ผู้เขียน หัวข้อ: HR-V V.S. Cx-3 ขอคำแนะนำครับตัวไหนดี ? (Top grade)  (อ่าน 7734 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: HR-V V.S. Cx-3 ขอคำแนะนำครับตัวไหนดี ? (Top grade)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 13:55:20 »
ขอตอบโดยคนที่ใช้ Jazz และ Mazda2 นะครับ

Mazda2 ขับดี ขับมันส์ เขาโค้งแรงได้หายห่วง ขับคนเดียวสนุกมาก -> CX-3 ก็เช่นกัน

Jazz ภายในกว้าง เบาะนั่งคนขับใหญ่กว่า นั่งได้เต็มกว่า (นั่งยาวๆก็เมื่อยเหมือนกันนะ) ด้านหลังกว้างกว่าเห็นๆ ขนของได้มากกว่าภายนอกที่เห็น -> HR-V ก็เช่นกัน

มันตรงข้ามกันในแง่ข้อดีข้อเสียนะผมว่า เอาที่ใช้และชอบครับ ถ้าอยากได้กลางๆ ก็คงต้องเป็น HR-V ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
Re: HR-V V.S. Cx-3 ขอคำแนะนำครับตัวไหนดี ? (Top grade)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 14:07:18 »
HRV ขอเตือนนะครับ ตอนนี้รถปัญหาเยอะมาก ถ้าชอบจริงๆ รอได้รอก่อนครับ
ของผมเข้าศูนย์เกือบทุกเดือน ปัญหาคานหลังดังจ๊อกๆ
เปลี่ยนเคลมมาแล้วก็เป็นอีก ศูนย์ดีนะครับ รับผิดชอบทำให้ทุกอย่าง แต่ปัญหาพาร์ทนี้ยังแก้ไม่ได้ครับ
บางคันเบรคมือร้องด้วย ดังมากๆ ไล่ๆแก้กันอยู่ครับ นี่ยังไม่นับภายในที่เริ่มมีเสียงกุกๆกักๆ ไม่สุนทรีเลยครับ

ข้อดีมันมีครับ ขนของมันมาก จนไม่น่าเชื่อว่าจะใส่ได้ พับเบาะได้หมด แนวราบ แนวตั้ง แนวนอน แนวลึก

ส่วนตัว แฟนบ่นทุกวัน
ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วครับ

ปัจจุบันออกมาสด้า2 มาใช้แทนรอรถวันจันทร์หน้า(ชอบ CX3 นะ แต่มันไม่ต่างจาก M2 มาก เท่าราคาที่เพิ่มมา)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 17:24:08 »
ชอบขับขี่ CX-3ตอบโจทย์เลยครับ
แต่ถ้าใช้งานทั่วๆไป แล้วแต่ชอบเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:01:42 »
CX-3

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 21:38:29 »
รถติดๆ CVT กระตุกๆน่าเอามาพิจารณานะครับ

แต่ถ้าเป็นคนขับเรื่อยๆ สนุกเป็นบางครั้ง เลือก HRV แล้วเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวเท่านั้น อย่างอื่นไม่ต้องไปแตะ ช่วงล่างมันมีดีอยู่พอตัว ยิ่งความเร็วเดินทางตามกฎหมายกำหนด นี่สบายๆเลย

ที่ไม่เลือกมาสด้าเพราะเหมือนเชียร์ให้ขับเร็ว แต่ถ้าคิดว่าจะขับธรรมดาๆตามกฏหมายกำหนด ผมจิ้มไปที่ 3MCแทน

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 14:50:04 »
จากใจติ่งฮอนด้า เจอน้ำคราวนี้ อยากใช้ HRV มากกว่า Civic ที่ซื้อมา

ขับรถติดๆ แบบทางด่วน หรือในเมือง เบรคโฮลเป้นฟังก์ชั่นที่มีประโยชน์มากจริงๆ ใช้จนติดไปละ

ปล. แต่ถ้าออกชานเมืองบ่อยๆ จะซื้อ CX-3 เพราะเด่นเรื่องการขับขี่ อัตราเร่งดี ช่วงล่างดี ติแค่พื้นที่ภายในแคบอย่างเดียว