ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ คิดยังไงบ้าง รถเรายังผ่อนไม่หมด แต่มีรุ่นเปลี่ยนโฉมเยอะๆหรือตกรุ่นไปแล้ว  (อ่าน 10374 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 :-X

Opinion นี้ ใช้ไม่ได้กับรถเยอรมันยี่ห้อนึง
เพราะปลายรุ่นเขาทำ 0% แบบหมดแล้วหมดเลย ไม่มีอีกแล้ว

ถ้าให้เลือกตกรุ่น (ต้องเป็นรุ่นที่ดีด้วย ปัญหาน้อย ไม่ใช่ลงท้ายด้วย ..e.. แบบตอนนี้นะ) กับไม่ต้องเสียดอกเบี้ย
ข้าพเจ้าขอไม่เสียดอกฮะ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ผมเป็นคนชอบซื้ออะไรตกรุ่นนะ .... เพราะรู้สึกมันคุ้มค่าดี ..

รถ mazda3 ผมซื้อปี 2010 ก่อนที่จะมี ตัวใหม่ปี 2011 เพียงแค่ 3 เดือน ผมก็แฮ๊ปปี้นะ เพราะได้ส่วนลดเยอะ ...

มือถือ ผมซื้อ samsung S7 ตอนที่ S8 พึ่งออก เพราะได้โปรขายในช๊อปแค่ 9,000 บาท โคตรคุ้ม ....

แยกหน้าตา ออกจากความจำเป็นครับ ของใช้งาน เน้นคุ้มค่า อย่าไปมัวแต่จะหาของใหม่ๆไปอวดกัน ...

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอนแรกผมเซ็งนะที่รถตัวเองตกรุ่น พอได้ผ่อนเองเท่านั้นแหละครับเปลี่ยนความคิดทันทีว่า รถที่ดีที่สุดคือรถคันที่เราไม่ได้ผ่อน  ::) ขนาดตอนวีโก้แชมป์จะตกรุ่น ผมหารถจนวินาทีสุดท้ายเพราะคิดว่ามันคุ้มค่า แต่สุดท้ายก็หาไม่ทัน

ออฟไลน์ mongolias

ผมซื้อ CX5 ก่อนตัวใหม่ออก 2 เดือนครับ
เรียกว่าเห็นรูปตัวใหม่แล้วล่ะ แต่ตัดสินใจออกเพราะส่วนลดครับ หักโน่นนี่นั่นแล้วได้ลดไปร่วม 250K สำหรับผมมันเยอะจนทำให้เลิกสนใจตัวใหม่ไปเลยครับ 555

ตัวผมเองไม่ค่อยสนใจเรื่องรถตกรุ่นหรือไม่ สนใจแค่ว่าตอบโจทย์การใช้งานได้หรือเปล่าเท่านั้น เพราะปกติผมไม่ค่อยเปลี่ยนรถครับ คันก่อนนี้ก็ลากใช้ไป 11 ปี

ออฟไลน์ Activehybrid

ก็ต้องเลือกที่มันไม่ตกรุ่นเช่น Wish / Fiesta /Viosรุ่นนี้อาจเป็นรุ่นสุดท้าย /CX-3 อะไรพวกนี้จะได้ไม่ต้องตกรุ่น
ส่วนตัวก็รู้สึกไม่ดีอยู่แล้วถ้ารถตกรุ่น แต่ประเด็นหลักคือ"เงิน"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าเรามัววิ่งตามรถรุ่นใหม่ ไม่ต้องใช้กันพอดีครับ

ต้องทำใจและพอใจในสิ่งที่ตนมี

ออฟไลน์ madboy

เฉยไครับ ดู ford everest สิฮะ เปลี่ยนจุกจิก ทุกปี  ;D

ออฟไลน์ Newhang

ผมเป็นพวกเสียดายนะ ฉะนั้นก่อนซื้อผมจะดูมันพอสมควร ใกล้เปลี่ยนรุ่นมากๆจะไม่ซื้อ

ยิ่งใครบอกผมว่า ขับก่อนหล่อก่อนใช้ก่อน คนพวกนี้ผมไม่คุยด้วยเลย เพราะผมรู้ใจตัวเองดีว่าเราคิดไม่เหมือนกัน สำหรับผมอย่างน้อยๆต้องได้ขับเกือบ1ปีก่อนประบอุปกรณ์ และต้องได้ขับ 2-3ปีก่อนปรับโฉมเป็นอย่างน้อย ถ้าได้ตามนี้ก็ไม่ค่อยคิดอะไรมากแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

อย่าไปคิดมากครับ จะตามซื้อทุกรุ่นก็คงไม่ไหวหรอกครับ ซื้อตอนที่จำเป็น แค่นั้นพอครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมว่าหาตังส์ผ่อนให้หมดแล้วค่อยคิดเรื่องตกรุ่นดีกว่าไหมครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมกลับชอบซื้อรุ่นที่ออกมานานแล้ว และใกล้จะตกรุ่นแล้วมากกว่าครับ ยิ่งรู้ว่ารุ่นใหม่จะออก รุ่นเก่านิ่งน่าสนใจครับ เพราะเราได้รู้ปัญหา Defect ของรถได้ชัดเจน และถ้ายี่ห้อดีๆหน่อยก็ได้รับการแก้ไขจากโรงงานแล้ว ที่สำคัญมักจะมีดอกเบี้ย 0% หรือส่วนลดหลายแสน

นิยามของการซื้อรถแต่ล่ะคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

ปกติจะมองอะไรที่อัพเกรดครับ
เคยมี Eco จะขยับไป B
มี B อยากจะขยับไป C
มี C จะขยับไป D
รถรุ่นเดียวกัน Segment เดียวกันกับที่ตัวเองมี ออกมามาโฉมใหม่ก็เฉยๆ แต่ตแนนี้ไปไม่ถึง D ซักที 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2017, 14:27:53 โดย ์nov00758 »

ออฟไลน์ veronic

ผมชอบ f10 มากกว่าตัวปัจจุบัน
ผมไม่ชอบหน้าปัดแบบจอ display มันปวดตา
ผมชอบ 6 สูบมากว่า 4 สูบโบ
ผมชอบหน้าจอฝังมากกว่าเหมือนเอามาแปะไว้
ผมชอบ comfort seat เพราะมันยื่นออกมารองรับขาได้
ผมไม่ชอบระบบ gesture control

ออฟไลน์ tiger12r

แสดงว่าขับอย่างเดียวแน่ๆ อยากได้รีโว่รุ่นใหม่ก็แค่เอาไปแปลงใส่หน้าใหม่ เปลี่ยนกันชนกระจังเป็นตัวRoccoล่าสุดเลยซิครับมีร้านรับทำเยอะแยะ ยุคก่อนๆวีโก้เขาก็ทำกัน อนิจจังหะวเราะทีหลังย่อมดังกว่า เก่าไปใหม่มาเป็นเรื่องธรรมดา  8) 8)   
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวซื้อเฉพาะรถที่กำลังจะตกรุ่นค่ะ เพราะใช้รถนาน (10 ปี) ขายต่อตอนนั้น ราคาขายต่อไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ เน้นความคุ้มในช่วงซื้อมากกว่าค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ 2k

ซื้อรถถึงต้องซื้อรุ่นที่ตัวเองชอบที่สุดไงครับ  :-X ถ้าเป็นคันที่เราชอบที่สุดให้มันตกรุ่นไป2-3โฉมเราก็ไม่เบื่อมัน อันที่จริงรถยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันแต่ต่างโฉมออกไปก็มีจุดเด่นที่ไม่เหมือนกันนะ  :-X ลองนึกย้อนกลับไปสิว่าทำไมถึงซื้อมันมา แล้วมันยังตอบสนองเรื่องนั้นได้ดีอยู่ไหม? ถ้าใช่คุณก็กำลังมีความสุขอยู่นะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
สั้นๆเลยครับ “ช่างมันเถอะ”
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง