ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถใหม่ ใช้อะไรตัดสินใจบ้าง...???  (อ่าน 6163 ครั้ง)

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ซื้อรถใหม่ ใช้อะไรตัดสินใจบ้าง...???
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 15:02:37 »
ช่วงนี้เห็นเพื่อนๆหลายคน  ตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้เยอะมาก  แล้วตอนนี้ก็มีงาน  Motor expo อยู่ด้วย
คงมีหลายคนสนใจเลือกรถใหม่อยู่ไม่น้อย  ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคิดยังไงกับการเลือกซื้อรถใหม่  โดยให้คะแนนจาก 100 %

ส่วนตัวผม

40%  เรื่องการประหยัดน้ำมัน  เพราะใช้รถเยอะมาก  เฉลี่ยปีละ 40,000  เติมน้ำมันแต่ละครั้ง  ปวดตับจริงๆ
30%  ระบบช่วงล่างหนึบๆ  ระบบเบรคดีๆหน่อย  เพราะส่วนตัวขับรถค่อนข้างเร็วต้องเน้นเรื่องนี้หน่อย  กลัวตายเหมือนกัน
20%  รูปลักษณ์ภายนอก  ต้องสะดุดตาหน่อย  ถ้าไม่สะดุดตาคนอื่นก็ต้องสะดุดตาตัวเองหน่อย  ไม่งั้น....ขัดใจทั้งชีวิตแน่
10%  ความใฝ่ฝัน....ไม่มีเหตุผลใดๆทั้งสิ้น

สำหรับผมตอนนี้ถ้าเลือกแบบไม่คิดถึงรายได้ตัวเองคงเลือก  BMW 520d แน่นอน  
แต่ให้เหมาะสมกับฐานะคงรอ  Ford Focus โฉมใหม่เครื่องดีเซลเทอร์โบ   ได้ข่าวว่า....โครตประหยัดน้ำมัน

แล้วเพื่อนๆล่ะครับ  มีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง  เพื่อมีประโยชน์สำหรับคนที่จะซื้อรถใหม่ตอนนี้......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2011, 15:08:20 โดย chean »

ออฟไลน์ 911turbo

Re: ซื้อรถใหม่ ใช้อะไรตัดสินใจบ้าง...???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 15:29:54 »
ราคาครับ  จะเห็นการเปรียบเทียบลักษณะนี้บ่อยๆ  เช่น march topp กับ c seg ตัวล่าง   หรือ altis top กับ camry  ?  แล้วก็จะมีคนพูดประมาณว่าคนละ seg  แต่ยังไงๆมันก็ต้องเทียบครับ  เพราะราคาคือปัจจัยสำคัญสุด

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ซื้อรถใหม่ ใช้อะไรตัดสินใจบ้าง...???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 15:31:00 »
เวลาผมจะเลือกรถ คงแบ่งเป็นเปอร์เซ็นต์ไม่ได้นะครับ
แต่สิ่งที่ผมจะเอามาคำนึงถึงเป็นหลัก คือ
1. งบประมาณครับ ผมจะตั้งงบไว้ก่อน ว่ามีกำลังพอที่จะซื้อได้ถึงระดับไหน จากนั้นค่อยหารถในระดับเงินที่ตัวเองตั้งไว้ ว่ามียี่ห้ออะไร รุ่นอะไรบ้าง
2. การใช้งาน โดยจะพิจารณาถึงลักษณะการใช้งานของผมเป็นหลัก ผมมีครอบครัวแล้ว ดังนั้นภายในสำหรับผม ถือว่าสำคัญ เพราะผมต้องการให้คนในครอบครัวผมนั่งรถสบายๆ
3. สมรรถนะของเครื่องยนต์ต้องดีระดับหนึ่ง โดยที่คงความประหยัดน้ำมันไว้ได้ในระดับเดียวกับรถไซส์เดียวกัน
4. รูปลักษณ์ภายนอกครับ อันนี้ส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียส(แม้ว่าคนส่วนใหญ่จะมองที่นี่ก่อน

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 16:07:03 »
สำหรับผม ไล่ตามลำดับความสำคัญ

1.ความชอบของตัวเอง ; อันนั้นรวมถึงตั้งแต่รูปทรงไปจนถึงพวกระบบต่างๆ เครื่องยนต์-อัตราเร่ง แล้วก็ความชอบไร้สาระอื่นๆ  ;D

2.ความพอใจของครอบครัว

3.ความคุ้มค่า ; ราคากับสิ่งที่ได้มา

4.ระบบความปลอดภัย ; ระบบช่วยเหลือป้องกันต่างๆ

5.ความประหยัดน้ำมัน ; เทียบกับรถในลักษณะเดียวกันเซกเมนต์เดียวกัน

นอกนั้นก็เป็นตัวช่วยตัดสินใจเล็กๆน้อยๆ  :D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 16:54:48 »
1. ตั้งงบที่จะลงทุนก่อนครับ
2. เลือกรถที่มีระบบความปลอดภัย ภาตใต้ราคาที่กำหนดมาเป็นตัวเลือก
3. ตัดสินใจที่การออกแบบ การประกอบ และการเลือกใช้วัสดุ
4. การใช้พลังงานเชื้อเพลิงต้องไม่ต่ำกว่า 12 กิโลเมตร/ลิตร ถ้ารถคันนั้นใช้ E85 ให้ได้ที่ 10 กิโลเมตร/ลิตร
5. พิจารณาความเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 17:10:23 »
1. งบ

2. เครื่องยนต์ อัตราเร่ง การตอบสนองของเครื่องและเกียร
(ผมบ้าขับรถ และชอบรถที่ตอบสนองดี กระฉับกระเฉง)

3. ศูนย์บริการดี ง่าย จบ

4. ราคาขายต่อ ความคล่อง ในการขาย เพราะผมเปลี่ยนรถทุกๆ 7-8 ปี

- ช่วงล่าง ผมไม่สนใจ เพราะผมแต่งช่วงล่างอยู่แล้ว
- เบรค อาศัยผ้าเบรคเกรดกึ่งสปอร์ตแน่ๆอยู่แล้ว
- ภายใน ภายนอกผมเฉยๆ เพราะส่วนมากนั่งขับคนเดียว ไม่ก็แค่นั่งกับแฟน
- ออฟชั่น เครื่องเสียง ผมเฉยๆ เพราะผมแทบไม่เปิดวิทยุ หรือทำอะไรเลย
ขับอย่างเดียวจริงๆ แต่ขอออฟชั่นความปลอดภัยไว้หน่อย ABS AirBag ต้องมี

ดังนั้น... ส่วนใหญ่ ผมจึงจบกับรถตลาดๆ ซื้อง่ายขายคล่อง
รถตลาด แรงบิดรอบต่ำๆดี เร่งสนุก ขับสนุก ประหยัดพอตัว เข้าศูนย์แล้วหมดห่วง
ไม่พ้น โตโยต้าซักทีครับ...

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 18:08:05 »
1. งบ

2. เครื่องยนต์ อัตราเร่ง การตอบสนองของเครื่องและเกียร
(ผมบ้าขับรถ และชอบรถที่ตอบสนองดี กระฉับกระเฉง)

3. ศูนย์บริการดี ง่าย จบ

4. ราคาขายต่อ ความคล่อง ในการขาย เพราะผมเปลี่ยนรถทุกๆ 7-8 ปี

- ช่วงล่าง ผมไม่สนใจ เพราะผมแต่งช่วงล่างอยู่แล้ว
- เบรค อาศัยผ้าเบรคเกรดกึ่งสปอร์ตแน่ๆอยู่แล้ว
- ภายใน ภายนอกผมเฉยๆ เพราะส่วนมากนั่งขับคนเดียว ไม่ก็แค่นั่งกับแฟน
- ออฟชั่น เครื่องเสียง ผมเฉยๆ เพราะผมแทบไม่เปิดวิทยุ หรือทำอะไรเลย
ขับอย่างเดียวจริงๆ แต่ขอออฟชั่นความปลอดภัยไว้หน่อย ABS AirBag ต้องมี

ดังนั้น... ส่วนใหญ่ ผมจึงจบกับรถตลาดๆ ซื้อง่ายขายคล่อง
รถตลาด แรงบิดรอบต่ำๆดี เร่งสนุก ขับสนุก ประหยัดพอตัว เข้าศูนย์แล้วหมดห่วง
ไม่พ้น โตโยต้าซักทีครับ...

ใกล้เคียงของผมมากๆ รถบ้านผมเลยจบที่รถตลาดแทบทุกคัน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 18:14:10 »
ความชอบอย่างเดียวล้วนๆ  ;D

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 18:22:41 »
สำหรับผมคงเรียงตามลำดับความสำคัญได้เป็น

1. ความชอบส่วนตัว เช่น พวกการออกแบบทั้งภายในภายนอก (ผมให้ความสำคัญกับภายในมากกว่าเพราะเวลาขับก็ใช้ชีวิตอยู่ข้างใน) ช่วงล่างต้องถูกใจ (ผมชอบช่วงล่างนิ่ม ไม่กระด้าง นิ่งๆ)

2. ความประณีตในการประกอบและวัสดุที่ใช้ ต้องประกอบได้เนี้ยบ ไม่มีเสียงรำคาญใจ วัสดุไม่ look cheap

3. ภาพลักษณ์ ค่อนข้างสำคัญสำหรับผมนะ เป็นคุณค่าทางจิตใจเล็กๆน้อยๆ เวลาขับไปไหนมาไหนก็ดูดี ให้คนมองด้วยสายตาชื่นชม ยามตามห้างหรือโรงแรมให้การต้อนรับเป็นอย่างดี

4. ศูนย์บริการ ต้องมีการบริการที่ดี ทำอะไรก็ง่ายๆ ขอเคลมง่าย ใกล้บ้านหรือเดินทางไปสะดวก ช่างไม่มั่ว มีฝีมือในการซ่อม (ปกติเฉยๆกับศูนย์บริการ ยังไงก็ได้ ขอให้ซ่อมได้ก็พอ แต่มารู้ซึ้งตอนใช้รถค่าย H ไม่รู้ไปเอาช่างจากไหนมาซ่อมรถ จำจนตาย)

5. สมรรถนะ ไม่ต้องแบบว่าเร็วที่สุดเมื่อเทียบกับคู่แข่งก็ได้ แต่ขอไม่อืด เข้ากับสไตล์การขับผมได้เป็นพอ

- ราคาขายต่อไม่สนใจแม้แต่นิดเดียวครับ เพราะซื้อรถมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขาย ขอให้ได้รถที่ถูกใจ มีความสุขที่ได้ขับมันพอแล้วครับ
- อัตราสิ้นเปลือง ไม่ค่อยเป็นประเด็นในการเลือกรถของผมครับ อย่าสูบเป็นน้ำแบบว่า 5 กิโลต่อลิตรก็พอ นอกนั้นจะต่างกับคู่แข่งนิดๆหน่อยๆบ้างไม่สนใจครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 18:44:40 »

ครอบครัวผมนะครับ

50% ค่าเชื้อเพลิง
20% ราคารถ
30% ตัวรถเอง

จะเห็นว่าแคร์เรื่องค่าเชื้อเพลิงมาก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 20:39:54 »
ตั้งแต่ใช้รถติดแก๊สมาเลยชอบแต่เครื่องเบนซินเพราะติดแก๊สได้

แต่ผมไปอ่านเจอมีข่าวว่า

โตโยต้าวางตลาด "พริอุส พลั๊ก-อิน" มกราคมปีหน้า เคาะราคาขาย 1.27 ล้านบาท 45กม./ลิตร  อันนี้น่าสนมากครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 20:57:19 »
ผมว่าต้องดูที่ประโยชน์การใช้งานในชีวิตประจำวันด้วยครับ ว่าต้องใช้รถประเภทใดถึงจะสะดวก ดูภายในว่ามี option อะไรบ้างที่จำเป็นหรือไม่จำเป็น สำหรับผม เรีื่องน้ำมันก้เรื่องใหญ่ครับ แต่ผมว่าถ้าได้ลอง test drive ด้วยตัวเองแล้วน่าจะดีกว่า เพราะว่ามันจะตอบโจทย์เราได้ว่าบุคลิกของรถแบบใดที่เราชอบครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 21:01:31 »
มีความคิดเห็นเช่นเดียวกับคุณ Bomb ครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 23:48:52 »
สำหรับผมตามนี้ครับ แต่ให้ความสำคัญกับทุกๆอย่างเท่ากันนะ
1.สวยถูกใจ ทั้งภายนอกภายใน
2.เครื่องยนต์ ไม่ต้องแรงจัดแค่มีกำลังสำรองแซงถนนสองเลนแบบไม่ต้องลุ้นก็พอ
   อีกอย่างส่วนตัวคิดว่ากำลังเครื่องยนต์สำรองสำคัญกว่าช่วงล่างหนึบๆ
   ช่วงล่างมันพัฒนากันได้ลงทุนไม่เท่าไหร่ แต่เครื่องยนต์นี่ยากหน่อย
   เรื่องประหยัดน้ำมันไม่ซีเรียสมาก ปกติใช้น้อยครับปีนึงประมาณหมื่นกิโลเอง
3.ศูนย์บริการ
4.ราคา ปกติไม่แคร์มากเพราะซื้อทีก็ผ่อนกันยาววว หารแล้วก็ตกเดือนนึงต่างกันไม่เท่าไหร่ อิอิ
   แต่ถ้ารถก็งั้นๆ แต่ดันมาแพงกว่าคู่แข่งแบบน่าเกลียดนี่ก็ไม่ไหวนะ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 00:40:04 »
1. ลักษณะการใช้งาน
2. งบประมาณ
3. สมรรถนะ ในขอบเขตของงบประมาณและการใช้งาน

หลังจากนี้ผมก็จะได้ตัวเลือกเป็น Set เล็กๆ ที่ตอบโจทย์ผมได้แล้ว ค่อยเลือกตามใจชอบของการออกแบบครับ

สมมติว่า ผมจะซื้อกระบะขับเคลื่อนสี่ล้อ สี่ประตู งบไม่เกินหนึ่งล้านบาท
สมรรถนะ ไม่อืดอาด แรงม้ามากกว่า 140 ตัว แรงบิดมากกว่า 330nm ไม่สนใจการกินน้ำมัน (เทียบกับกระบะคันปัจจุบันของผม ก็อยากได้ดีกว่าเดิม)

ผมก็ได้ set รถกระบะทุกยี่ห้อในตลาด! โอ้ว แล้วผมก็เลือกตามใจว่ารถคันไหนผมหย่อนก้นเข้าไปนั่ง ขับแล้ว"ใช่"ที่สุดครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 00:46:15 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 01:31:07 »
1. ตั้งงบก่อน ซื้อรถให้เหมาะสมกับฐานะ และ การใช้งาน
2. สมรรถนะ อัตราเร่งต้องพอใช้ได้ การตอบสนอง ช่วงล่างกระด้างนิดไม่ว่า แต่ขอให้หนึบ พวงมาลัย ให้หนืดๆหน่อย ฟีลลิ่งการขับ
    ถ้าพูดง่ายๆคือ คันไหน  ขับแล้วชอบ
    3. รูปลักษณ์ภายนอก
4. ภายใน ตำแหน่งเบาะนั่งขับ ชอบเตี้ยๆหน่อย  (ผมตัด Vios ออกจากทางเลือก เพราะข้อนี้) เบาะหน้าขอนั่งสบาย เบาะหลังช่างแมร่ง ผมเป็นคนขับ 555+
    ถ้าวันไหน อยากนอนสบายๆ ผมก็ไปขับ H-1 แทน
5. อัตราสิ้นเปลือง ควรจะประหยัดมากพอที่จะขับทุกวันแล้วไม่เดือดร้อนค่าน้ำมัน ขับนอกเมือง ควรได้อย่างน้อย 12 โลลิตร
    คันไหนซดก็ติด LPG ครับ ยกเว้นเครื่องเกิน 6 สูบ หรือ พวกรถซิ่ง แต่รถพวกนี้ ถ้าผมมี ผมคงใช้อาทิตย์ละ 2-3 วัน ไม่เกินนี้
6. ศูนย์บริการ ถ้ามันเ_ี้ย เกิน ผมก็คงไม่ไหวครับ ถ้าหาศูนย์ดีๆได้ก็โอเค ผมอยู่กรุงเทพอยู่แล้ว
7. ถ้าเป็นรถราคาไม่แพงมาก ราคาขายไม่ค่อยสนครับ เอารถที่ชอบไว้ก่อน จากประสบการตัวเอง ถึงเป็นรถเจ้าตลาด แต่ถ้าใช้หลายปี ราคาก็ตกฮวบอยู่ดี
    แต่ถ้ารถแพงๆ เช่น Range Rover จาก 11 ล้าน เหลือ 3 ล้านภายใน 3 ปี อันนี้คิดหนักเลยครับ

สุดท้าย พูดตรงๆว่า ไม่ชอบรถโหลครับ จริงๆแล้วผมก็ชอบแจ๊สเหมือนกัน แต่ติดที่ มัน ขายดีเกินไปครับ  ;D

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 13:15:33 »
1. ความประหยัดน้ำมัน  เครื่องยนตร์ 
2. ช่วงล่าง
3. หน้าตา รูปลักษณ์  Brand
4. Option
5. ราคา + ศูนย์บริการ + อะไหล่
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 14:16:09 »
ตอบโดยรวมก็คือความคุ้มค่าอ่ะครับ
ความปลอดภัยที่ให้มาต่อราคา
สมรรถนะ ความสนุกในการขับขี่
ความประหยัดน้ำมัน
และความสบายครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 16:57:51 »
ของบ้านผมนะครับ

50% ราคาตัวรถ
30% สมรรถนะการขับขี่
5% อ๊อฟชั่น
5% รูปทรง
5% ศูนย์บริการและแบรนด์
5% อัตราสิ้นเปลืองเชี้อเพลิง
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE