ผู้เขียน หัวข้อ: ภรรยามาปรึกษาเรื่องออกรถใหม่ งง ไปเลย (มีคำถามต่อท้ายครับ)  (อ่าน 9059 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    เมื่อเช้าระหว่างขับรถไปทำงาน แฟนบอกว่าอยากได้รถอีกคันไว้ใช้งาน (ตอนนี้ใช้ city คันเดียว) แล้วบอกผมมา 2 รุ่น คันแรกคือ Suzuki Swift 1.2 ส่วนคันที่ 2 คือ Ford Ranger 2.2 WT  ผมก็ไปต่อไม่เป็นเลย งง เอา 2 คันนี้มาชนกันได้ไง แฟนผมบอกว่า ถ้าออก swift จะเอาไว้ใช้เอง ขับแค่ในเมือง (ไปทำงาน-กลับ) ถ้าไปไกลหน่อยค่อยเอา city มาใช้ แต่หากออก Ford Ranger เขาจะเอา City ไปใช้แล้วทิ้ง Ranger ไว้ให้ผมใช้
    อยากทราบ Defect ของทั้ง 2 รุ่นนะครับ ไม่ต้องละเอียดยิบก็ได้ ไว้เป็นข้อมูล เพราะเคยเข้าไปหาข้อมูลมาบ้างแล้ว เยอะจน งง ครับ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
ผมเชียร์ Ranger ครับ  ถ้าเป็น swift มันจะไม่ต่างอะไรกับ city ที่คุณมีเลย

แต่จอง ranger อาจรอเป็นปี  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kez

ดูที่ลักษณะการใช้งาน  ถ้าไม่ต้องใช้กระบะหลัง  ก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไม

แต่ถ้าต้องใช้กระบะหลัง  swift ก็ไม่ตอบโจทย์

ออฟไลน์ Pisces

• **
ก่อนอื่นขอถามก่อนครับ ว่าคุณเองมีรถใช้อยู่แล้วรึเปล่า

แฟนคุณบอกว่าถ้าเอาสวิฟท์จะเก็บซิตี้ไว้ใช้ทางไกล ซึ่งมองแล้วสองคันนี้มันไม่น่าต่างกัน ผมขอเดาว่าใจแฟนคุณอยากได้สวิฟท์เพราะชอบรูปร่างและอยากได้ด้วยกิเลสล้วนๆครับ อันนี้ัให้เดาตอนนี้ที่บ้านน่าจะมีรถคันเีดียวใช่หรือไม่ครับ เพราะฉะนั้นแฟนคุณน่าจะอยากใ้ห้คุณมีรถใช้ เลยจะซื้ออีกคัน
กรณีนี้ ถ้าเป็นตัวผมเองนะครับ คงมองที่ว่ามีโอกาสใช้งานรถกระบะหรือไม่ ถ้ามีจัดเรนเจอร์เลยครับ เพราะสวิฟท์เอามาก็ทับกะซิตี้ที่มีอยู่
ถ้าโอกาสใช้งานลักษณะนั้นไม่เยอะ จัดสวิฟท์เอาใจแฟนครับ แล้วเอาซิตี้มาใช้เอง
อีกหน่อยต่อให้ต้องใช้งานประเภทกระบะ ซิตี้ก็ขายทิ้งได้ไม่ขาดทุนมากเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าคุณมีรถใช้เองอีกคันอยู่แล้ว จัดเรนเจอร์ไปเหอะครับ ไมงั้นซิตี้คุณคงได้จอดทิ้งไว้เฉยๆยาวแน่ๆ

ความเห็นกรณีเป็นตัวเองนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าจะซื้อเพิ่มจริงๆหละก็เอากระบะดีกว่ามั้งจะได้ใช้งานได้หลากหลาย ถ้าเอาสวิฟท์มาอีกก็ทับไลน์กันเองไม่ค่อยมีประโยชน์เพิ่มเท่าไหร่ ในเมื่อมี 2 คันก็จัดเรนเจอร์ได้อยู่เพราะมีรถสำรองใช้เวลาเกิดปัญหา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ HYDE--

Ranger ก็ดีนะครับ ถ้าพูดในแง่การใช้งาน ก็ดีกว่า City แน่นอน การขนของ ไรงี้

เวลาขับทางไกลก็สบายใจกว่าด้วย

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ขอถามเพิ่มสองสามข้อ

1.จะใช้สิทธิ์รถคันแรกด้วยรึเปล่าครับ
2.ต้องมีการใช้งานรถประเภทกระบะจริงจังหรือไม่
3.ก่อนนี้มีรถคันเดียว การใช้เป็นอย่างไร ใช้ทุกวัน ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง หรือใช้ไม่พอ ต้องการรถเพิ่ม

ส่วนตัวผมว่า สวิฟท์ กับ ซิตี้ ไม่น่าจะต่างกันมาก ถ้าต้องการรถใช้เพิ่ม
เห็นด้วยกับ คห.บนว่า ภรรยาน่าจะอยากได้สวิฟท์ แต่มันจะซ้ำกับซิตี้ เลยเปิดช่อง เรนเจอร์ ไว้ให้คุณช่วยตัดสินใจ

ถ้าไม่ได้ต้องการใช้สิทธิ์รถคันแรก ไม่ค่อยใช้กระบะ แต่อยากมีรถใหญ่ไว้ใช้ มองพวก PPV ก็ดีนะครับ เอนกประสงค์ดี

แต่ถ้าอยากใช้สิทธิ์รถคันแรก ไม่เอาสวิฟท์ ก็ต้องเรนเจอร์ ที่เข้าโครงการได้ ซึ่งไม่น่าจะเป็นตัว 4 ประตู

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
ลองดูรถที่มันต่างจากของเดิมก็ดีครับ  เอามาเติมจากตัวเดิมที่มีอยู่ 

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Ranger น่าสนใจกว่าครับ ลักษณะการใช้งานก็หลากหลายออกไป เพราะ Swift ลักษณะการใช้งานมันก็คล้ายๆกับ City
การขับขี่โดยเฉพาะทางไกล Ranger น่าจะดีกว่า Swift ด้วย
ส่วนเรื่อง Defect ก็น่าจะไม่มีอะไรหนักมาก (เท่าที่ได้ทราบมา) จะไปหนักตรงขั้นตอนการแก้ Defect ซะมากกว่า
สุดแท้แต่เจ้าของรถแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 11:07:15 โดย Raptor »

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าทั้งสองคนใช้งานในเมืองเป็นหลัก

ผมว่าที่ฝ่ายหญิงเลือก swift เพราะชอบ ส่วน ranger น่าจะมาจากการลังเลเรื่องที่ว่า อาจจะต้องเสียวกับเรื่องน้ำท่วมด้วยส่วนหนึ่ง เลยคิดเผื่อไว้ก่อน

ต่อมาคือ อาจรู้สึกว่า ถ้าออกทางยาว รถใหญ่จะดีกว่า

แต่ปัญหาคือ ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก + กับไม่ได้ใช้บรรทุก Ranger หรือกระบะตัวอื่นไม่น่าตอบโจทย์เพราะมันเทอะทะครับ
ยิ่งซื้อ 4 ประตู ภาษีแพง ใช้น้อยยิ่งไม่คุ้ม มันผิดประเภทตั้งแต่เริ่มแล้ว

ลองเปลี่ยนมามองหารถที่ไม่เตี้ยมาก เป็นกึ่งๆ MPV นั่งทางยาวสบายหน่อย ไม่ได้ลุยมากมายอะไร

ผมนึกออกอยู่คือ Innova ครับ
ทางยาวได้
ต่อไปมีตัวเล็กๆ ได้
พอขับลุยน้ำได้ (บ้าง)
ค่าตัวอยู่ในเกณฑ์ที่น่าจะไหว
ค่าซ่อมบำรุงโอเค
แฟนคุณขับได้ ถ้าซิตี้ต้องซ่อม เพราะคันไม่ใหญ่เกิน
อนาคตกินแก๊สได้
ราคาขายต่อไม่แย่
ติดอย่างเดียวหน้าตามันไม่ถูกใจสาวๆ (ส่วนใหญ่)

ส่วนพวกฟอร์ มิว ปาเจโร่ จะใหญ่ไปมั๊ย ถ้าไม่ ใช้ไม่เยอะ จัดมือสองมา งบเหลืออีกหน่อย ก็ยังได้

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 11:22:15 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ Cpete

ผมแนะนำนะคับ ถ้าไม่สนOption เยอะแบบWildtrak ก็XLT คับ ไม่น่าช้ามาก แต่ผมเองก็รออยู่เพราะสีน้ำเงินแท้ๆเลย แต่ถ้าเป็นWTผมว่าน่าจะไปมองBT-50PROนะคับ มีมาให้แม้กระทั่งRear Parking Sensors พร้อมบอกระยะห่างที่หน้าจอเร็วๆที่หยิบมาจากFiesta ตรงConsoleกลาง แล้วก็ช่วงล้างที่น่าจะใช้แทนSUVได้ ตอนนี้ผมก็เริ่มจะไปทางBT50-PRO AT2.2แล้วคับ เพราะเบาะหนังด้วย ได้ไปทำไม่เยอะก็ใช้ได้เลย เพราะRanger T6ติดที่ XLT สีสวย Optionน้อย WT OPTIONเพิ่มมาหน่อยแต่รอข้ามปีไปกลางปีหน้า ผมว่าBT-50PRO Gunmetal Blue 2.2AT DoubleCab789ก็ น่าสนใจขึ้นมาทันทีเพราะเบาะหนังและRear Parking Sensorsแล้วก็Voice Recognition and Cruise Control, plus SUV alike Suspension.
ถ้าไม่ถูกยังไงแก้ไขได้คับ=) ผมว่าCitycar นะ จะซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ตอนนี้เหมือนจะกั็กเพราะว่าลูกค้าเยอะ เดียวรออีกปี น่าจะเอาTechnologyมาลงB-segmentมากกว่านี้ ผมว่าBT-50PRO +RANGERT6ขับไม่อายใครว่าเป้นกระบะคับ เพราะBusinessOwnerก็ใช้กันเป็นรถประจำวันคับ ;D ;D

ออฟไลน์ udis

แฟนซื้อ แต่สุดท้ายคุณต้องมาขับกระบะ Ranger คันใหญ่ยักษ์ในเมือง คุณชอบขับรถคันใหญ่ๆในเมืองหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ neutrino

งงกับตัวเลือกมากๆ รถ2คันนี้เหมือนเอา ยูโดมาขึ้นเวทีกับมวยไทย มันคนละพิกัด คนละอรรถประโยชน์ แต่เป็นผมก็แอบดีใจว่าจะได้ใช้รถใหม่กะเขาแล้ว(โดยแอบเชียร์ฟอร์ดไว้ จะได้เอาคันเดิมให้ภรรยาใช้555) ผมว่าน่าจะฟอร์ดดีกว่านะครับ ใช้สอยประโยชน์มากกว่าโดยเฉพาะหน้าน้ำท่วม....

ออฟไลน์ pariya

• Newbie
  • *
ท่านเจ้าของกระทู้อยากทราบ defect ของรถ 2 รุ่นนี้อะครับ ใครมีข้อมูลช่วยหน่อยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ท่านเจ้าของกระทู้อยากทราบ defect ของรถ 2 รุ่นนี้อะครับ ใครมีข้อมูลช่วยหน่อยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

5555 ขอบคุณมากครับ ที่คุยกันแล้วเขาและผมเลือกตรงกันคือ Ranger T6 (4ประตูครับ) เพราะ

1. บ้านเราทั้งคู่อยู่อีสาน แต่ทำงานที่ กทม เวลากลับจากบ้าน ตจว.ชอบมีของฝาก เช่น ข้าวสาร ฯลฯ ซึ่งปกติผมใส่ City ได้ประมาณ 50 โล (อะไรขนได้ขน) แบบกระจายไปตามเท้าทุกคน  ;D
2. บางครั้ง ไปซื้อต้นไม้มาแต่งบ้านแล้วมันขนไม่สะใจ
3. ถ้าวิ่งไปเที่ยวไกลๆหน่อย มันขับสบายกว่า City
4. ได้สิทธิ์รถคันแรก

แต่ที่เขาเลือก Swift เพราะ Passion ล้วนๆครับ

จริงๆอยากได้ 7 ที่นั่งแต่เสียดายสิทธิ์ เพราะไม่มีสักคัน เลยกะว่าใช้ City สัก 1-2 ปีค่อยขาย แล้วค่อยไปออก 7 ที่นั่ง เนื่องจากมีแผนย้ายไปอยู่ ตจว ทั้งคู่แล้วครับ เรื่องขับคันใหญ่ไม่ใช่ปัญหา

ปล. เรื่องรถเขาให้ผมตัดสินใจ 90% ที่เหลือคือต้องสวยเท่านั้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sundown55

แนะนำ ranger ครับ เท่ :)

ออฟไลน์ Jake

• **
ผมใช้ Ranger อยู่ ขับดีครับ มี defect บ้าง แต่ก็รับได้ ศูนย์ support ใช้ได้ ก่อนนี้ใช้ jazz แต่ตอนนี้ก็ยังใช้ jazz อยู่(ติดแก๊สมันประหยัด)

ออฟไลน์ jAk`CS

ผมเลือก Ranger ครับ แล้วให้แฟนขับ City

เผื่อน้ำท่วม ไว้ลุยได้

ถ้าเก๋งทั้งสองคัน น้ำท่วมขึ้นมาก็ จบกัน
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Tyde

ranger เห็นมีคนมาตั้งกระทุ้เมื่อวานเรื่องน้ำฝนเข้าทำให้หัวฉีดขึ้นสนิมอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Ranger ครับ

ดีเซลประหยัดดี น้ำมันถูก

แถมขนของได้ ลุยน้ำได้

ไม่จำเป็นต้องเอารถที่เหมือนกันหรอกครับ

ได้ประโยชน์น้อยกว่า

ออฟไลน์ beerrl

มี city อยู่แล้ว
เป็นผมเอา Ranger WT ครับ ได้รถอีกแบบหนึ่ง การใช้งานเพิ่มมากขึ้นอีกแบบ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
กระบะถ้าเอาเรนเจอร์แนะนำหารุ่นอื่นดีกว่าครับ ตอนนี้อะไรๆก็ไม่ลงตัวปัญหาเยอะประมาณว่าตัวใหญ่แต่ใจเสาะครับ

ออฟไลน์ myalexxp

มี city อยู่แล้ว
เป็นผมเอา Ranger WT ครับ ได้รถอีกแบบหนึ่ง การใช้งานเพิ่มมากขึ้นอีกแบบ

ออฟไลน์ rvsmart

ขาย city

แล้วซื้อ swift+ranger โลด..... ;D

ปล.ใช้สิทธิ์รถคันแรกคนละคันไปเลย

ออฟไลน์ H.

swift กับ city... อืม ranger ดีกว่าครับ ไว้ขับทางไกล
H.

ออฟไลน์ yossapatiso

มันก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยากใช้CityหรือRangerเท่านั้นแหละครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jokerone

• **
ขึ้นอยู่กับงบที่ใช้เติมน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ranger มีแค่น้ำลงหัวฉีดที่ 4 ครับถ้าจอดไว้กลางฝนทำให้เกิดสนิมแต่ดูแล้วแก้เองได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

Choice แรก

ขายซิตี้
แล้วซื้อ

1. อีโค้คาร์ ไว้ใช้ในเมือง คันเล็กๆ คล่องตัวกว่าซิตี้ ประหยัดกว่าซิตี้
2. ซื้อกระบะยกสูง 1 คัน ไว้ออกนอกเมือง หรือใช้แทนรถคันแรก กรณีที่แย่งรถกันใช้
คุณต้องขับกระบะแน่ๆ คุณแฟนผมก็เป็น รถใหญ่ชอบนั่งแต่ไม่ขับ

พูดในมุมการใช้งาน มันลงตัวมากครับ มีรถ 2 คัน 2 วัตถุประสงค์
แต่มองในมุมค่าใช้จ่าย คุณขายซิตี้ ก็ขาดทุนแล้ว รถที่ใช้มาระยะนึง มันคือรถที่ลงตัวที่สุด
ซิตี้คุณ คุณเ้ข้าศูนย์เช็คระยะ รู้จักเค้าดีแล้ว ประกันปีถัดๆมาก็ถูก
ถ้าซื้อรถใหม่ มีค่าใช้จ่ายเยอะ ยิ่งซื้อมา 2 คัน ยิ่งเปลือง
ข้อดีคือได้รถใหม่ ใช้ยาวทั้งคู่ นับ 1 ใหม่

Choice 2

ซื้อกระบะเพิ่ม 1 คัน ไม่ต้องมองสวิฟเลย
เพื่อการใช้งานล้วนๆ

ออฟไลน์ KIK_BOSE

ดีแล้วครับออก Ranger มา จะได้เอาไว้ใช้งานครอบคลุมดี // ถ้าออกมาขับเล่น ไปเที่ยว เฮฮา ออกต่างจังหวัดประหยัดตังค์ ผมก็ออก SWIFT มาเลย อิอิ *ชอบไปเที่ยวกับน้อง Swift มากๆ ชีทำให้คนชอบมอง