ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อเหอะปัญหาจอดรถขวางหน้าบ้านมันจะไม่ใช่แค่กรณีป้าทุบรถ แต่มันจะขยายตัวตลอด  (อ่าน 1923 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
อ่าวข่าวแล้ว คือ มันอยู่ที่คนอะ ..

ถ้าเดินไปบอกดีๆ "พี่ครับขยับรถนิดนึงพอดีจะออกครับ" ก็จบแล้ว

ออฟไลน์ samaklen

ประสบการณ์ตรง
คนเฮงซวย ไม่เลือกชนชั้นและเพศครับ
แต่ผู้หญิงจอดขวางบ้านผม มีเยอะกว่านะ

ออฟไลน์ Symphonic

Mindset ของคนไทยคือปัญหาใหญ่ครับ
คือปญหาที่คิดเข้าข้างตัวเอง คิดเบียดเบียน
คิดเรียกเอาสิทธิตัวเอง โดยไม่มีความคิดที่จะ
เคารพสิทธิผู้อื่นแม้แต่น้อยไงครับ

ออฟไลน์ seeker

บ้านเดี่ยวอยู่ใกล้ๆโรงเรียนพิเศษ ยังมีรถบางคันมาจอดขวางหน้าประตูรั้วเลยครับ
ต้องไปแจ้งโรงเรียนให้ ผปค มาเลื่อนรถ

จอดข้างกำแพง ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ปัญหาระดับประเทศครับ ยิ่งโซนในเมืองยิ่งเละ
มีที่จอดในบ้านก็ต่อเติม แล้วมาจอดขวางหน้าบ้าน พอมีรถเพิ่มก็ไปขวางที่อื่นแทน..

เคยไป ตปท จำไม่ได้ว่าที่ไหนลักษณ์แบบ ทาวเฮ้าส์บ้านเรา ถ้าจอดในรั้วบ้านตัวเอง บริเวณทางรถเข้าออกจะเป็นช่องกากบาทสีเหลือง ใครมาจอดก็โดนยก
แต่ถ้าต่อเติมหรือไม่ใช้ที่จอดในบ้าน หน้าบ้านก็จะเป็นช่องจอดสาธารณะ ใครจะมาจอดก็ได้.. แบบผมคิดว่ามันแฟร์ดี

อ่าวข่าวแล้ว คือ มันอยู่ที่คนอะ ..

ถ้าเดินไปบอกดีๆ "พี่ครับขยับรถนิดนึงพอดีจะออกครับ" ก็จบแล้ว

ผมไม่ได้สนับสนุนให้ใช้ความรุนแรงนะครับ แต่ผมคิดว่า ต้นเหตุเป็นจอดขวางหน้าบ้านคนอื่นมากกว่าครับ... แถมคู่กรณีเป็นตำรวจด้วย
ในข่าวเองก็ไม่ได้แจ้งว่าใครเป็นคนเริ่ม คิดว่าน่าจะร้อนด้วยกันทั้งคู่ เจ้าของบ้านก็หงุดหงิดที่ออกไมไ่ด้ ตำรวจที่มาขวางก็อาจมองว่านิดเดียวไม่เห็นจะเป็นไร

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
จอดขวางหน้าบ้าน ผมไม่ไปเรียกหรอก ผมแจ้งตำรวจยกรถไป สน เลย จะได้เข็ด ดีกว่าไปทุบรถเขา หรือทะเลาะด้วยนะ อยากจอดก็จอดไปเสียค่ายกรถกันเองแล้วกันครับ ดูว่ามันจะคุ้มไหม ไปเอารถเองที่ สน

ออฟไลน์ dht_tubes

ปัญหาที่ภาครัฐไม่กล้าแตะ ปชช อาจจะอ้างได้ และภาครัฐก็เอา ปชช มาอ้างได้ว่าแก้ยาก โน่น นี่ นั่น

แต่เคยคิดมานานแล้วว่า ถ้าไม่มีที่จอดไม่ให้มีรถ ใครเสียประโยชน์ตัวจริง...!!!

สุดท้ายก้อวนมา คนไทย ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันนะ บลาๆๆๆ

ออฟไลน์ SM.

ปัญหาที่แก้ยากอีกเรื่องนึงของคนไทย อีกอย่างถ้าเกิดภายในหมู่บ้าน ก็จะเป็นเรื่องที่ภายในหมู่บ้านต้องแก้ไขเอาเอง คนนอกหมู่บ้านก็จะไม่เข้าไปยุ่ง

จะหวังให้รัฐแก้กฏหมาย ให้มีที่จอดรถ ถึงซื้อรถได้ ผมก็ข้องใจว่าใครจะเป็นคนมาตรวจสอบ สุดท้ายก็เละเทะอยู่ดี

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
ปัญหาที่จอดรถไม่มีวันหมดไปได้เพราะคนมันไร้คุณภาพพร้อมจะเอาเปรียบกัน
กฎหมายก็มีแต่พอถึงเวลาใช้ไม่ได้จริง

ขนาดอยู่ในหมู่บ้านยังเจอข้างบ้านตีมึนมาจอดรถล้ำหน้าบ้านให้ออกยาก
แรกๆล้ำนิดเดียวพอเห็นเราไม่ว่า โอ้โหล้ำเต็มคัน สุดจัด
สุดท้ายต้องเอารถมาจอดหน้าบ้านเหมือนมัน ทุกคนจอดหน้าบ้าน จบปัญหา

ออฟไลน์ turbofever

ประเทศที่่แบ่งชั้นวรรณะแต่ผู้นำจากการเลือกแต่งตั้งบอกว่าไม่มี เท่ากันเทียมหมดแหละ สุดท้ายทำกันมือใครยาวสาวเอาๆ ด้านได้อายอด กราบไหว้คนมียศมีตำแหน่ง 8)

ออฟไลน์ bravo

ปัญหาที่แก้ยากอีกเรื่องนึงของคนไทย อีกอย่างถ้าเกิดภายในหมู่บ้าน ก็จะเป็นเรื่องที่ภายในหมู่บ้านต้องแก้ไขเอาเอง คนนอกหมู่บ้านก็จะไม่เข้าไปยุ่ง

จะหวังให้รัฐแก้กฏหมาย ให้มีที่จอดรถ ถึงซื้อรถได้ ผมก็ข้องใจว่าใครจะเป็นคนมาตรวจสอบ สุดท้ายก็เละเทะอยู่ดี

ถ้ามีกฎหมายบังคับ อย่างน้อย คนที่ชอบจอดรถนอกบ้าน ก็จะอ้างไม่ได้ว่า จอดหน้าบ้านตัวเอง
และคนที่ได้รับผลกระทบ ก็สามารถแจ้งให้ จนท.มาจัดการได้ง่ายขึ้นครับ

ผมสนับสนุนให้ออกกฎหมาย ซื้อรถต้องมีที่จอดรถครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

การจอดขวางหน้าบ้าน(คนอื่น) มันเป็นทั้งเรื่องของ
มารยาท
เห็นแก่ตัว
จะชวนทะเลาะกับข้างบ้านอีก
บางรายมีเรื่องถึงขั้นเลือดตกยางออก ก็มีให้เห็น

คนที่รับผิดชอบ ต่อให้ไม่มีที่จอด(ของตัวเอง) หลายคนก็เลือกที่จะไปเช่าที่จอดรายเดือน ครับ

ส่วนเรื่องป้าทุบรถ ผมว่ามันเป็นอีกเรื่องนะครับ คนละกรณีเลย อันนั้นเหมือนคนไปตลาด แล้วไปจอดขวางหน้าบ้าน(ทางออก) บ้านคนอื่นเขา

ผมว่าหลายคนหลงประเด็น กับการ หน้าหน้าบ้านตัวเอง หรือ จอดหน้าบ้านคนอื่น (แบบตั้งใจจอด) ไม่ใช่ การไปจอดรถเวลาไปตลาดชั่วขณะ(ถูกผิดว่ากันไปนะ กรณีนี้)

ถ้ามีกฎหมายบังคับ อย่างน้อย คนที่ชอบจอดรถนอกบ้าน ก็จะอ้างไม่ได้ว่า จอดหน้าบ้านตัวเอง
และคนที่ได้รับผลกระทบ ก็สามารถแจ้งให้ จนท.มาจัดการได้ง่ายขึ้นครับ

ผมสนับสนุนให้ออกกฎหมาย ซื้อรถต้องมีที่จอดรถครับ

อาจจะคิดได้ แต่ทำไม่ได้หรอกครับ

คอนโด ในกรุงเทพฯ ที่จอดรถ 1 ห้องต่อ1 คัน ยังไม่มีเลย (อาจจะมี แต่นับหัวได้)

มันเป็นเรื่องระดับประเทศครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2024, 13:43:08 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ boost

ดีเลย เริ่มจาก กทม.และปริมณฑลก่อนเลยครับ  เพราะตจว.มีที่จอดหลายแต่ไม่มีรถมาจอดครับ ::)
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามีสื่อโซเชียลตั้งแต่สมัยผมอายุ 20 ผมก็คงดังเหมือนป้าทุบรถแหละ
สมัยนั้นอยู่ห้องแถว ก็มีป้ายติดหน้าบ้านว่าห้ามจดรถขวางประตู แต่ก็มีรถจอดตลอด ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ ขอให้เข็นได้ก็พอ
มีวันนึง ผมต้องไปสอบตอน 4 โมงเย็น บ่าย 2 จะออกจากบ้าน กะว่าจะไปทวนหนังสือ 1 ชม. ก็มีรถเจ้ากรรมใส่เบรคมือเอาไว้
ไอ้เราก็ให้แมสเซนเจอร์เดินตามบ้านแถวๆนั้น ก็ไม่มี พอใกล้บ่าย 3 ก็คิดว่าไม่ได้ละ ก็ว่าจะหาแท็กซี่ไปแล้ว ปรากฏว่า เป็นช่วงแท็กซี่ส่งกะ

อารมณ์ก็เดือดแล้วล่ะ คนแถวนั้นก็มุงดูผมโวยวายแล้ว ผมก็ใช้ไม้ฟาดกระจก ปลดเบรคลง เข็นไปหน่อย เอารถออกไปสอบเสร็จ กลับมา พ่อด่ายับเลย 555