ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา Ford Ecoboost ซ่อมไม่หยุดสักที  (อ่าน 12820 ครั้ง)

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
ขอปรึกษา Ford Ecoboost ซ่อมไม่หยุดสักที
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 19:07:28 »
ซื้อ Ford Ecoboost 28 เมษายน 2014

เหตุการณ์เดือน ปลาย พ.ย. 58 ///  รถสตาทได้ แต่เหยียบคันเร่ง รถไม่ไป รถสั่น น่าจอขึ้น Engine Malfunction Service now ที่หน้าปัดขึ้น ไคขวง
                   >>>>> เข้า 0 สุขาภิบาล3 ทิ้งรถไว้ 3วัน หาสาเหตุไม่ได้รถเป็นไรอะ ช่างขัดสายกราวให้

เหตุการณ์เดือน  5 ม.ค. 59 /// อาการณ์เดิม
                   >>>>> เข้า 0 ตรงคลองตัน  ทิ้งรถไว้ 1เดือน  รออะไหล่ สิ่งที่เปลี่ยน คือ ลิ้นปีกผีเสื้อ 2อัน ,ฝาครอบหน้าเครื่อง, สกรุยึดมุเล่เพลาข้อเหวี่ยงหน้า, ประเก็นยาง, ซิลิโคนหลอด, น้ำยาหล่อเย้นหม้อน้ำ และ แบตเตอรี่(เสียเงิน 3500)
                 /// รับรถ 3 / 02 / 59

ล่าสุดคืนตอนนี้ 16 / 02 / 59 >>> อาการเดิม
                >>> ยังคง 0 เดิม , ได้โทรคุยกัน Ford Hot line และได้ทำการเปลี่ยน PMC หรือ สมอง ecoboost คาวว่าน่าจะรวน รออะไหล่ 1อาทิตย์
และ รอ ช่างทำการเปลี่ยน , วันที่่ 2/03/59 เปลี่ยนเรียนร้อยทำการเทสไดร์พรุ้งนี้ และ จะมีการคุยตกลง ถ้าเป็นอีกจะทำยังไง  แต่...... วันที่ 3/03/59 ช่างโทรบอก รถยังเป็นอาการเดิม .....!!!! เลยไม่ได้คุย หรือ ตกลงอะไรเลย

................. ได้ถาม Ford ว่า เป็นแบบนี้ ขอรถใหม่ได้ไหม หรือถ้าไม่ได้ ขอเงินดาวคืน

อยากรุ้ว่านัสขอมากไปไหม หรือ นัสต้องทำไง ขอคำปรึกษาหน่ออยคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2016, 00:21:22 โดย nastacha »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ขอปรึกษา Ford Ecoboost ซ้อมไม่หยุดสักที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 19:21:13 »
ขอรถใหม่ - ไม่น่าได้ครับ
ขอเงินดาวน์คืน - ไม่น่าได้เช่นกันครับ

ตอนนี้ที่ทำได้คือฟ้องสคบ. ครับ อาจจะต้องรอ 3 ปีกว่าจะได้ผลนะครับ

อย่างไรก็ตาม ลองเข้าคลับหาความช่วยเหลือจากในคลับก่อนครับ อาจจะมีทางออกเช่นแนะนำว่าซ่อมที่ไหนดี

ปล. แบตอยู่ในระยะประกัน ทำไมเสียตังอะครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ขอปรึกษา Ford Ecoboost ซ้อมไม่หยุดสักที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 19:23:53 »
เจอแบบนี้ กลุ้มแทนเลยครับ ได้แต่เห็นใจ จขกท ครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 19:31:31 »
แบตเค้าบอกรับประกัน 1ปีคะ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 19:40:05 »
ฟ้อง สคบ.

ฟ้อง ศาลผู้บริโภค

คดีแบบไหนที่ศาลจะรับดำเนินคดีและพิจารณาคดีเป็นคดีผู้บริโภค

-  คดีแพ่ง ที่ผู้บริโภคกับผู้ประกอบธุรกิจมีข้อพิพาทกันเนื่องจากการบริโภคสินค้าหรือบริการ

-  คดีแพ่ง ที่ประชาชนได้รับความเสียหายที่เกิดจากสินค้าที่ไม่ปลอดภัย

-  คดีแพ่ง ที่เกี่ยวพันกับคดีทั้ง 2 ข้อข้างต้น

-  คดีแพ่งอื่นที่มีกฎหมายบัญญัติให้เป็นคดีผู้บริโภค

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 19:43:26 »
นานเลยใช่ไหม ก็ว่าจะได้เรื่อง = = ทำงานอย่างไกล เลิกงานไปเรียนต่อ = =

เสียใจที่สุด :'(

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 19:53:11 »
ไม่รู้ต้องทำยังไงนะครับ ลองดำเนินการร้องเรียนอะไรบางอย่างดู

แต่อยากให้ได้เปลี่ยนคันใหม่ไปเลยครับแบบนี้ ซ่อมแล้วซ่อมอีกยังเหมือนเดิม
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 20:01:22 »
ปัญหา3ครั้งใน3-4เดือน สำหรับฟอร์ด ผมคิดว่าไม่น่าแปลกใจนะ
ลองเปลี่ยนศุนย์ดูครับ. เช่น ฟอร์ดพหลโยธินแถวอารีย์

ขอแชร์ในฐานะ มีฟอร์ดหลายรุ่น (แต่ไม่มีecoboots ซึ่งเกือบจะได้มาขับเล่นละ)
ผมคิดว่าต้องยอมรับว่าช่างวิเคราะห์ไม่เก่ง. ประสบการณ์ไม่พอ.

หากเจอช่างผู้ชำนาญ เท่าที่เจอ  หลังจากซ่อมแล้ว มันเหมือนรถใหม่ หนึบแน่นเหมือนเดิม

ปล. Engine mulfunction ไม่เคยเจอแฮะ,  แต่ transmission mulfunction นี้เจอประจำเรยและแก้ง่ายนิสสสเดียว โดยเรียกยานแม่(ทุกครั้งได้ยานหรูหราเสมอ)  แล้วนั่งเล่นไอแพดรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 20:09:52 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 20:09:53 »
น้องที่ทำงานผมเคยเจออาการแบบนี้ แต่เป็น Honda Brio นะครับ

เข้าซ่อมหลายครั้งมาก เปลี่ยนสารพัดแต่ไม่หาย กว่าจะเจอว่าน้ำมันเบนซินที่เติมมา มีน้ำปน เครื่องเลยรวน พอถ่ายน้ำมันออก ล้างถัง อาการทุกอย่างปกติเหมือนเดิม
(คิดดูว่าซ่อมบ่อยขนาดน้ำมันที่เติมมาเต็มถัง ยังใช้ไม่เท่าไหร่)

พอเป็นแบบนี้ปุ๊บคิดค่าใช้จ่ายย้อนหลังที่เปลี่ยนหมดเลย แต่น้องเค้าก็ไม่ยอมเพราะช่างวินิจฉัยไม่ขาดเองแต่แรก ไล่ให้ไปฟ้องเอากับปั้มน้ำมันที่เติม เค้าเอาวิศวะมาตรวจสอบพบว่าในถังเก็บใต้ดินไม่มีน้ำ เลยไม่รับผิดชอบ  น้องเค้าเลยฟ้อง สคบ.เลยไม่ต้องจ่ายอะไรเลย

ลองดูครับอาจมีสาเหตุที่ไม่คาดคิดก็ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 20:29:12 »
ทำไมคันนี้เจอเยอะจัง หรือจอดมานานก่อนขาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 21:15:05 »
น้องที่ทำงานผมเคยเจออาการแบบนี้ แต่เป็น Honda Brio นะครับ

เข้าซ่อมหลายครั้งมาก เปลี่ยนสารพัดแต่ไม่หาย กว่าจะเจอว่าน้ำมันเบนซินที่เติมมา มีน้ำปน เครื่องเลยรวน พอถ่ายน้ำมันออก ล้างถัง อาการทุกอย่างปกติเหมือนเดิม
(คิดดูว่าซ่อมบ่อยขนาดน้ำมันที่เติมมาเต็มถัง ยังใช้ไม่เท่าไหร่)

พอเป็นแบบนี้ปุ๊บคิดค่าใช้จ่ายย้อนหลังที่เปลี่ยนหมดเลย แต่น้องเค้าก็ไม่ยอมเพราะช่างวินิจฉัยไม่ขาดเองแต่แรก ไล่ให้ไปฟ้องเอากับปั้มน้ำมันที่เติม เค้าเอาวิศวะมาตรวจสอบพบว่าในถังเก็บใต้ดินไม่มีน้ำ เลยไม่รับผิดชอบ  น้องเค้าเลยฟ้อง สคบ.เลยไม่ต้องจ่ายอะไรเลย

ลองดูครับอาจมีสาเหตุที่ไม่คาดคิดก็ได้

ไม่รุ้จิงๆคะ สาเหตุไม่คาดคิดคืออะไร เพราะไม่ได้ทำไรผิดปกติเลยนอกจากขับไว ขับ 130+ ตลอด
ขับแคมรี่ กด over drive ทุกที พอได้บูทมา ก็ขับเร็วมาตลอด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 21:20:37 »
เป็นรุ่นนึงที่อยากได้ทั้งจากสเปครถ และมีคนเทสให้แล้ว(จากหลายๆสื่อ) ผมว่ามันเหมาะกับผมดี เอาไว้ขับคนเดียวตอนนึกสนุก แต่.....มันเป็นเงี้ยะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 21:21:15 »
honda toyota มันถึงขายดี เทคโนโลยี่กับช่างมันพอทันกัน ผมว่าช่างมั่วครับ รถผมเอง(ไม่ใช่ฟอร์ด)ก็เคยงอแงเครื่องสั่นตอนสตาร์ทเช้าๆหัวหน้าช่างยังบอกปกติ เป็นที่gasohal ผมยืนยันสุดท้ายยอมใช้คอมวิเคราะห์ ดันวิเคราะห์รวมๆ บอกว่าเป็นที่ระบบอากาศ พี่ท่านเลยสั่งแอร์แมสมาใส่ใหม่ให้ผม ใช้ได้วันเดียวสั่นอีก สรุปที่หายสั่นเพราะเครื่องมันวอร์มก่อนมาส่งผมแล้ว ไป-กลับ หาช่างจนผมเบื่อ เปลี่ยนไปไม่รู้กี่ชิ้นก็ไม่หาย สุดท้ายผมวิแคะเองกับเพื่อนในคลับ สรุปจบที่ท่ออากาศก่อนปีกผีเสื้อมีรอยแตกแต่มองไม่เห็น  ....ชิ้นเดียวไม่กี่บาท ที่ผ่านมาเปลี่ยนซะบาน ดันหมดประกันแล้วด้วย
   ลองเปลี่ยนศูนย์ดูในคลับก็ได้ว่าที่ไหนเจ๋งสุด ค่อยเข้าไป เอาใจช่วย ปัญหาอาจจะนิดเดียวก็ได้จากรักเป็นเกลียดเลยนะรถบางยี่ห้อเนี่ย(ผมว่าอีกหน่อยคุณซื้อยี่ห้อตลาดแน่ๆ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 21:31:59 »
honda toyota มันถึงขายดี เทคโนโลยี่กับช่างมันพอทันกัน ผมว่าช่างมั่วครับ รถผมเอง(ไม่ใช่ฟอร์ด)ก็เคยงอแงเครื่องสั่นตอนสตาร์ทเช้าๆหัวหน้าช่างยังบอกปกติ เป็นที่gasohal ผมยืนยันสุดท้ายยอมใช้คอมวิเคราะห์ ดันวิเคราะห์รวมๆ บอกว่าเป็นที่ระบบอากาศ พี่ท่านเลยสั่งแอร์แมสมาใส่ใหม่ให้ผม ใช้ได้วันเดียวสั่นอีก สรุปที่หายสั่นเพราะเครื่องมันวอร์มก่อนมาส่งผมแล้ว ไป-กลับ หาช่างจนผมเบื่อ เปลี่ยนไปไม่รู้กี่ชิ้นก็ไม่หาย สุดท้ายผมวิแคะเองกับเพื่อนในคลับ สรุปจบที่ท่ออากาศก่อนปีกผีเสื้อมีรอยแตกแต่มองไม่เห็น  ....ชิ้นเดียวไม่กี่บาท ที่ผ่านมาเปลี่ยนซะบาน ดันหมดประกันแล้วด้วย
   ลองเปลี่ยนศูนย์ดูในคลับก็ได้ว่าที่ไหนเจ๋งสุด ค่อยเข้าไป เอาใจช่วย ปัญหาอาจจะนิดเดียวก็ได้จากรักเป็นเกลียดเลยนะรถบางยี่ห้อเนี่ย(ผมว่าอีกหน่อยคุณซื้อยี่ห้อตลาดแน่ๆ)

ถ้ารถตลาดแน่นหนึบ เล็ก ลูกเล่นข้างในเยอะแบบนี้ นัสเปลี่ยนใจคะ แต่ถ้ายังเที่ยบกับคันนี้ไม่ได้ นัสยังรักบูทอยู่คะ
คิดเหมือนกัน จะซื้อไรดีถ้าได้เงินดาวคืน แจสหรอ หรือ city ถามใจตัวเอง มันตอบแต่คันนี้อย่างเดียวเลย ไม่รุ้หลงไรมัน  ;D

ออฟไลน์ unseen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 21:45:30 »

ไม่รุ้จิงๆคะ สาเหตุไม่คาดคิดคืออะไร เพราะไม่ได้ทำไรผิดปกติเลยนอกจากขับไว ขับ 130+ ตลอด
ขับแคมรี่ กด over drive ทุกที พอได้บูทมา ก็ขับเร็วมาตลอด

ลองถ่ายน้ำมันออกให้หมด ล้างถัง  เหมือนบีโอ้ดูครับเพื่อจะหายเหมือนเค้า

สาเหตุที่ไม่คาดคิด คงหมายถึงน้ำมันเเหละมั้ง  เพราะช่างคงคิดเเต่ระบบเครื่องยนต์ คงไม่ได้คิดถึงน้ำมัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 21:48:43 »
เปลี่ยนศูนย์

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 21:54:45 »
ชื่อก็บอกอยู่แล้ว Ford = Fix on road daily

ชื่อนี้ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย สมคำล่ำลือจริงๆ กับ Engine of the year

คำแนะนำคือ สุดท้ายถ้าซ่อมไม่ไหวจริง เปลี่ยนมาใส่ 1nz ก็ได้ครับ ถ้ายังชอบเทอร์โบจะใส่ด้วยก็ได้ ช่างไทยทำไปหลายคันแล้ว ไม่ใช่หนูทดลองแน่ๆ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 22:03:17 »
ปัญหาหลักของฟอร์ดเลยคือช่างไม่เก่งครับ รถผมเคยมีเสียงดังจากพวงมาลัยเวลาเลี้ยว สรุปเป็นเพราะ กรอบเรือนไมล์มันกรอบ แต่ช่างจับเคลมหมดทั้งค็อคสปริง ยอย จับมาถอดหล่อลื่น ทั้งหมด 7 รอบ ย้ายจากรังสิต มาเอกพหล ก็ยังแก้ไม่ตรงจุด สรุปผมหาสาเหตุและแจ้งช่างเองพอเปลี่ยนเรือนไมล์ก็หายสนิท(ไม่มีกรอบแยก)  ข้อดีคือผมว่าเคลมง่ายนะครับ ไม่เรื่องมาก อยากให้ลองไปเอกสีลม หรือสุขุมวิท 62 ดูครับ ปีก่อนๆเห็นว่าหัวหน้าช่างได้รางวัลน่ะครับของสุขุมวิท 62 แต่การบริการก็กลางๆนะครับ ถือว่ารับได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 22:17:27 »
ปัญหาหลักของฟอร์ดเลยคือช่างไม่เก่งครับ รถผมเคยมีเสียงดังจากพวงมาลัยเวลาเลี้ยว สรุปเป็นเพราะ กรอบเรือนไมล์มันกรอบ แต่ช่างจับเคลมหมดทั้งค็อคสปริง ยอย จับมาถอดหล่อลื่น ทั้งหมด 7 รอบ ย้ายจากรังสิต มาเอกพหล ก็ยังแก้ไม่ตรงจุด สรุปผมหาสาเหตุและแจ้งช่างเองพอเปลี่ยนเรือนไมล์ก็หายสนิท(ไม่มีกรอบแยก)  ข้อดีคือผมว่าเคลมง่ายนะครับ ไม่เรื่องมาก อยากให้ลองไปเอกสีลม หรือสุขุมวิท 62 ดูครับ ปีก่อนๆเห็นว่าหัวหน้าช่างได้รางวัลน่ะครับของสุขุมวิท 62 แต่การบริการก็กลางๆนะครับ ถือว่ารับได้

เดียวจะลองไปดูคะ มีคนบอกหายทีละ ขอบคุณคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 22:18:39 »

ลองถ่ายน้ำมันออกให้หมด ล้างถัง  เหมือนบีโอ้ดูครับเพื่อจะหายเหมือนเค้า

สาเหตุที่ไม่คาดคิด คงหมายถึงน้ำมันเเหละมั้ง  เพราะช่างคงคิดเเต่ระบบเครื่องยนต์ คงไม่ได้คิดถึงน้ำมัน

พรุ้งนี้บอกช่างอีกทีคะ ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 22:20:02 »
ปัญหาเหล่านี้ พวกผมซ่อมกันมาบ้างแล้วครับ หลากหลายปัญหาที่เจอ ช่วยเหลือกัน
https://www.facebook.com/groups/1651617108384491/

ถ้าสนใจเข้าร่วมกลุ่ม มั่นใจคนใช้ฟอร์ด ต้องการให้ฟอร์ด ดูแลเรื่องเกียร์
ผมจะแนะนำเข้ากลุ่ม Line แนะนำการเจรจาฟอร์ดไทยครับ

อีกทางหนึ่ง มีกลุ่มจะทำการฟ้องร้องฟอร์ด ให้ซื้อรถคืนแบบ เชฟโรเลต ก็กำลังดำเนินการกันครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 22:20:06 »
อาการคล้ายๆเหมือนรถพี่สาวผมเลย รถปีกว่า ซ่อม 3ครั้ง ซึ่งตอนนี้ พ่อผมให้พี่ผมขายทิ้งทันที ได้เท่าใหร่ชั่งมัน ไม่เอาแล้ว เพื่อขับไปเสียกลางทางเปลี่ยวๆทำไง ปัญหาเยอะเกินเฟียสต้าเนี่ย เข้าใจในอารมณ์เลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 22:24:22 »
ของคุณ kenny523
อาการเหมือน BMW ผมเป๊ะเลยครับ 555 ผมไล่เปลี่ยนสวิตช์ลิ้นปีกผีเสื้อ แอร์แมส มอเตอร์เดินเบา
และท่อยางก่อนเข้าแอร์แมส ปรากฎท่อยางที่เปลี่ยน มีรอบปริเล็กๆ เข็มขัดรัดมองไม่เห็น

ปล. ปัญหาเรื่อง Ford ทำไมเยอะจัง อยากเป็นลูกค้าใจจะขาด ภาวนาให้แก้ Defect ได้เร็วๆครับ
: )

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 22:25:57 »
แก้ คำ ในหัวกระทู้ จาก "ซ้อม" เป็น "ซ่อม" ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 22:50:10 »
น่าเห็นใจมากครับ ขอให้หายเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 23:03:01 »

สาเหตุไม่คาดคิดก็คือ สาเหตุที่ไม่รู้แน่ชัดว่าเป็นเพราะอะไร ตรวจเช็คตามปกติอย่างไรก็ไม่เจอ ต้องอาศัยความสามารถในการวิเคราะห์ของช่าง+ จังหวะที่จะพบเห็นสิ่งที่ก่อให้เกิดความผิดปกติ

ซึ่งเราก็ใช้งานปกตินี่แหละครับ มันถึงไม่มีเหตุอะไรให้เราเดาได้เลยไง

เหมือนอย่างฟอร์ด everest ที่ได้ยินเสียงกระพือใต้ท้องอย่างรุนแรง - - เกิดจาก label ที่ติดอยู่ที่เพลามันลอกแล้วตี อันนี้ก็ยังพอง่ายหน่อย

อย่างน้องที่ทำงานผมน้ำมันมีน้ำปน ใครจะไปรู้ ช่างก็ไม่รู้ จนช่างสงสัยขึ้นมาเองเพราะทำไปทุกอย่างเท่าที่จะเป็นไปได้

ซึ่งบางทีกว่าจะหาสาเหตุเจอ นานจนเซ็งเลย

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 23:18:12 »
..น่าจะเป็นปัญหาของการวิเคราะห์หาสาเหตุของช่างครับ

ช่างบางดีลเลอร์วิเคราะห์หาสาเหตุไม่เก่ง ทำให้ผิดหลงทางไปได้
จนถึงกับไปเปลี่ยนชิ้นส่วนที่ไม่เสียจริง(แม้จะอยู่ในประกัน แต่ทำให้เสียหายทุกๆฝ่าย รวมไปถึงเสียเวลามาก)

เนื่องจากดีลเลอร์ไม่สามารถแก้ได้ ให้คุยกับผจก.ศูนย์บริการเพื่อให้แจ้งให้ที่ปรึกษาทางเทคนิคของบริษัทลงมาดูเอง
และแจ้งFord hotlineให้ติดตามเรื่องอีกครั้งหนึ่ง

อีกทางก็เข้าไปถามปัญหาในคลับด้วยครับเผื่อใครมีประสบการณ์ที่เคยเจออาจจะพอบอกแนวทางปัญหาได้ด้วย

ผมใช้Ford Focus mk3อยู่ครับ รู้สึกเห็นใจผู้ที่ประสบปัญหากับรถของตัวเองไม่ว่าใช้รถยี่ห้อใดก็ตาม
ได้เคยเข้าไปแนะนำบ้าง ผู้ใช้ท่านหนึ่ง สุดท้ายก็จบปัญหาเป็นที่พึงพอใจทุกฝ่ายครับ ผ่านไปได้ด้วยดี

แต่ผู้ประสบปัญหาก็เหนื่อยกายเหนื่อยใจพอควร
ลองดูเป็นแนวทางการประสานกับศูนย์ดีลเลอร์ กับบริษัทฟอร์ด
แม้คนละปัญหากัน แต่พอจะได้แนวทาง ลองอ่านคร่าวๆไม่ต้องลงรายละเอียดเพราะค่อนข้างยาวครับ
(แต่บางส่วนที่อาจกระทบกระเทือนเสียหาย อาจจะมีผลต่อการพูดคุยต่อรอง ก็ใช้หลังไมค์บ้าง)
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,95379.0.html

หวังว่าปัญหาคงจบได้ในท้ายที่สุด เป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 23:29:42 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 23:19:26 »

สาเหตุไม่คาดคิดก็คือ สาเหตุที่ไม่รู้แน่ชัดว่าเป็นเพราะอะไร ตรวจเช็คตามปกติอย่างไรก็ไม่เจอ ต้องอาศัยความสามารถในการวิเคราะห์ของช่าง+ จังหวะที่จะพบเห็นสิ่งที่ก่อให้เกิดความผิดปกติ

ซึ่งเราก็ใช้งานปกตินี่แหละครับ มันถึงไม่มีเหตุอะไรให้เราเดาได้เลยไง

เหมือนอย่างฟอร์ด everest ที่ได้ยินเสียงกระพือใต้ท้องอย่างรุนแรง - - เกิดจาก label ที่ติดอยู่ที่เพลามันลอกแล้วตี อันนี้ก็ยังพอง่ายหน่อย

อย่างน้องที่ทำงานผมน้ำมันมีน้ำปน ใครจะไปรู้ ช่างก็ไม่รู้ จนช่างสงสัยขึ้นมาเองเพราะทำไปทุกอย่างเท่าที่จะเป็นไปได้

ซึ่งบางทีกว่าจะหาสาเหตุเจอ นานจนเซ็งเลย

ดังน่ากลัวมากไอเสียงสติ๊กเกอร์นั่น ผมไปเที่ยวเหนือ ตอนก่อนติดไฟแดงแถวๆสูงเม่น แพร่ ดังพอดีความเร็วประมาณ 60 ป๊องๆๆๆๆๆ จนหยุดไฟแดง คนหันมามองเพียบเลย รถที่ผมไล่ๆมาด้วยกันแบบบัดดี้ ต้องแยกกันเลย ดีที่ใกล้ๆมีปั๊ม LPG เลยแวะไปแกะ มุดหา พอแกะได้ก็ไล่ต่อ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ดีนะที่สิงอยู่ในคลับ เสียงน่ากลัวมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 23:38:28 »
ลองแวะไปใช้บริการที่ สุขุมวิท 62 ดูสิครับ ผมว่าช่างที่นี่เก่งกว่าหลายที่ที่ผมเคยไปมานะ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 00:13:38 »
เปลี่ยนศูนย์เลย​ครับ แล้ว​ลอง ถ่าย​น้ำมัน ตาม คห. ข้างบนบอก ผม​ก็​ใช้นะ​ครับแต่ไม่เคย​เจอ​ปัญหานี้ เท้า​หนัก​พอควร​ด้วยครับ วิ่งมอเตอร์เ​วย์กลางคืน 120-160 เคยเอาไปไล่กระบะแต่งมาบ่อยครั้ง (ผมจะแซงแค่กระบะแต่งกดตามกลายเป็นอัดกัน)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2