ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ City zx แล้วมีอาการเกียร์หอนบ้างไหมครับ  (อ่าน 4122 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
พอดีผมใช้อยู่แล้วมันชอบ หอน(เบาๆ)ตอนสัก เก้าสิบ หรือ เกือบ เก้าสิบ ซึ่งผมก็ไมรุว่าเปนอะไร ไม่ทราบว่ามันเปนปัญหาผิดปกติจากการผลิต หรือ เกียรรถผมเสื่อมสภาพครับ ...ถ้าปล่อยไว้เปนไรหรือเปล่า????....(.ปล รถผมวิ่งมา เจ็ดหมื่นโล ชอบหอนตอนอากาศเย็นๆ แต่ไม่บอย ..ตอนเจ้าของเก่าใช้ตอนนั้น สามหมื่นกว่าโลก็หอน แต่ไม่บ่อยเช่นกัน ) ;)

ออฟไลน์ vieripeter

• Newbie
  • *
Re: มีใครใช้ City zx แล้วมีอาการเกียร์หอนบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 16:04:07 »
ใช้อยู่ครับ ประมาณ 90,000 กิโลไม่เคยได้ยินเสียงเกียร์หอนนะครับ
แต่รถผมจะมีปัญหาเสียงจากช่วงล่างครับประมาณ 40 - 90 กม/ชม.
จะมีเสียง วึ้งๆ ไม่รู้ว่าเสียงยางหรือว่าเสียงอะไรแต่พอเลยร้อยไปแล้ว
ไม่ได้ยินครับ (หรืออีกอย่างก็คือเสียงทุกอย่างมันประเดประดังเข้ามา
เลยแยกไม่ออกก็ไม่รู้แฮะ)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: มีใครใช้ City zx แล้วมีอาการเกียร์หอนบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 16:15:06 »
ใช้รุ่นก่อน ZX ครับ

หอนเบา ๆ ที่ความเร็ว 40-80 แล้วขับคงที่

ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูอาจจะหายครับ
รถผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 20,000 km จาก spec ศูนย์
ที่บอกให้เปลี่ยนทุก 40,000 km ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:27:01 »
ที่บ้านเคยมีรุ่นก่อน ZX เกียร์หอนเร่งไม่ขึ้น
ศูนย์บอกเกียร์พังครับ สรุปไม่ได้ซ่อม ขายทิ้งไปครับ

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 20:56:25 »
เข้าศูนย์เลยครับ ที่สำคัญรุ่นนี้ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ของฮอนด้าเท่านั้น ส่วนของผมล้างเกียร์ไปหนึ่งรอบ วิ่งมาแสนเจ็ดแล้วยังไม่มีปัญหา