู่เลย 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 19:28:40 »
ยกเลิกตั้งด่าน แต่ก็น่าจะลงมากวดขันวินัยจราจรกันซักหน่อย
ตำรวจรู้วินัยกันยังไม่เท่าไหร่เลยครับ

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 22:59:23 »
มีด่านเยอะๆแล้วรถจะติดครับ

ยิ่งเส้นวิภาวดี วันไหนมีด่าน วันนั้นรถติด  มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 00:28:09 »
ยกเลิกด่านกลางวัน....

ไม่รู้จะบรรเทาปัญหาการจราจรได้แค่ไหน แต่แน่ๆปัญหาแหกกฎจราจรมันหนักข้อ มากหนาขึ้นเรื่อยๆ
และการแหกกฎนี่แหละหนึ่งในปัญหารถติด
ความมืดมันส่งเสริมบรรยากาศก่อคดี แต่เหตุปล้นจี้ ฆาตกรรมกลางวันก็มีทุกวันนะครับ
ไม่เชื่อว่าการเลิกด่านจะตัดมะเร็งรีดไถที่ต้นเหตุได้ มันแค่ซ่อนขี้ฝุ่นไว้ใต้พรม

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 12:23:10 »
มีทั้งดี และ เสียคับ
ผมว่าตั้งกล้องวงจรปิดเหอะ..ดีกว่าเยอะ.. ไม่ต้องเอาตำรวจมาปิดถนน
กล้องเดี่ยวนี้ราคาก็ไม่แพง ถ้าไม่บวกค่า คอรับชั่น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 17:43:14 »
ในเมื่อคนในประเทศเราไม่เคารพกฏ ก็ควรใช้กฏมาบังคับ ผมว่าควรจะมี ไม่ว่า 4 หรือ 2 ล้อ ก็ต้องเคารพซึ่งกันและกัน
2 ล้อจะมาขวาเปิดไฟเลี้ยว  ok เพื่อกลับรถ ยอมๆกันไป แต่ไม่ใช่ซ้ายโล่งกลางโล่งแถมถนนดี เสอกแช่ขวา พอกดแตร แมร่งมองหน้าแล้วก็แช่ขวาต่อ
4 ล้อ ทำตัวเป็นญาติกบไปได้ ปาดมันทุกสถานะ ไม่ว่าจะ 3 แยก 4 แยก ถ้ามันมี 2 แยก มันก็คงปาด แยกไม่พอ ล่อกันตรีนสะพานอีก สุดยวดๆ

ปล. ขับ 90 แล้วยังโดนชนตูดอีก แ  ่งเซงจริงๆ จะรีบไปตายที่ไหนวะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 16:18:38 »
ผมว่าตั้งกลางคืนดีกว่าครับ เพราะนอกจากป้องปรามเรื่องรถที่ผิดกฎหมายได้แล้ว ยังช่วยดัก สกัด เหตุอื่นๆ
และเป็นการช่วยระวังภัยอื่นๆ ในแต่ละจุดได้เพิ่มเติมด้วย ผมว่าจริงๆ ควรชื่นชมด้วยซ้ำไป ที่เปลี่ยนแปลงแบบนี้

ส่วนเรื่องวินัยการใช้ถนน จะไปให้ตำรวจทำฝ่ายเดียวก็ไม่ได้ จริงๆ ถ้าเป็นไปได้ ต้องไปดักกันตั้งแต่ออกใบขับขี่นู่น
และเพิ่มโทษให้รุนแรงขึ้น มันถึงจะแก้ไขได้ เพราะคนไทยยังขาดวินัยอีกมากจริงๆ

ส่วนตัวก็มีทั้งรถที่ถูกกฎหมายและ ผิดกฎหมายไปบ้าง ถ้าโดนผมก็ยอมรับเพราะผิดจริง
จะไม่โทษไม่ด่าใครหรอกครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011